HDMI và Dsub (VGA) - cái nào tốt hơn?

Ðề: HDMI và Dsub (VGA) - cái nào tốt hơn?

mình dùng ati 5830 với ss 40c530,dùng dây vga thì ngon,dùng hdmi thì xấu kinh,cái ss chẳng cho chỉnh j hết,khắc phục sao đây bác chip ơi

tanchaud

Cám ơn về thông tin các bạn đã post trên diễn đàn này. Tôi cũng mới tập tành về HD, mong các bạn có thể hướng dẫn dùm thêm :
tôi đang dùng một máy tính với card video : ATI 4670 1G và monitor LG 22" ( 1680 x 1050) và mới mua thêm 1 TV Samsung 40A656A Full HD ( 40"). Khi tôi dùng 1 dây HDMI, dài 5m- dây thường , giá rẽ; nối từ Máy tính với TV thì xảy ra hiện tương sau :
- set up : extend thì màn hình TV hiện rõ như màn hình máy tính nhưng không có tiếng khi xem phim, còn màn hình máy tính thì chi có nguyên hình background thôi, không có gì khác cả ( icon,...) và luôn đứng yên trong trạng thái này.
-set up : duplicate thì TV và máy tính thì giống như nhau thi xem phim, ảnh...nhưng màn hình TV thì không fixed với khung hình, luôn có các viền đen chung quanh. Làm sao để khung hình xuất từ máy tính lớn hơn, fixed với màn hình TV ? lúc này có tiếng trên TV.
Đã cài driver card video mới nhất và chỉ set được tỷ lệ cao nhất : 1440 x 900
Còn TV thì thấy luôn ờ : 1920 x 1200
nhờ các bạn giúp tôi cải thiện tình trạng này cho tốt hơn, hay link nào khác để tôi có thể tham khảo thêm. Cám ơn các bạn nhiều.
Tanchaud

Tramp

Member

còn màn hình máy tính thì chi có nguyên hình background thôi, không có gì khác cả ( icon,...) và luôn đứng yên trong trạng thái này.
Tanchaud

em cũng bị tình trạng này nhưng còn tệ hại hơn là LCD đen sì.
(Dùng dây VGA - HDMI)
Nhờ các bác tư vấn
Có 1 số người nói không thể kết nối VGA-HDMI nhưng e thấy nhiều bác kết nối thành công nên ham hố mua dây về thử. Hỳ hục cả tối qua mà ko được

TR0JAN

bài tes của em thì lại như thế này.

Nếu các bác ra chợ mua 2 cọng cáp 1 là: HDMI và 2 là: Dsub (VGA) Loại phổ thông, dễ mua và đại đa số mọi người đều mua đc.
về cắm với PC để cho ra hình ảnh trên TV

HDMI sẽ áp đảo VGA về chất lượng hình ảnh và tính tiện dụng.

Chuẩn kết nối HDMI có thể sẽ bị đào thải trong nhưng năm tới nhưng hiện tại nó vẫn đang chiếm ngôi vị trên đỉnh của biểu đồ tháp trong việc kết nối hình ảnh giữa các thiết bị đầu cuối của mỗi gia đình chúng ta.

Bài tes cảa bác chủ thớt rất công phu và ý nghĩa. Câu kết lại để ngỏ cho mỗi người và mỗi sở thích khác nhau.

khangxxxx

Banned

bài tes của em thì lại như thế này.

Nếu các bác ra chợ mua 2 cọng cáp 1 là: HDMI và 2 là: Dsub (VGA) Loại phổ thông, dễ mua và đại đa số mọi người đều mua đc.
về cắm với PC để cho ra hình ảnh trên TV

HDMI sẽ áp đảo VGA về chất lượng hình ảnh và tính tiện dụng.

Chuẩn kết nối HDMI có thể sẽ bị đào thải trong nhưng năm tới nhưng hiện tại nó vẫn đang chiếm ngôi vị trên đỉnh của biểu đồ tháp trong việc kết nối hình ảnh giữa các thiết bị đầu cuối của mỗi gia đình chúng ta.

Bài tes cảa bác chủ thớt rất công phu và ý nghĩa. Câu kết lại để ngỏ cho mỗi người và mỗi sở thích khác nhau.

Vậy chuẩn nào sẽ thay thế HDMI vậy bác ? Có phải là Display Port không ?

Nghia_PMT

Well-Known Member

Display port sẽ chỉ mạnh trong màn PC thôi

khangxxxx

Banned

Display port sẽ thay thế HDMI trong HTPC. Vậy cái gì sẽ thay thế HDMI trong HDP ? :D

P/S: máy chiếu thì thường xài HTPC phải không các bác ?

