Hãy tham gia xây dựng diễn đàn trong "thời kỳ mới"!

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.

scotty

Well-Known Member
Có thể các bác, anh chị em chúng ta đã đọc qua bài này: http://www.hdvietnam.com/diendan/42...-cua-hd-viet-nam-tam-biet-tat-ca-cac-ban.html. Thế nhưng... ^^

...làm "đếch" gì có chuyện đó đúng không :))

Không những thế, diễn đàn vẫn đang còn phát triển và tương lai gần sẽ phát triển một vài bậc hơn thế. Sure luôn ;))

Tuy nhiên, thời gian nâng cấp từ đầu năm đến giờ, tính ra như bác nào có comment ở topic nào đó, là gần 1/2 năm. Vâng, chuyện nó phải là thế, và chúng ta cũng đành phải thế - lùi 2,3 bậc để tiến lên 5,6 bậc, hoặc thậm chí khác đi.

Khác đi?

1. Là khác hẳn toàn diện: Khác về nội dung, khác về cách thức sinh hoạt, khác về sự tương tác giữa các thành viên từ BQT cho đến thành viên nói chung, khác về phong cách-suy nghĩ-đối xử, vân vân và vân vân... trên diễn đàn HDvietnam cũng như ngoài đời.

2. Là cứ như xưa và dần dà trở thành 1 diễn đàn già cỗi, thiếu dần sức sống và dần chìm vào quên lãng... Bởi nó đã và đang bão hòa, đã trở nên cái người ta hay gọi là bình thường như... "cô Hường đứng ở đầu đường để chường cái mặt cương cường bốp chát vào mặt mấy anh phường" ^^

OK, tùy mọi người chọn. Nếu chọn cái 2 thì xin đừng đọc tiếp nữa, để khỏi tốn thời gian của mình, cũng như sẽ khiến bàn lùi và nói những lời cay đắng đối với những gì dưới đây. scotty xin thông báo trước là, bàn lùi thì OK, nhưng nếu không hợp lý thì đầu tiên là scotty sẽ xóa bài (để khỏi loãng topic), lần 2 là cảnh cáo và lần 3 là khóa tài khoản.

Thế "lày" các bác ạ:

Trong thời gian chờ HDvietnam chuyển qua mô hình sớp-vờ (server) mới, mạnh hơn, khỏe hơn, trâu hơn và lì đòn hơn, chúng ta hãy có gì đó để chào đón sự đổi mới này bằng những hành động mới, những sự kiện mới, hay đơn thuần là những tính năng mới cho diễn đàn. Tất cả đều nhằm: 1) Phục vụ cho cái mục đích khác hẳn ở trên, 2) Tận dụng hết công năng của sớp-vờ và mô hình sớp-vờ mới.

Với tinh thần "Hơn cả đam mê", hơn cả những gì chúng ta đã thể hiện và đóng góp cho diễn đàn từ [STRIKE]trước[/STRIKE] xưa đến nay, scotty kêu gọi toàn thể chúng ta cùng suy nghĩ và đóng góp, tư vấn cho BQT những ý kiến mới mẻ, những phong trào mới mẻ, những sự kiện mới mẻ... mà trước hết là trên diễn đàn, sau đó là offline (sẽ có topic riêng dành cho offline).

Song song đó, muốn thực hiện nhiều cái mới thì diễn đàn cũng cần có nhiều tính năng, công cụ... để phục vụ đáp ứng.

Dài dòng là thế. Vậy thì, đề nghị mọi người đóng góp ý kiến, tư vấn theo mẫu sau đây:

1. Nội dung ý kiến: (bắt buộc)

2. Mục đích: (bắt buộc)

3. Tính năng cần có: (tùy)

4. Tính năng cần bỏ: (tùy)

scotty xin demo 2 ý kiến trước nhé:

Ý kiến: Diễn đàn cần thúc đẩy mảng bàn luận âm nhạc trong box Âm nhạc lên ạ.

Mục đích là khuyến khích các bác, các anh chị yêu nhạc bày tỏ và thể hiện cảm xúc của mình về bài hát, về album nhạc nào đó một cách sinh động hơn, bài viết được ý nghĩa hơn, hấp dẫn hơn...

