Đánh giá HD Player bằng Raspberry

Ðề: HD Player bằng Raspberry

https://www.google.com.vn/search?sclient=psy-ab&q=raspbmc+relax+xbmc+will+restart+shortly&oq=&gs_l=&pbx=1&biw=1360&bih=701&pf=p&bav=on.2,or.r_cp.r_qf.&sei=qtH0UdjdFcerkwWu1oCQBA&gbv=2
mình đang bị lỗi này , mà chưa biết cách fix, update, upgrade hết rồi còn mỗi bài flash lại thẻ:/

cái này là copy qua mạng lan đây@
không biết cắm dây mạng trực tiếp 2 máy với nhau có thay đổi được gì không

buzz173

@thekid1089 : Đây không phải là lỗi . Trong lúc sắp tắt hoặc reboot thì raspbmc thay đổi một số thứ mới hiện ra cái này . Và nó cũng tắt nhanh thôi. Nếu như nó hiện lâu quá thì bạn nhìn vào cái đèn ACT xem nó có sáng hay nhấp nháy ko. Nếu có thì nó đang hoạt động. Hoặc thay thẻ khác tốc độ nhanh hơn
Đừng copy qua SSH, chậm lắm . Theo kinh nghiệm của mình (Với đối tượng là raspberry pi) thì download nên dùng ftp còn upload dùng samba . Mà mình copy SSH qua RPi --(LAN)---Router )))))) PC được ~3MB/s . Sao cái bác chậm thế . Nếu dùng cáp Lan Cat6 bấm ngược cắm giữa PC và con RPi đạt full speed

@thekid1089 : Đây không phải là lỗi . Trong lúc sắp tắt hoặc reboot thì raspbmc thay đổi một số thứ mới hiện ra cái này . Và nó cũng tắt nhanh thôi. Nếu như nó hiện lâu quá thì bạn nhìn vào cái đèn ACT xem nó có sáng hay nhấp nháy ko. Nếu có thì nó đang hoạt động. Hoặc thay thẻ khác tốc độ nhanh hơn
Đừng copy qua SSH, chậm lắm . Theo kinh nghiệm của mình (Với đối tượng là raspberry pi) thì download nên dùng ftp còn upload dùng samba . Mà mình copy SSH qua RPi --(LAN)---Router )))))) PC được ~3MB/s . Sao cái bác chậm thế . Nếu dùng cáp Lan Cat6 bấm ngược cắm giữa PC và con RPi đạt full speed

mình vừa bật lên test lại thấy đèn ACT thỉnh thoảng nó nhá lên 1 phát, còn cái vụ hiện ra kia nó cứ hiện mãi mà có thấy thay đổi gì đâu
thẻ PNY 8G class 4 xịn mà. mà mình không hiểu trước dùng xbmc chạy trên win connect với raspbmc qua smb ngon lành, từ khi có lỗi này hôm qua giờ không connect vô được.

phithien

Well-Known Member
Re: Ðề: HD Player bằng Raspberry

bạn chỉ mình cách copy nhanh với.mình copy qua ssh có 3MB/s chậm quá,phim 8-10GB copy mệt mỏi luôn.down qua fpt là sao vậy bạn

phithien

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: HD Player bằng Raspberry

Tìm trong Raspbmc setting đó

Mình down phim về bằng pyload. thẻ nhớ 32GB,OS là raspbian.giờ mình muốn chép qua pc để coi.Nhưng copy chậm quá.hầu như đêm nào mìn cũng cắm rasp để kéo về hơn 20Gb phim,mà chuyên qua pc vất vả quá.mình dùng SSH file tranfer

AC_Khanh03

Raspberry thì đa năng, dùng cho việc học hành và viết phần mềm và các ứng dụng :D

nhưng có nhược điểm là hơi khó với người không rành công nghệ :D

bookfree

Active Member

blackshoe

Member

Mới mua con tenda w311ma lắp vào thay cho cổng LAN . Test trên PC ngon lắm . Test được 4MB/s . Nhưng cắm vào Rasp thì hỡi ôi, truyền gì có 2.5 MB/s , packet loss, sai CRC tùm lum .Lại còn delay nữa chứ. Dùng một tí là cái remote chạy loạn. Biết thế đửng mua con này :(

Hay là do thiếu nguồn?

phithien

Well-Known Member
Cài samba cho Raspbian

sau 1 đêm mó mẫm,cuối cùng cũng cài được samba vào Raspbian để copy qua win 8. tốc độ khoảng ~5.3 MB/s. show hàng hướng dẫn trực tiếp cho anh em luôn,ko có gì phải dấu diếm như 1 số anh em ở đây.cái gì làm được toàn dấu 1 mình xài ko,ko có tính cộng đồng chút nào. rất nhiều cao thủ ở đây có thể đọc được tiếng anh.khoe cài nhiều thứ,nhưng ko thấy hướng dẫn anh em làm(đâu phải ai cũng hiểu tiếng anh.như là tui đây,mới học xong cấp 1=>đi chăn trâu thì tiếng anh,tiếng em gì hiểu). Chỉ thấy mỗi chủ topic là chia sẽ nhiếu.còn lại toàn vào chém gió,khoe hàng:-O