Nghia_PMT

Well-Known Member

Nói HTPC sẹ bị thay thế bởi Display port cũng ko đúng, thực sự Display port cũng chưa chứng tỏ đc lợi thế hơn HDMI về gì cả, = chứng HDMI đã ra đời phiên bản 1.4 để có thể tuyền tín hiệu 3D. Nói Display port và HDMI sẽ // thay thế dần DVI và D-sub thì còn đúng.

Máy chiếu có đủ các ngõ in như 1 TV LCD hay LED thì xài với HTPC, PS3, HDP .. đều đc chứ đâu nhất thiết máy chiếu phải xài HTPC.

khangxxxx

Banned

Nói HTPC sẹ bị thay thế bởi Display port cũng ko đúng, thực sự Display port cũng chưa chứng tỏ đc lợi thế hơn HDMI về gì cả, = chứng HDMI đã ra đời phiên bản 1.4 để có thể tuyền tín hiệu 3D. Nói Display port và HDMI sẽ // thay thế dần DVI và D-sub thì còn đúng.

Máy chiếu có đủ các ngõ in như 1 TV LCD hay LED thì xài với HTPC, PS3, HDP .. đều đc chứ đâu nhất thiết máy chiếu phải xài HTPC.

PMT nói Display Port sẽ thay thế HDMI trong màn PC, giờ lại nói không đúng. Vậy cuối cùng ý PMT là HDMI có bị thay thế hay là không ? Về băng thông thì Display Port cao hơn nhé. Thôi, bác nào chưa nắm rõ sự khác biệt thì xem sự so sánh dưới đây:

Hình ở trên là sự so sánh các kiểu kết nối với nhau.

Không ai nói máy chiếu chỉ xài với HTPC, mà nói là "THƯỜNG" xài với HTPC. Các máy chiếu hiện đại ngày nay thì nhiều cổng, máy chiếu lúc trước có được như vậy đâu

P/S: HDMI sẽ bị thay thế bởi Display Port trong màn hình máy tính chứ không phải HTPC sẽ bị thay thế nhé bác. Làm gì có chuyện thay thế HTPC. Ý của PMT là định thay thế HTPC bằng HDP ah ? :D

Nghia_PMT

Well-Known Member

Nói ngắn gọn cho nhanh đấy ông, HTPC thực chất cũng là 1 PC đúng ko và PC thì có cái gì nào: Main, CPU, Ram VGA card, sound card, HDD. Tôi nói như thế này còn ko rõ ah:
Nói Display port và HDMI sẽ // thay thế dần DVI và D-sub thì còn đúng
Và như thế này nữa thì sao ông ko đọc nhỉ:
=)) =))

khangxxxx

Banned

PMT nói " HTPC sẽ bị thay thế...." vậy thì HTPC sẽ bị thay thế bởi cái gì, trả lời cho anh em tham khảo :D ( còn nếu ghi nhầm thì nói là ghi nhầm, đừng có ráng cãi, mệt PMT quá ).

Sau khi xem xong hình minh họa ở trên, thấy rõ được lợi thế của Display Port so với HDMI chưa PMT ? Có thấy cái nào nhanh hơn, dây dài hơn chưa ? Tiện dụng hơn ?

P/S: vui lòng tập trung vào chuyên môn, chủ đề chính, không lòng vòng. Không ai hỏi HTPC là gì, ok.

Chỉnh sửa lần cuối:

Nghia_PMT

Well-Known Member

Oài chỉ có thằng ngu mới đọc ko hiểu thôi và cố tỏ ra vẻ nguy hiểm. Nhìn sign trắng toát là biết thùng rỗng kêu to rồi =))

Xem thử ai đọc mà ko hiểu hay chỉ có hâm nước mắm mới ko hiểu nhỉ ;))

Display port mà thay đc HDMI thì mấy con AIO cùi bắp như của ông hay AVR dân dụng như của tôi nó đã đưa vào rồi =))

zuup

Member

Kỹ thuật em không bàn nhưng tạm thời chỉ thấy Display port có mỗi cái lợi là nó là chuẩn mở, không phải nộp phí sử dụng trên đầu thiết bị như thằng HDMI. Không biết sau này nó phát triển rồi nó có đóng lại để thu tiền không nữa.

TR0JAN

Nhân tiện nói về cáp e mới nhớ.
E thấy có nhiều người nói có cáp HDMI cho chất lượng tốt hơn và có cáp cho chất lượng kém hơn. Cái này có đúng không vậy ta? Thiết nghĩ chỉ có hàng thương hiệu và hàng no name thôi chứ nhỉ. Hơn chăng thì hơn nhau về chất liệu cáp chứ nguyên lý nó như nhau làm gì có cáp xem đẹp hơn và cáp đểu xem xấu hơn. Đã là cáp số thì tín hiệu số có hoặc không có chứ còn có kiểu chập chờn nữa à? Bác nào dành nói giúp em cái.
Hiện em đang xài ở nhà 2 sợi cáp hàng của "Trung Hoa anh Hùng" xem rất ngon giá 250k/sợi. Trong xe em có sợi cáp của Mỹ dài khoảng 5 mét cái này chắc max tiền hôm em gỡ bỏ HD trong xe lấy về cắm xem thử thấy vẫn thế. Sao vậy ta??