Tính năng thì em thấy nên tích hợp những công cụ như:

- Tạo thư viện wiki hay bài viết giới thiệu những album mà các bác Uploader up lên. Hoặc là thông tin về 1 ca sĩ, ban nhạc, bài hát có thể tra cứu trên Google qua 1 code ở trên Editor như code HIDE/DOWNLOAD mà không cần phải tạo hay tìm tòi link vất vả như trước.
- Chèn nhạc mp3 để nghe demo cho cái bài nó sinh động lên. Hiện tại đã có code Youtube, và vừa rồi có thêm code MP3 và FLASH. Ví dụ như bài viết này của em: http://www.hdvietnam.com/diendan/12...4093-welcome-my-dna-moi-ban-doc-long-toi.html
- Còn gì khác thì các bác đóng góp thêm a.

Ý kiến: Diễn đàn cần chuyên nghiệp hóa box Chia sẻ Phim, chia sẻ nhạc và game.

Mục đích là tạo sự thuận tiện cho các bác Uploader trong việc trình bày bài viết, đúng chuẩn đăng bài như cover, info, link... Ngoài ra có cái nhìn mới về việc Chia sẻ phim, nhạc... thoát khỏi lối mòn trình bày và cách thụ hưởng cũ kỹ.

Tính năng thì em thấy nên có những công cụ như:

- Tích hợp một bộ code tự động lấy thông tin cover, info, trailer, v.v... từ các nguồn chính thống như iMDB, Youtube, CD cover. Mỗi khi bác Uploader đăng bài sẽ sử dụng công cụ này để khỏi loay hoay tìm và copy & paste.
- Tích hợp các công cụ up ảnh screenshot lên các host hình như Photobucket, Imageshack, v.v... hay tốt nhất là up lên server của HDvietnam luôn... và up trực tiếp ngay trong trình soạn thảo bài của HDvietnam và nhận link ngay lập tức để chèn ngay vào bài. Như vậy các bác Uploader khỏi mất công phải mở thêm 1 tab khác, login vào acc up hình rồi up hình.
- Còn gì khác thì các bác đóng góp thêm ạ.

Rồi, em xin mời các bác, các anh chị em tham gia ạ. Bất kỳ ý kiến đóng góp mang tính mới mẻ nào, dù là linh tinh, thì cũng đều được welcome hết ạ. Em xin cảm ơn ^^

TR0JAN

Ðề: Hãy tham gia xây dựng diễn đàn trong "thời kỳ mới"!

E góp cái ý này trước đã: :)

Góp ý hay tặng ngay cr ?

tusontay

Huyền Thoại

Các bác cày đêm ghê quá! :(

0joro0

Huyền Thoại

Em nghĩ trong thời kỳ mới thì 4rum cũng phải thay đổi mới theo, em có ý kiến là bên phần chia sẻ phim mình sẽ tạo ra các mục như 3D, Bluray, HD1080p, HD720p, non-HD,..., và trong đó sẽ có các Host khác nhau để vào tải phim, bỏ phần chia sẻ 3D bên mục Công nghệ 3D, còn phần tin tức công nghệ thì 1 là để nó ra ngoài trang chủ, 2 là tạo ra mục tin tức-sự kiện, nhét cái tin tức công nghệ, sự kiện HDvietnam, khảo sát cộng đồng hay triễn lãm gì đó vào chung luôn. Em xin tạm thời có vài ý kiến vậy thôi, có gì bổ sung sau. :D

weattseat

Active Member

Em vote cho thêm vài emo như thế này

Với lại cái vụ ava, bác scotty cho về tỉ lệ chuẩn của ava 16:9 như mặc định diễn đàn cho đẹp ợ.

