HDMI và Dsub (VGA) - cái nào tốt hơn?

echip

Ban Quản Trị
Ðề: HDMI và Dsub (VGA) - cái nào tốt hơn?

có sợi dây hdmi đây rồi, tối này đã collect xong ảnh minh họa cần thiết, tớ sẽ hoàn thiện bài viết sớm. Cảm ơn các bạn đã ủng hộ.

màu HDMI và DSUB thể hiện trên PC là 2 đẳng cấp khác nhau hoàn toàn, HDMI thật tởm

dino

Active Member

em và thằng bạn mới đi mua con LCD pana, test dsub ko tài nào lên được 1360x768, chỉ lên được 1260x900 thì phải, còn HDMI lên được đúng native res mà chữ đọc nhoè nhẹt ... pana LX8 và LX75 đều bị y chang ... anh biết cách khắc phục ko

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

em và thằng bạn mới đi mua con LCD pana, test dsub ko tài nào lên được 1360x768, chỉ lên được 1260x900 thì phải, còn HDMI lên được đúng native res mà chữ đọc nhoè nhẹt ... pana LX8 và LX75 đều bị y chang ... anh biết cách khắc phục ko

vga gì vậy em, đã cài driver mới nhất chưa? setting phần zoom, aspect trên LCD thế nào?

duycom

Ban Quản Trị

Dino mở cái manual của tv ra xem thử dsub lên được res bao nhiêu nhé.

apollon

Phát hiện ra rồi, Do con VGA intel 945G cùi bắp.
về nhà Desktop Nvidia 8600GT hay 4850 gì cũng có res 1360x768 hết.
Còn thằng Intel ko detect được monitor thì biến luôn cái res đó:))

KMys0ns

Cám ơn thông tin của bác Chip lắm lắm, nhưng ko biết đã hết chưa bác,...?? sao thấy nó cứ hụt hẫng thế nào í ??

newbieppc

Member

Không biết các bác nhận xét thế nào, mình vẫn nghĩ là HDMI hơn D-sub. Tiếc là chưa có máy HTPC hoàn chỉnh với cổng HDMI để chứng thực.

Để chứng minh suy nghĩ trên mình đã test:
1. Hệ thống chuẩn (thường xem nhất): Vaio SZ 660N/C kết nối Samsung F81 40" full HD qua cổng VGA (D-sub). Tạm gọi là STD. VGA
Note: Configure MPC theo bài HD bác Chip.

2. Bài test 1:
Lấy XPS 1330 (VGA onboard), có HDMI port, của thằng bạn ra test
HDMI cable mình xài Monster, VGA cable luộc từ con LCD Samsung (đang tìm cách ship VGA cable của Monster or Belkin).
Kết quả: XPS.VGA < STD.VGA < HDMI.

3. Bài test 2:
Sarotech Abigs 570 bên SV House, upgraded firmware 1.0.3
3.1 Xài dây AV theo máy
3.2 Xài cổng Component, cable xịn (tháo từ đầu DVD đang xem).
3.3 HDMI cable Monster.
KQ: AV thường < Component < STD.VGA < HDMI

Tạm kết luận: Theo ý kiến chủ quan, HDMI cho hình ảnh tốt hơn.
(đợi tới bài review của bác Chip xem có những cơ sở rõ ràng để bác bỏ không?)