Bắt tay vào làm =>Làm việc trực tiếp từ pc bằng ssh(soft: SSH Secure Shell Client 3.29)
1.Đầu tiên: đặt pass cho root(ko có root thì ko làm được gì vì giới hạn)
Mã:
Sudo passwd root

2.cài MC
- anh em nên cài MC vào để dễ quản lý file trên raspbian. MC giống NC ngày xưa anh em đã học
Mã:
sudo apt-get install mc
- để vào mc thì dùng lệnh
Mã:
 mc -c
- Các tác vụ cơ bản: nhấn ESC+ 1,2,3,4...
3.Cài samba
Mã:
apt-get install samba
- Vào /etc/samba/
-Mở file smb.conf
-Xoá hết nội dung
-Paste nội dung sau vào,lưu lại
Mã:
#  vi  /ect/samba/smb.conf

[global]
       workgroup = WORKGROUP
       server string = LINUX SERVER
        netbios name = Linux Share   
       security = share
       hosts allow = 192.168.1.
       wins support = yes            
  [Data]
        path    = /home/
        guest ok = Yes
        writeable   = Yes
        Read only   = No
        create mask = 0755
        force   user    = root
        force   group = root
        force create mode  = 0755
        force security mode = 0755

Ở bước này anh em ko rành làm hơi phê.mở "SSH Secure File Transfer Client". vào /etc/samba.copy file smb.conf về pc. dùng notepad để nhập nội dung. sau đó copy qua/home/pi/ (ko copy qua /etc/samba được)
Mở mc lên. vào /home/pi/smb.conf => Renmove(ESC+6). Nhập đường dẫn: /etc/samba/=> ok=>yes
Chú ý:
+ path =/home/ : bạn có thể tuỳ ý chọn phần để share,win sẽ thấy.Ví dụ mình sẽ share thư mục media trên Rasp thì sẽ gõ vào : path =/media/
+ hosts allow = 192.168.1. Tuỳ vào cái cục phát wifi hay swich nhà bạn.Mình dùng wifi Bufalo. edit hosts theo nhà sx hướng dẫn là: 192.168.20. Và Raspbian nhận ip là: 192.168.20.129
Nếu ip nhà bạn là : 192.168.1 thì edit file trên theo

-Để samba chạy lúc khởi động Rasp
Mã:
chkconfig smb on
-khởi động Rasp lại
Mã:
reboot

Coi như xong.
Vào start=>Run. gõ vào \\192.168.20.129
Sẽ vào phần bạn đã share. copy về máy thoải mái con gà mái.tốc độ 5.3MB/s. xoá file được luôn.Tốc độ này cao hơn 1 chút so với copy ssh(~ 3.2MB/s). copy file từ win qua Rasp vẫn tốc độ như vậy. khá là tiện lợi cho anh em kéo phim fshare bằng pyload.phải có acc Fshare
Hướng dẫn cài pyload ở đây
Hướng dẫn cài pyLoad cho fw debian (hỗ trợ download direct link và các host cơ bản) - HDVNBits Forum

Vài lệnh cho anh em chơi cho biết,hehe:D
Tắt ngay lập tức
Mã:
shutdown -h now
Khởi động lại
Mã:
reboot
bây giờ là mấy giờ
Mã:
date
Hẹn giờ tắt máy. ví dụ tắt lúc 8h PM
Mã:
shutdown -h 20:00
Hẹn phút tắt máy. vì dụ 10 phút sau sẽ tắt
Mã:
shutdown -h +10
Kiểm tra nhiệt độ
Mã:
vcgencmd measure_temp

Chỉnh sửa lần cuối:

bookfree

Active Member

tưởng mấy cái này ai cũng biết rồi vì nó đơn giản I-)

phithien

Well-Known Member
Re: Ðề: HD Player bằng Raspberry

tưởng mấy cái này ai cũng biết rồi vì nó đơn giản I-)

Có những cái đơn giản,nhưng ko phải ai cũng biết bạn ơi.ai học cntt,có học linux sẽ biết có samba,có ssh,có MC.Nhưng đâu ai đam mê vọc phá là sinh viên cntt đâu. Bất cứ cái nào ở linux show hàng ra đây đều mới với anh em.Mong bạn và các pro khác chia sẽ những điều mình biết,như là iptv...Mỗi người 1 ít kiến thức cho cộng đồng.chứ ai cũng làm được,xài 1 mình thì google chắc đóng cửa sớm
Hình như bạn đây là sv cntt ?