Cơ mà cấp cho các Mod cái ava to hơn 1 tí bác scotty nhỉ.

tkltmt

Well-Known Member

ava mình thích nhìu KB hơn xíu để chèn được ảnh động

nhưng nhìn chữ kí của bác hình như đã được ưu tiên rồi đấy;))

nguyentrungthanh

Well-Known Member

ava mình thích nhìu KB hơn xíu để chèn được ảnh động

nhưng nhìn chữ kí của bác hình như đã được ưu tiên rồi đấy;))
Nhất trí với bác tkltmt, avatar size nhiều nhiều chút xíu để chèn ảnh động chớ.:D Gặp mấy Avatar có kích thước đúng chuẩn mà size bự mất công resize lại thì ảnh nhỏ hơn hẳn -> đúng size yêu cầu dẫn đến ảnh chỉ còn chút béo.=((

tieuthieugia

Well-Known Member

Tính năng pm cho nhiều nick; hiện số lượng nick cho phép chỉ là 5
mục đích: rủ nhau đi off, đi nhậu, chuyện thầm kín riêng tư....

tính năng search lại các bài post của 1 thành viên nào đó từ đời cổ lai hy tới giờ
mục đích: xem tv đó có nói xấu mình hem

tieuthieugia

Well-Known Member

Tính năng chén ảnh động dưới sign
mục đích: em quảng cáo, show hình tự sướng...

nguyentrungthanh

Well-Known Member

Em vote cho thêm vài emo như thế này

Với lại cái vụ ava, bác scotty cho về tỉ lệ chuẩn của ava 16:9 như mặc định diễn đàn cho đẹp ợ.

Em đây cũng mong diễn đàn góp thêm mấy cái emo này nữa.:D

Bác nào thấy được thì ủng hộ em nhá.:D

ProSkyR

Well-Known Member

1. Nội dung ý kiến: Có app diễn đàn up lên các store của apple, android, bb...
2. Mục đích: Để sử dụng điện thoại truy cập nhanh và dễ dàng hơn. Đúng với tiêu chí diễn đàn: Hơn cả sự đam mê - đam mê mọi lúc mọi nơi (= các thiết bị di động)
3. Tính năng cần có: Sau khi điều trên có mới góp ý thêm được
4. Tính năng cần bỏ: Sau khi điều trên có mới góp ý thêm được

nguyentrungthanh

Well-Known Member

Ý em thế này, cần phải có chữ ký ảnh cho mọi thành viên, qui định size và kích thước không quá lớn -> không sẽ không hiện hoặc báo lỗi.:D
Chứ phải là BQT hay Mod... gì gì đó mới có thì bất công quá, ACE hứa sẽ không làm trái qui định diễn đàn đâu mà, năn nỉ các bác đấy.[-O<
P/s: nếu được thì em sẽ chế từ cái Avatar em làm chữ ký, các bác yên tâm rồi chứ, bảo đảm không phạm quy mà.^#(^

0joro0

Huyền Thoại

Cho em cái ý kiến nữa là BQT ko tạo ra 1 Box VIP, khi đó mấy ng có thẻ VIP thì lấy code để kích hoạt thành viên VIP của 4rum và vào trong Box VIP sẽ có đầy đủ những thứ ăn chơi, các chương trình khuyến mãi, giảm giá, hay ưu tiên để tham gia các Event ra mắt SP v.v.., còn phần thẻ VIP thì có thể dùng cR đổi thành TK VIP.
P/s: cái cR em thấy đọc theo phiên âm TV thấy nó ko sang tí nào hết, em thì lúc nào nói cR là Crôm "cờ rôm" hết! :D, ko biết mai mốt mình có quy định cái cR sẽ gọi là tên gì ko nhỉ? Cho nó chuyên nghiệp hơn, để khi mỗi lần offline mỗi ng nói mỗi cách khác nhau, người thì xê rờ, người thì cờ rờ, còn riêng em cà cờ rôm. :))

NBK_FOF

Active Member

thêm mục " chatbox" trong diễn đàn để a e "chém" nhau nữa
Cái này đã có ý kiến rồi bác à và đã bị hủy bỏ !!!
Thêm emotion cái này duyệt

Avatar cho size lớn lớn duyệt luôn

P/s: Kết cái chức năng chọn trích dẫn à nha

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

cái cR em thấy đọc theo phiên âm TV thấy nó ko sang tí nào hết, em thì lúc nào nói cR là Crôm "cờ rôm" hết! , ko biết mai mốt mình có quy định cái cR sẽ gọi là tên gì ko nhỉ? Cho nó chuyên nghiệp hơn, để khi mỗi lần offline mỗi ng nói mỗi cách khác nhau, người thì xê rờ, người thì cờ rờ, còn riêGộng em cà cờ rôm.