neu hdmi ko tot hon sao ma bay gio may cai dau dvd hay bluray sai hdmi het vay

Bluebloa

Member

các bác test đi rồi so sánh HDMI vs D sub xem nào
em đang chờ kết quả đây ạ

haidove

mình kết nối HDMI trên LCD cho hình ảnh ngon lành
nhưng sao ko có tiếng nhỉ

EkinVN

Tôi cũng đã test HDMI và D-Sub với cấu hình thế này đưa lên để các bác tham khảo :
HP Dv6000 với VGA nVidia 8400GS , LCD Sony 37S400A
Plasma Panasonic PV80H
1. Với dây VGA sợi nhỏ , đầu cắm màu xanh , có lọc nhiễu.
2. Với dây VGA sợi to , màu trắng , có lọc nhiễu.
3. Với dây HDMI loại thường.
Kết quả :
1.Với dây VGA sợi to màu trắng thì xuất hiện vân mờ ngang , số lượng tăng theo với độ dài. Ví dụ 1,5m ta rất khó thấy khi đứng gần , và gần như không thể phát hiện nếu xem với khoảng cách 2m. 5m nhìn gần vân mờ ngang khá rõ nhưng có thể chấp nhận, với khoảng cách 2m cũng rất khó nhận thấy.
10m nhìn vệt mờ rõ ràng và có vân mờ đen. Không thể chấp nhận.
2.Với VGA sợi nhỏ , màn hình không có vân mờ , hình ảnh đẹp với 1,5m. Nhưng với 5m và 10m cũng xảy ra hiện tượng tương tự nhưng 5m hình ảnh chấp nhận được.
3. Với dây HDMI hình ảnh tốt sắc nét không hề có vân mờ. Màn hình cũng tự nhận được chế độ PC.
Vài kinh nghiệm muốn chia sẻ với anh em , có gì áp dụng được thì mình vui , còn sai thì đừng chê nhé :D
Bài này chưa có hình ảnh có gì mình sẽ post sau. Mà không biết VGA cable nào là tốt nhất ,bác Chip chỉ mình cách xem và muốn mua ở HN có thể mua ở đâu nhỉ.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

bạn ekinvn nhìn thấy vân mờ là chưa ổn rồi. Điều đầu tiên là connect bằng Dsub phải tuyệt đối không có nhiễu vân và các thứ nhiễu linh tinh khác. Mình chưa thử với cable dài hơn 5m nhưng với các trường hợp còn lại, mình chưa bao giờ gặp tình trạng có vân cả.

Thân.

EkinVN

Vậy chắc là do cable VGA kém chất lượng . Nhưng ở Hà nội , em đã đi lùng khắp cả chợ Giời đến những nơi bán Cable có uy tín cũng như tháo cả của máy đồng bộ. Với dây 1,5m của máy đồng bộ , tín hiệu cho ra rất tốt ngang ngửa với HDMI không hề có bóng mờ. Em giúp ông bố vợ tìm 1 giải pháp thích hợp cho con PC của ông ấy với màn hình PV80H bằng VGA nhưng 1,5m thì quá ngắn , so với nhu cầu của ông, bác có cách nào giúp em không. Ông ấy dùng PC VGA onboard 945G. Với dây 5m đã có vân mờ rồi

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Vậy chắc là do cable VGA kém chất lượng . Nhưng ở Hà nội , em đã đi lùng khắp cả chợ Giời đến những nơi bán Cable có uy tín cũng như tháo cả của máy đồng bộ. Với dây 1,5m của máy đồng bộ , tín hiệu cho ra rất tốt ngang ngửa với HDMI không hề có bóng mờ. Em giúp ông bố vợ tìm 1 giải pháp thích hợp cho con PC của ông ấy với màn hình PV80H bằng VGA nhưng 1,5m thì quá ngắn , so với nhu cầu của ông, bác có cách nào giúp em không. Ông ấy dùng PC VGA onboard 945G. Với dây 5m đã có vân mờ rồi

Theo kinh nghiệm của mình thì vga onboard khử nhiễu và cho chất lượng hình ảnh không tốt, ngay cả với vga rời cũng cho ra chất lượng hình ảnh khác nhau (tuy không nhiều). Theo mình, nếu ít tiền thì chọn card cao cấp của 1 dòng cũ.

Bluebloa

Member

bác chip cho em hỏi với
em ở HN muốn mua dây Dsub loại tốt thì mua ở đâu ạ
tks bác nhiều

Bên trên