HDMI và Dsub (VGA) - cái nào tốt hơn?

dreams

Ðề: HDMI và Dsub (VGA) - cái nào tốt hơn?

LCD 37" + cab VGA mua Chợ Giời 1.5m = 35k thì phải (k nhớ rõ giá). Xem 1360 x 768 đẹp luôn, chẳng bị vân hay mờ... gì cả.

techno_freak

Active Member

Mình dùng cáp VGA đi kèm màn LCD máy tính đồng bộ HP loại 2 đầu màu xanh, dây màu đen 2 cục chống nhiễu 2 đầu chắc tầm 1,5m, khi nối màn hình với PC thì thỉnh thoảng vài phút nó lại hiện ra vân chéo mờ mờ, rất mờ thôi nhưng ngồi gần dưới 1m vẫn nhìn thấy, đặc biệt khi hình ảnh màu trắng. Nó hiện ra 1 lúc rồi lại biến mất, rồi lại hiện. Chả biết làm thế nào cho hết cả mặc dù nối bằng VGA thì cho hiển thị text rất sắc nét nhưng vì cái vân mờ kia mình đang dùng cáp DVI-HDMI, trong veo ko vân nhưng text lại hơi nhòe. #-o

Em nghĩ các phiến đĩa bên trong ổ cứng được đặt trong môi trường chân không hoàn toàn
Môi trường chân không tức là không có không khí, vẫn chịu tác động của lực hút.
Và trong ổ cứng thì không khí nó vẫn bình thường.
Mình chỉ mới cắm thử em card ghẻ ATI 1050 Ex 256 mb qua D-SUB vào tivi sony 650ex thì full luôn màn hình. Màu sắc thì chưa so sánh được với hdmi do card không có cổng hdmi. +_+

curum

Member

Chưa có ai kết luận sao,
mình thì kết HDMI vì tính tiện lợi của nó.

phuongkts

Member

Xài HDMI tiện hơn, rỏ hơn
Bây gời máy cái máy Laptop ko có VGA chỉ có HDMI
Rỏ như ban ngày

kienvrg

Member
Mình đang dùng LED Sony 40EX430 thì nên dùng loại nào là chuẩn nhất các bác nhỉ? VGA hay HDMI ạ!

AK83

Ðề: Re: HDMI và Dsub (VGA) - cái nào tốt hơn?

Mình đang dùng LED Sony 40EX430 thì nên dùng loại nào là chuẩn nhất các bác nhỉ? VGA hay HDMI ạ!

Mình cũng đang dùng EX430. Hôm bữa mãi mới chỉnh được 2 màn hình song song vừa khung. Nhưng được ở TV thì lại hỏng ở PC. Theo mình nếu VGA của bạn có cổng HDMI thì nên dùng, ko thì dùng cổng component cũng ok. Dsub là lựa chọn cuối cùng của hình ảnh.

leesang

Well-Known Member

Bác chip cho hỏi 2 cái:
1. Em dùng cổng vga trên máy tính set 2 màn hình nó chỉ cho set bên TV bằng với độ phân giải tối đa của desktop không cho lên cao (1280x1024) nên hình xấu hoắc. Vậy sao bài của bác cho là 2 cổng xem là như nhau.

2. Em cắm HDMI thì nó cho set TV lên đến 1920x1080 hình rất đẹp. Em xài con TOS đời xưa rồi không full HD đâu ạ. Và card cũng thường GT220 à.

Displayport là tốt hơn 2 cái này @-)
Theo tôi thì HDMI cho độ phân giải cao hơn - màu hình như ko chuẩn bằng Dsub
Xem ở dạng text thi Dsub dể nhìn hơn- Vì vậy con PC của minh KN với Tivi vừa HDMI vừa VGA :-h

Ké chút - Xin hỏi Card VGA cấu hình tối thiểu phải thế nào để có thể xuất phim full HD 1080x1280 và 100Hz
mình đã thử với
lap Dell card 2Gb-128bit-DDr3 GPU 700MHz + phim chép từ đĩa Bluray vào ổ cứng(24gb)+ tivi sony fullHD 100Hz + Cáp HDMI microsoft
nhưng ở Display-advanced settings-monitor nó chỉ hiển thị đến mức 85Hz . Và khi chọn 85Hz thoát ra ngoài vào lại thì nó lại về 60Hz ??
Nghĩa là không thể set lên 100Hz vậy nguyên nhân vì sao có cao nhân nào giải thích giúp

Nếu cùng nhản hiệu và xung GPU 700Mhz chẳng hạn thì card VGA nào chiến nhất trong 3 card sau : Có thể còn tùy vào nhu cầu sử dụng vào mục đích gì - Bác nào rành xin chỉ giáo chút
1Gb-128bit-Ddr3
512Mb-256Bit - Ddr3
512Mb-128bit-Ddr5

h3nry86

Các bác cho hỏi e xem phim trên tivi từ laptop nối bằng dây hdmi. Thỉnh thoảng bị gợn sóng chạy từ dưới lên là bị làm sao vậy? Chỉ khi xem phim mới bị còn khi để duyệt web hay làm cái khác thì nét căng @@

Bên trên