Chính xác phải gọi nó là "credit" /ˈkrɛ.dɪt/

NBK_FOF

Active Member

P/s: cái cR em thấy đọc theo phiên âm TV thấy nó ko sang tí nào hết, em thì lúc nào nói cR là Crôm "cờ rôm" hết! , ko biết mai mốt mình có quy định cái cR sẽ gọi là tên gì ko nhỉ? Cho nó chuyên nghiệp hơn, để khi mỗi lần offline mỗi ng nói mỗi cách khác nhau, người thì xê rờ, người thì cờ rờ, còn riêng em cà cờ rôm.
Cờ rôm :fp: bác nào đọc pro vãi - nhìn cái đó người ta cũng chắc phải đoán được nó gần như credit chứ X_X.
Vài lời góp ý !!!

GIM

Member

Chào Bạn Scotty và BQT diễn đàn "HDVietNam - hơn cả Đam mê"

HTML:
Dài dòng là thế. Vậy thì, đề nghị mọi người đóng góp ý kiến, tư vấn theo mẫu sau đây:

1. Nội dung ý kiến: (bắt buộc)

2. Mục đích: (bắt buộc)

3. Tính năng cần có: (tùy)

4. Tính năng cần bỏ: (tùy)

Dài dòng và thiếu chuẩn mực về xây dựng một "bản biểu mẫu" góp ý đó là nhận xét đầu tiên; diễn đàn rất rộng, rất nhiều sub box, rất nhiều chủ đề ... vậy nên chăng?, tiêu chí đầu tiên là xây dựng diễn đàn, góp ý ở sub box nào, chủ đề nào,mục nào, threads nào là cái cần có ghi cụ thể , rõ ràng (đây là tính nghiêm túc trong thu thập ý kiến để sau đó dễ đưa về từng mục, thống kê ý kiến nào ít/nhiều; mới /cũ...etc)... thì lại thiếu. Vậy góp ý cái gì? cho mục nào? ở đâu? tổng hợp ra sao? Khó cả người thống kê lẫn người góp ý.

==> thiếu tính chuyên nghiệm, đây là tối thiểu của một cuộc khảo sát, thống kê.

Nếu theo 4 tiêu chí Bạn đưa ra thì Tôi thử góp ý "tràn lan" tất cả các đề mục thử xem bạn Tổng hợp lại ra sao nhé! rồi sẽ phát hiện khó/dễ khi làm vậy.

1. Về tên diễn đàn: HDVietNam ----- Hiện tại vào HDVN đọc không khác gì một trang tin điện tử, có gì làm ta đọc xong thấy cần quay lại, hay đọc xong gật gật đầu khen thầm ..hay, hay quá không? có lẽ là không?

Lý do: Diễn đàn quá loãng, hình thức chưa chuyên nghiệp ít nhất là đúng tầm ...với chữ VietNam.

Cách xây dựng: Nên chăng? phải có những bài dù cơ bản nhất, một cuốn tử điển giản đơn nhất giải thích chi tiết, thuật ngữ và ý nghĩa chữ HD- High definition, giới thiệu tất cả mọi thứ liên quan đến HD?(Nói vậy chứ giờ vào diễn đàn HD - tìm mãi không biết cái gì là HD đâu).

2.Là diễn đàn --- là nơi để diễn ...và thành viên đàn ...phụ họa... cũng không có.(Đàn sai nhịp là ...ra đảo, bất cứ cái gì cũng áp nội quy ra đảo ...thì cũng không chuyên).

Khó thật khó, tin bài nhiều đấy ...nhưng ý nghĩa chia sẻ và bản lĩnh trình bày giải thích đến ngọn ngành một vấn đề có hay không? ....xin trả lời rằng nhạt như nước óc ... như bao diễn đàn khác. Vậy thì "thời kỳ đổi mới tới đây" liệu có sự chuyển biến tích cực về "chất" hơn không...khà khà muốn vậy chính BQT là những người đi đầu trong chia sẻ mới gây nên phong trào được.Các vị cứ Pó tay ...thì không thấy các tay khác đâu.