meomatto

Active Member

Bác cứ cảm tưởng như dây điện đểu và dây điện xịn là dc rồi. Hi hi
Dây điện đểu thì tải yếu, tiếp xúc và truyền dẫn kém, dễ nhiễm từ gây nhiễu, nhanh lão hóa. Cái kia thì ngược lại.
tín hiệu số 0&1 thì kiểu gì vẫn là 0&1 thôi, khác thế nào dc?! :D
Nếu ai để ý thì trên những con Card MH mà có cổng HDMI thì riêng cái cổng cắm cho phần Âm thanh cũng chỉ dc truyền dẫn bằng 2 sợi dây điện bé tí.
Cho nên, không cần phải dùng cáp HDMI quá xịn trừ khi bộ dàn Xịn quá! He he he.
Nhà em dùng cáp đểu 100k vẫn ngon choét, chả thấy khác gì so với cáp xịn 2tr cả.

TR0JAN

Bác cứ cảm tưởng như dây điện đểu và dây điện xịn là dc rồi. Hi hi
Dây điện đểu thì tải yếu, tiếp xúc và truyền dẫn kém, dễ nhiễm từ gây nhiễu, nhanh lão hóa. Cái kia thì ngược lại.
tín hiệu số 0&1 thì kiểu gì vẫn là 0&1 thôi, khác thế nào dc?! :D
Nếu ai để ý thì trên những con Card MH mà có cổng HDMI thì riêng cái cổng cắm cho phần Âm thanh cũng chỉ dc truyền dẫn bằng 2 sợi dây điện bé tí.
Cho nên, không cần phải dùng cáp HDMI quá xịn trừ khi bộ dàn Xịn quá! He he he.
Nhà em dùng cáp đểu 100k vẫn ngon choét, chả thấy khác gì so với cáp xịn 2tr cả.

Thì ý em cũng là như bác nói. Vấn đề là mỗi sợi cáp lệch nhau cả vài triệu đồng mà người mua không hiểu đc cốt lõi vấn đề là dư lào thì rất hoang mang, lăn tăn vi không mua đc sợi cáp xịn nên chất lượng hình ảnh sẽ kém cỏi hơn.

Riêng về cáp HDMI thì em chỉ xin phép đề xuất nên mua hàng có thương hiệu. Có bao bì, nhãn mác, lo go và xuất xứ rõ ràng và thêm mỗi đầu có 1 cục chống nhiễu là yên tâm dùng hỏng thì bỏ. :)

khangxxxx

Banned

Thì ý em cũng là như bác nói. Vấn đề là mỗi sợi cáp lệch nhau cả vài triệu đồng mà người mua không hiểu đc cốt lõi vấn đề là dư lào thì rất hoang mang, lăn tăn vi không mua đc sợi cáp xịn nên chất lượng hình ảnh sẽ kém cỏi hơn.

Riêng về cáp HDMI thì em chỉ xin phép đề xuất nên mua hàng có thương hiệu. Có bao bì, nhãn mác, lo go và xuất xứ rõ ràng và thêm mỗi đầu có 1 cục chống nhiễu là yên tâm dùng hỏng thì bỏ. :)

Cáp đểu 100k có đáp ứng được yêu cầu "Có thương hiệu, có bao bì, nhãn mác, lo go và xuất xứ rõ ràng và thêm mỗi đầu có 1 cục chống nhiễu" không bác :D

TR0JAN

Cáp đểu 100k có đáp ứng được yêu cầu "Có thương hiệu, có bao bì, nhãn mác, lo go và xuất xứ rõ ràng và thêm mỗi đầu có 1 cục chống nhiễu" không bác :D

Khái niệm như thế nào là đểu nhỉ? Nếu là hàng đểu, hàng giả thì nhãn hiệu và thương hiệu thường làm nhái, làm giả.(Cái này không liên quan sao lại hỏi em?)

khangxxxx

Banned

Các cụ kiềm chế tí không lại hỏng hết giá trị bài viêt của bác Chip à....

Thật ra cho tới lúc này thì biết là HDMI tốt hơn rồi :D

Nhưng rồi sau này HDBaseT 1.0 sẽ thay thế HDMI. Hậu sinh khả úy mà :D

meomatto

Active Member

bao giờ Các hãng nó chính thức Công bố và Áp dụng vào Dân dụng thì hẵng hay.
Giờ bàn làm gì nhỉ???
Các bác đừng nói nhiều với chú Khang x này làm gì. Chú ta có biết cái gì đâu! Chỉ biết cãi. Có nhiều khả năng là có vấn đề về vùng thần kinh nhận thức trên não đấy ạ!

Bên trên