HDMI và Dsub (VGA) - cái nào tốt hơn?

ga2990

Ðề: HDMI và Dsub (VGA) - cái nào tốt hơn?

Chao anh chip, Em cung la nguoi moi va cung tim` hieu ve cai D sub va HDMI may ngay hum nay rui, Em dang dung D sub thay hinh anh phim va text ro net, nhung nhin gan LCD Samsung 37 full HD em thay hoi van nho o man hinh, Vay la do cap hay do do phan giai ha anh

hanguy

LCD mình chỉ là HD ready và mình dùng cả 2 kết nối HDMI và VGA, mình đánh giá chủ quan thế này:
HDMI màu có vẻ rực rỡ hơn nhưng nhiễu nhiều hơn. Hơn nữa không biết có phải dây mình dùng không tốt hay sao mà khi hình chuyển động nhanh là có 1 đường ngang mờ, sau đó hết.Đối với dây VGA thì màu sắc không rực như HDMI, thậm chí hơi bị nhạt nhưng khung hình chuyển động không bị viền ngang mà mượt mà hơn.

Mình để chế độ 1336x768 thì LCD không full màn hình khi chiếu phim, nếu kéo ful thì hình bị méo. Liệu mình có cần setup gì thêm không trong card màn hình ATI 4670. Nhờ các bạn chị giúp. Thanks

Mình cũng đang dùng 1 con Sony HD Ready nên có chút kinh nghiệm muốn chia sẻ với bác như sau:
-Về hiện tượng đường ngang mờ, nếu bạn chạy MPC thì có thể khắc phục được bằng cách tinh chỉnh trong Options. (cái này cũng được 1 bác trên này chỉ giáo).
-Còn về dùng HDMI mà bị nhiễu hơn thì bạn phải chuyển trên TV sang chế độ text (Display Mode = Text). Nếu cable HDMI nhà bạn mà ngon đảm bảo là chất lượng khác hẳn đấy.
- Về Full màn hình của Card ATI bạn vào box HTPC Phần cứng có 1 bài viết khá chi tiết đây. Nếu không đc thì PM cho mình.
Thân

dylaner

Em cũng có 1 con HD4870 nhưng ko thể xuất âm thanh đc, e xài dây DVI-HDMI và cắm 1 jack 3.5mm ra 2 đầu bông sen 1 đầu vào sound onboard và 2 đầu kia cắm vào AV in bên hông SSB530 nhưng ko ra tiếng, em còn làm thiếu gì không mong các bro chỉ giáo !

Bluebloa

Member

em cũng bị như bác ko xuất tiếng ra cổng DVI - HDMI được
em sớt gúc thì nó bảo phụ thuộc vào cái adapter
bác đọc cho em số serie trên adapter của bác là bao nhiêu nhé
em chắc là nó trùng với của em đấy

HDVN_chinhhang

em cũng bị như bác ko xuất tiếng ra cổng DVI - HDMI được
em sớt gúc thì nó bảo phụ thuộc vào cái adapter
bác đọc cho em số serie trên adapter của bác là bao nhiêu nhé
em chắc là nó trùng với của em đấy

DVI-HDMI chỉ cho ra hình, không có tiếng.
HDMI-HDMI cho hình và tiếng.

Bluebloa

Member

bác quá nhầm
cạc hình ATI đời mới đều tích hợp cạc sound và bắn thẳng qua cổng DVI luôn nhé
em đọc manual của cạc em cũng có nói như vậy
chỉ có vấn đề là cái cục adapter nó chưa chuẩn mà thôi

HDVN_chinhhang

bác quá nhầm
cạc hình ATI đời mới đều tích hợp cạc sound và bắn thẳng qua cổng DVI luôn nhé
em đọc manual của cạc em cũng có nói như vậy
chỉ có vấn đề là cái cục adapter nó chưa chuẩn mà thôi

Bác dùng ATI VGA Card nào?

Bluebloa

Member

em đang dùng 2 con

2400XT
và 3650 bác ạ
trong bộ cài CCC của nó tích hợp luôn driver cho sound card luôn mà bác
em sớt gúc thì bọn nó bảo phải kiếm cái DVI to HDMI phù hợp thì mới xuất sound ra đc
chứ cái đi kèm card thì ko xuất sound đc

HDVN_chinhhang

em đang dùng 2 con

2400XT
và 3650 bác ạ
trong bộ cài CCC của nó tích hợp luôn driver cho sound card luôn mà bác
em sớt gúc thì bọn nó bảo phải kiếm cái DVI to HDMI phù hợp thì mới xuất sound ra đc
chứ cái đi kèm card thì ko xuất sound đc

Tích hợp driver sound card là có, nhưng chỉ xuất được tiếng khi dùng HDMI-HDMI.