Lúc đầu diễn đàn có vài bài "chia sẻ" kinh nghiệm rất hay ...nhưng rồi không còn thấy nữa? lý do???

Đã đôi lần biết thông tin những buổi offline chia sẻ những công nghệ nào 3D, nào xây dựng một dàn HT, nào phân cực chủ động, nào thụ động...v.v..., nhưng vào diễn đàn muốn đọc lại thì ôi thôi ...có đâu mà đọc? tại sao vậy? Ngại chia sẻ chăng? hay là viết ra khó hơn nói nhỉ? Đó là những việc đầu tiên chính BQT phải nhìn ra và bổ sung để nâng chất và đúng tầm một diễn đàn HD. Nếu lo về "bản quyền bài viết" bị mất, thì thêm cho một câu là: "mọi sự trích dẫn lại ......" là xong. Có khó lắm không? Các Vị tự trả lời nhé!

3. Giờ "bắn" đến các Chuyên viên tin tức: Không hiểu là tại vì ...các Vị chỉ biết Tiếng Anh hay không mà đa phần các bài viết đều dịch từ các trang tin web tiếng Anh. Và như vậy vô tình bài trùng lặp với các trang tin khác nhiều lắm, vào trang nào cũng tin đó. Lại còn rất nhiều bài chỉ là sự copy bài từ trang tin khác(điều này cũng không sao cả) nhưng phải cẩn thận và kiểm tra kỹ, đừng chủ quan, vì các trang tin Bạn cũng có rất nhiều đoạn, ý nghĩa hiểu sai, dẫn đến dịch không đúng luôn...ấy vậy mà vẫn thấy hiện diện những lỗi ấy trên trang web HDVN mới lạ! Thà rằng đề câu trích dẫn lại từ nguồn nào,từ trang VN nào có lẽ dễ thông cảm. Đằng này kết cho một cụm đen sì line Gốc... mà dịch sai giống nhau đúng là lạ!

Qua bao nhiêu năm đọc tin trên các trang công nghệ Tôi thấy tin bài về từng dạng công nghệ phải vào đọc những chuyên trang mới thấy được sự tả thực, sự chính xác thông tin sản phẩm. Sản phẩm nước nào thì ít nhất nên lấy thông tin trên trang công nghệ nước đó, hay các hãng đối thủ làm chuẩn mà tham khảo, trước khi dùng tin những trang kiểm tra độc lập mà đưa. Vì thông tin các trang độc lập ...thường hay vì tiền mà test. Nên chỉ có cái hay ...không. đọc xong là muốn tậu rồi.

Này nhé: như vừa rồi thông tin về pin máy Nikon D800E bị lỗi là do trang công nghệ Canon tìm ra trước và bàn rom rả trước cả tuần trên các mạng tiếng Nhật trước khi các trang tin Tiếng Anh bám đuôi nói theo... Tuy rằng điều đó không quan trọng. Nhưng ít nhất một chuyên viên tin tức dịch tin cũng mong đưa thông tin có chừng mực về độ tin cậy và mới mẻ!

Các trang của Mỹ và Châu âu rất mạnh về review sản phẩm, ý kiến người dùng, nhưng thông tin công nghệ lại rất chậm.

Các trang của Nhật lại mạnh về các thiết bị hình ảnh, vi mạch, công nghệ mới

Các trang của Đức lại rất chi tiết, giải thích kỹ thuật về tất tần tật các nguyên nhân các thiết bị audio.

Các Trang Taiwan, Ixraen lại mạnh về các chip xử lý đời mới.

Các trang Chine, Hongkong lại rất hay đưa tin so sánh hàng Fake - True

Còn các Trang Arabia thì lại bày bố rất nhiều tính năng đồ Hi-End ...mức giá trong mơ.

Còn nhiều và nhiều nữa...

