HDD nhiều loại quá, nên chọn loại nào?

X_RED

Member
Dạo này mình cũng học theo các bác, muốn mua một vài ổ HDD chứa film HD, nhưng thấy thị trường HDD dạo này nhiều nguồn hàng quá, chưa kể mỗi hãng HDD (WD, Seagate, Samsung...) cũng có nhiều dòng HDD khác nhau.

VD: WD có: Platium, Green Caviar, Blue Caviar....
Samsung: ECO Green, ....

nói chung là rất nhiều hãng, nhiều dòng, mình rất băn khoăn khi lựa chọn.

Bản thân mình đang dùng 1 HDD Samsung 1T Cache 16M, (mình không nhớ rõ dòng gì (mua của 1 bác trên muare), hiện nay HDD này bị lỗi, copy chậm, hay làm máy tính bị treo, & 1 số film lưu trữ trong đó khi copy vào thì ko lỗi, sau 1 thời gian bị lỗi, 1 số file (dung lượng lớn) tự dưng chỉ còn 0 kb.
Mình làm mất giấy bảo hành nên không bảo hành được, mặc dù mới dùng vài tháng. Mình muốn nói đến là chất lượng của các HDD của 1 số bác bán (không chính hãng)

Vì vậy, rất mong muốn các bác tư vấn thêm cho mình về chất lượng HDD của các hãng & các dòng HDD riêng của từng hãng. Quan trọng là chất lượng tốt, ổ chạy mát, bảo hành chuẩn...

Mục đích sử dụng của mình là mua để chứa Film HD (tất nhiên cũng kèm cả dữ liệu sử dụng)

Thanks

earl_grey

Well-Known Member
Ðề: HDD nhiều loại quá, nên chọn loại nào?

Công ty em hiện đang sử dụng hơn 10 ổ WD, hơn 10 ổ Samsung, và 1 ổ Seagate (tất cả đều dưới 3 năm sử dụng, cứ mua một ổ WD thì ổ tiếp theo sẽ là Samsung). WD chưa bị vấn đề gì, Samsung phải bảo hành 2 chú. Seagate chưa bị sao, nhưng số lượng quá ít để đánh giá. Nhưng có lẽ từ nay sẽ mua xen kẽ Seagate thay cho Samsung. Platium của WD là hàng sửa chữa, thôi thì cứ tránh. Hình như Green của WD là tiết kiệm điện nhất (tức là đồng nghĩa với mát nhất) thì phải. Thông tin chỉ vậy thôi ạ :D

Nếu HDD để lưu phim HD thì bạn chọn Western Digital Green hoặc Seagate dòng low power chạy êm, mát.

X_RED

Member

Thanks các bác, em lại hỏi tiếp 1 chút. Ô WD Green hình như tốc độ quay chỉ là 5400 đúng không (chưa có 7200) thì phải

earl_grey

Well-Known Member

Thanks các bác, em lại hỏi tiếp 1 chút. Ô WD Green hình như tốc độ quay chỉ là 5400 đúng không (chưa có 7200) thì phải

Em thấy tất cả ổ Green của WD (3.5in) đều quay 7200 rpm mà. Link

tien_dvn

Member

Dạo này mình cũng học theo các bác, muốn mua một vài ổ HDD chứa film HD, nhưng thấy thị trường HDD dạo này nhiều nguồn hàng quá, chưa kể mỗi hãng HDD (WD, Seagate, Samsung...) cũng có nhiều dòng HDD khác nhau.

VD: WD có: Platium, Green Caviar, Blue Caviar....
Samsung: ECO Green, ....

nói chung là rất nhiều hãng, nhiều dòng, mình rất băn khoăn khi lựa chọn.

Bản thân mình đang dùng 1 HDD Samsung 1T Cache 16M, (mình không nhớ rõ dòng gì (mua của 1 bác trên muare), hiện nay HDD này bị lỗi, copy chậm, hay làm máy tính bị treo, & 1 số film lưu trữ trong đó khi copy vào thì ko lỗi, sau 1 thời gian bị lỗi, 1 số file (dung lượng lớn) tự dưng chỉ còn 0 kb.
Mình làm mất giấy bảo hành nên không bảo hành được, mặc dù mới dùng vài tháng. Mình muốn nói đến là chất lượng của các HDD của 1 số bác bán (không chính hãng)

Vì vậy, rất mong muốn các bác tư vấn thêm cho mình về chất lượng HDD của các hãng & các dòng HDD riêng của từng hãng. Quan trọng là chất lượng tốt, ổ chạy mát, bảo hành chuẩn...