Việc có truyền được tiếng hay không là do đường truyền, đường truyền ở đây chính là cáp dẫn; và về công nghệ:
DVI - Digital Visual Interface, DVI is mostly compatible with HDMI. The main difference is that DVI typically carries no audio data. (http://en.wikipedia.org/wiki/Digital_Visual_Interface)

Bluebloa

Member

thế đối với cái cạc toàn cổng DVI thì nó tích hợp vào làm gì cho phí hàng hả bác?
em lưu trên máy ở nhà mấy bài nói về cái này kỹ lắm tối về em đưa lên cho bác xem nhé

HDVN_chinhhang

thế đối với cái cạc toàn cổng DVI thì nó tích hợp vào làm gì cho phí hàng hả bác?
em lưu trên máy ở nhà mấy bài nói về cái này kỹ lắm tối về em đưa lên cho bác xem nhé

Nguyên tắc là vẫn phải là HDMI-HDMI, nhưng có thể dùng adapter (đầu chuyển) để chuyển đổi DVI thành HDMI.

Bluebloa

Member

thế nghĩa là nó vẫn xuất sound ra đc DVI - HDMI đc bro ạ

dylaner

Vậy thì em có 1 con SS B530 em kết nối DVI-HDMI vậy phải làm sao để ra tiếng, ý em là nên cắm dây gì vô nữa ? và cắm ở đâu trên TV ?

Em cũng có 1 con HD4870 nhưng ko thể xuất âm thanh đc, e xài dây DVI-HDMI và cắm 1 jack 3.5mm ra 2 đầu bông sen 1 đầu vào sound onboard và 2 đầu kia cắm vào AV in bên hông SSB530 nhưng ko ra tiếng, em còn làm thiếu gì không mong các bro chỉ giáo !

Bác cắm dây Audio vậy thì làm sao ra tiếng được ạ, Vì khi bật ở chế độ HDMI chứ có phải AV đâu. Bác kiếm cái 2 đầu 3.5mm ấy. Cắm 1 đầu vào sound và 1 đầu vào lỗ audio in PC/DVI (thường cạnh cổng HDMI1 , D sub ấy) thì ra tiếng trên TV ngay mà

HDVN_chinhhang

Bác cắm dây Audio vậy thì làm sao ra tiếng được ạ, Vì khi bật ở chế độ HDMI chứ có phải AV đâu. Bác kiếm cái 2 đầu 3.5mm ấy. Cắm 1 đầu vào sound và 1 đầu vào lỗ audio in PC/DVI (thường cạnh cổng HDMI1 , D sub ấy) thì ra tiếng trên TV ngay mà

Chính xác.

Sau tivi của bác có cống: PC/DVI AUDIO IN.

Theo User Guide của SSB530 thì:
- PC/DVI AUDIO IN: Connect to the audio output jack on your PC.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

thế nghĩa là nó vẫn xuất sound ra đc DVI - HDMI đc bro ạ

Có 1 adapter DVI-HDMI mà trên đó có lỗ cắm audio in, như vậy, đầu vào của adapter là DVI và audio in, đầu ra là HDMI để kết nối HDMI-HDMI. Dùng adapter này sẽ cho cả hình và tiếng tại đầu ra HDMI.

DVI không thể pass through âm thanh. Cùng quan điểm với HDVN_chinhhang.

Bluebloa

Member

Có 1 adapter DVI-HDMI mà trên đó có lỗ cắm audio in, như vậy, đầu vào của adapter là DVI và audio in, đầu ra là HDMI để kết nối HDMI-HDMI. Dùng adapter này sẽ cho cả hình và tiếng tại đầu ra HDMI.

DVI không thể pass through âm thanh. Cùng quan điểm với HDVN_chinhhang.

cái adapter mà bác bảo kiếm đâu ra đc bác ơi
em tìm mãi mà chẳng có [-(

dylaner

Thanks bác e làm đc rùi, nhưng mà coi HD mà nghe loa TV thấy ức chế sao sao ấy ! Đg để dành tiền làm con Z5500 \:D/\:D/\:D/

Tớ dùng dây HDMI nối con Bravia EX300 với con dv4 cùi bắp, Vga onboard. Xem phim mượt chằng có vân gì hết. Dây HDMI made in Taiwan, không có thương hiệu gì.

Bên trên