Thứ hai Bắn các chuyên viên tin Tức là Giọng văn các Bạn rất có vấn đề! Tại sao Vịt-Teo dám lớn mạnh và phát triển vươn ra xa? vì câu "hãy nói theo cách của Bạn" đấy! Tuy là tham khảo và dịch tin, nhưng mong muốn người đọc là muốn bằng chất văn của Bạn S123, Sy, Sc... sì sì sì, chứ không phải bê nguyên xi bài báo đó vào đây! Có bằng chất diễn giải có tính hài hước tí vừa nhẹ nhàng, gần gũi, mà có khác đi nội dung cũng không ai dám bẻ sừng trâu các vị! Thế đọc mà lại hay! sao cứ mãi cứng đơ như lần đầu ấy!!!

3. Là chất diễn đàn đang đi lên - xuống hay cần phát triển. Không thể nào không nghiêm túc xây dựng một cuốn tự điển chuyên ngành thật sự hữu ích và thu hút.

Hữu ích: là đối với thành viên người dùng;

Thu hút: là đối với quảng cáo, tài trợ, các cửa hàng kinh doanh ... nguồn sống cần để HDVN không dừng lại ở năm 2012...

Chất liệu tự điển đó là gì?

Các Bác chuyên viên nghĩ thêm tí nữa nhé! Xắn tay áo vào làm ngay đi...

Ví dụ nhé: Lịch sự hình thành và phát triển các thương hiệu thiết bị từ hình ảnh, đến âm thanh có gần vài trăm bài rồi.

Nói nhỏ cùng nghe: Mỗi bài viết bằng Tiếng Việt khác ngôn ngữ họ phổ biến ...và phổ biến trên diễn đàn đã thu về một khoản kha khá rồi, chưa nói đến việc họ quảng cáo, giời thiệu sản phẩm mới trên Diễn đàn của mình nữa...Khó làm lắm không? Chỉ một lá thư tự giới thiệu của diễn đàn gửi đi là lập tức nhận được ngay sự giúp đỡ về hình ảnh, tư liệu ...và hàng chục thứ khác nữa... đến lúc đó thì lo gì mà không lớn mạnh, sợ gì mà không có sự khác biệt để phát triển. Thay vì cứ loay hoay dịch mấy mẫu tin công nghệ giống nhà người.

4. Cần kết hợp đặt những bài viết cơ bản về Điện tử, hình ảnh, âm thanh từ các chuyên gia (nếu như tìm không được tài liệu trên mạng), cần có một vài chuyên gia đầu ngành(đỡ đầu) giải đáp về từng lĩnh vực một cách chuyên nghiệp về những vấn đề rất cơ bản cả lý thuyết và thực hành. Mà điều này thì chính các thành viên cũng có những Bạn làm được, và một vài trang web công nghệ của VN cũng bước đầu đi theo hướng này.

5. Giờ tới phần kỹ thuật Trang Web: Thời của PC, Laptop sắp ...ẻn rồi... hãy lưu ý thiết kế viết các chương trình chạy được trên nhiều nền tảng thiết bị, mà những máy tính bản, Smartphone đang là "mốt" thịnh thì trang HDVN lại rất ư là lạc hậu. Đâu cần xa hãy nhìn sang trang Tinhte mà học hỏi. Có làm được vậy thì số lượng thành viên sẽ không dừng lại ở con số 3xx.

Còn nhiều vấn đề nữa, cả nguyên nhân và giải pháp chi tiết cho từ sub box cần phải hiệu chỉnh lại cho phù hợp với tình hình mới thì sẽ "nố"sau. Giờ xóa đói.

Chà chà về chuẩn bị hành lý ... ra đảo ....vì lộng ngôn bất kính nặng quá rồi.

Thân ái.

scotty

Well-Known Member

Ặc ặc, các ý kiến bác GIM scotty đọc sao mà phê và sướng thế. Noted! Chân thành cảm ơn bác trước nhé.

anbinhdo

Well-Known Member

Đây là một hình thức mở để phát triển Diễn Đàn Anh em nào có sáng tạo ,mô hình ý kiến mở nào hay mở mang cho Anh em trau dồi với nhé

Tình trạng
Không mở trả lời sau này.
Bên trên