Bạn nói thế oan thị kính quá:p
công nhận là mấy cái này với end user thì hơi khó thật. Mình cũng không phải người giỏi gì, hầu như toàn dùng gg để hỏi là chính, không có thì pm mấy người trên này để hỏi thôi.
Biết gì nói lấy thôi mà:D
ví dụ như cái iptv kia thì search ra cái này còn chưa biết có phải cái mọi người đang nói không cơ:3 Converting your multicast IPTV Freeview to HTTP unicast using udpxy | The Angry Technician

buzz173

HS lớp 11 nè . Mình ít khi bao giờ hỏi ai lắm . Toàn search google thôi. Mình rất ít khi giải đáp những câu hỏi mà google một cái là đầy ra kết quả. Đơn giản là để cho người hỏi tự tìm hiểu, làm việc một cách chủ động tìm tòi. Chứ không lúc nào cũng có hướng dẫn tới tận răng thì nó mất đi chất vọc.

phithien

Well-Known Member
hix,toàn là cao thủ võ lâm ko.Những cái mình biết chỉ là đom đóm so với mặt trăng.Rasp pi ở vn khá ít người xài. Nên google ít có tiếng việt,tiếng anh thì windowns còn hiểu,chứ linux xưa nay ko đụng tới thì pó tay.ai biết cũng xài 1 mình,nên tài liệu Rasp quá ít.topic này,bài viết của chủ topic là gần như là hoàn chỉnh nhất việt nam,và cao thủ ở đây cũng nhiều,nhưng lại ít post.Ai cũng nghĩ mấy cái vớ vẫn này ai cũng biết rồi,post làm chi nữa. Người vn tính cộng động thật kém cỏi. 1 doanh nhân nhật thua 1 doanh nhân việt nam(thua xa lắm). Nhưng 2 doanh nhân việt nam liên doanh thì hiệu quả ko bằng 1 anh Doanh nhân Nhật(vì mãi lo đấu đá nhau). sinh viên công nghệ việt nam có thua gì ấn độ hay usa đâu.Nhưng khi đi làm thì chẳng làm được cái gì.Nghĩ đi nghĩ lại thấy cái gì cũng có nguyên nhân của nó. Chẳng trách Tác giả Vương trí nhàn đã tổng hợp Người việt xấu xí,đăng trên báo đọc mấy năm chưa hết.

các anh em cứ nên mang suy nghĩ đó đi học,đi làm nhé.sẽ rất tốt cho bản thân và xã hội lắm.

bookfree

Active Member
Ðề: Re: Ðề: HD Player bằng Raspberry

Có những cái đơn giản,nhưng ko phải ai cũng biết bạn ơi.ai học cntt,có học linux sẽ biết có samba,có ssh,có MC.Nhưng đâu ai đam mê vọc phá là sinh viên cntt đâu. Bất cứ cái nào ở linux show hàng ra đây đều mới với anh em.Mong bạn và các pro khác chia sẽ những điều mình biết,như là iptv...Mỗi người 1 ít kiến thức cho cộng đồng.chứ ai cũng làm được,xài 1 mình thì google chắc đóng cửa sớm
Hình như bạn đây là sv cntt ?
mình kg phải sv cntt, cũng kg học qua linux gì cả, toàn google cả thôi :D

buzz173

Ðề: Re: HD Player bằng Raspberry

hix,toàn là cao thủ võ lâm ko.Những cái mình biết chỉ là đom đóm so với mặt trăng.Rasp pi ở vn khá ít người xài. Nên google ít có tiếng việt,tiếng anh thì windowns còn hiểu,chứ linux xưa nay ko đụng tới thì pó tay.ai biết cũng xài 1 mình,nên tài liệu Rasp quá ít.topic này,bài viết của chủ topic là gần như là hoàn chỉnh nhất việt nam,và cao thủ ở đây cũng nhiều,nhưng lại ít post.Ai cũng nghĩ mấy cái vớ vẫn này ai cũng biết rồi,post làm chi nữa. Người vn tính cộng động thật kém cỏi. 1 doanh nhân nhật thua 1 doanh nhân việt nam(thua xa lắm). Nhưng 2 doanh nhân việt nam liên doanh thì hiệu quả ko bằng 1 anh Doanh nhân Nhật(vì mãi lo đấu đá nhau). sinh viên công nghệ việt nam có thua gì ấn độ hay usa đâu.Nhưng khi đi làm thì chẳng làm được cái gì.Nghĩ đi nghĩ lại thấy cái gì cũng có nguyên nhân của nó. Chẳng trách Tác giả Vương trí nhàn đã tổng hợp Người việt xấu xí,đăng trên báo đọc mấy năm chưa hết.

các anh em cứ nên mang suy nghĩ đó đi học,đi làm nhé.sẽ rất tốt cho bản thân và xã hội lắm.
Thế cho mình hỏi cái topic này lập ra để làm gì nhỉ ?
Không biết bạn có qua cái forum xda-developer không . Ở đó người ta có 2 điều lệ là
- I will not answer any stupid question from noobs
- Search before asking any question
Nếu bạn post câu hỏi mà đã giải đáp từ trước thì họ sẽ không bao giờ trả lời. Developer sẽ chỉ trả lời những câu hỏi mà họ cảm thấy cần thiết .

Sỡ dĩ truyền file qua ssh chậm hơn ftp/smb là vì ssh phải qua công đoạn encrypt nữa . AE ở đây chỉ chia sẻ kinh nghiệm chứ còn cách làm thì bạn tự google nhé . Chừng nào google thu phí rồi hãy tính sau :D

Bên trên