Mục đích sử dụng của mình là mua để chứa Film HD (tất nhiên cũng kèm cả dữ liệu sử dụng)

Thanks

Samsung không cần giấy bảo hành đâu bác, chỉ cần còn cái tem fpt trên ổ bác mang thẳng ra trung tâm bảo hành của fpt là nó đổi luôn thôi

earl_grey

Well-Known Member

Samsung không cần giấy bảo hành đâu bác, chỉ cần còn cái tem fpt trên ổ bác mang thẳng ra trung tâm bảo hành của fpt là nó đổi luôn thôi

Đúng rồi đấy ạ. Tuy bên em bị dính 2/12 ổ của Samsung, song phía nhà bảo hành làm việc rất tốt, không gây khó dễ gì cả. 2 ổ bị lỗi bên em đều liên quan tới main, nên đều được trả sau 1 tuần hết. Vấn đề lỗ file của bác chủ có nhiều nguyên nhân, đặc biệt là virus và phần mềm trong máy, chưa có cơ sở để xác định lỗi do ổ cứng.

X_RED

Member

Vấn đề là mua của bác gì đó không có tem bác ạ? Thế nên hiện giờ em cũng hơi lăn tăn với hàng của 1 số bác rao trên các diễn đàn (không biết có phải hàng chính hãng không?)

earl_grey

Well-Known Member

Vấn đề là mua của bác gì đó không có tem bác ạ? Thế nên hiện giờ em cũng hơi lăn tăn với hàng của 1 số bác rao trên các diễn đàn (không biết có phải hàng chính hãng không?)

Nếu vậy thì chịu rồi bác ạ, chắc hàng họ tự nhập từ biên giới về. Lần sau bác rút kinh nghiệm nhé!

craven214

7200rpm là thông tin đểu đấy bác àh, link gốc của WD còn ko ghi nữa là...Tuy là 5400 nhưng nếu dùng chứa film hay data rất ổn, e đang xài mấy con đây, êm ru, mát mẻ hơn SG nhìu. Quất WD đi bác!!

minotaur

Member

7200rpm là thông tin đểu đấy bác àh, link gốc của WD còn ko ghi nữa là...Tuy là 5400 nhưng nếu dùng chứa film hay data rất ổn, e đang xài mấy con đây, êm ru, mát mẻ hơn SG nhìu. Quất WD đi bác!!
đúng rồi.WD Caviar Green nó chỉ ghi vòng quay là IntelliPower(TM)-Bộ nhớ đệm 16MB-32MB. Theo mình nếu có tiền chơi luôn WD Caviar Black công nghệ 2 bộ xử lý,vòng quay 7200rpm,bộ nhớ đệm 16MB-32MB,mình đang xài con 500G,mới mua đây được 3 tháng,copy nhanh thiệt,hình như đang có đợt rút thăm trúng thưởng của WD khi mua ổ cứng đó;)

earl_grey

Well-Known Member

Cảm ơn các bác đã chỉ giáo! Em cũng vào trang của chúng nó, thấy nó ghi IntelliPower thật, hình như tốc độ không cố định, mà thay đổi theo nhu cầu truy xuất / truy nhập. Mấy thằng bán linh kiện cứ thấy ổ 3.5 là ghi bừa 7200rpm. Thánh họ!

meomatto

Active Member

Đúng, WD Green ko phải là quay cố định 1 tốc độ đâu. Nó có cơ chế tự điều chỉnh cho phù hợp với yêu cầu thực tế nên các Bác cứ yên tâm là: Min 5400v/p ; Max: 7200v/p
Thế cho khỏi lăn tăn!

RazorLight

Tình hình nà bên BITVN có bán con Green 1.5TB giá 2.150m co nên sút ko nhỉ :-/ sút đc thì sút luôn về thay cho con SG 250GB cùi bắp ở nhà \m/

X_RED

Member

Thấy bên Samsung hình như cũng có dòng mới ECO Green gì đó, chắc để cạnh tranh với dòng này. Thanks các bác

hdnewuser

Member

Theo mình cứ Seagate cho ổn, mình có ác cảm với WD lắm, có lẽ bởi trước có xài mấy cái WD thiết kế cái mạch màu xanh lộ thiên ra sát bên ngoài, rất sợ bị hư mà xài mau hư thật (so với Seagate và Quantum lúc đó) bẳng đi một thời gian dài không thấy xuất hiện giờ lại xuất hiện ào ạt không biết chất lượng thế nào nữa. Mà hình như WD này cũng có nhiều loại lắm, không biết loại nào là tốt, loại nào là thật, loại nào là giả nữa rối lắm

hnim47

đúng là WD có 1 hạn chế về thiết kế vị trí bảng mạch, rất dễ bị gãy, vỡ khi có va chạm chứ không được như mấy hãng khác. Tuy nhiên về độ bền và ổn định thì mình chưa thấy có vấn đề gì, rất mát so với các loại khác.

Bên trên