HDMI và Dsub (VGA) - cái nào tốt hơn?

justbenice

Moderator
Ðề: HDMI và Dsub (VGA) - cái nào tốt hơn?

Test Dsub - HDMI , khoảng cách 5met :
Card : Ati 4870
Màn hình : Samsung 46A650 FullHD

Kết quả :

- Dsub : Nhận kô thấy nhưng có cảm giác nhiễu nhiễu , text kô rõ lắm.
- HDMI : Rất nét , ổn định, text rõ ràng sắc nét. Mình dùng màn hình tivi duyệt web ok và chuẩn luôn.

EkinVN

Mình nghĩ là do cable VGA kém chất lượng thôi , vì cũng thử ở Laptop HP với Card 8400GS cũng cho hình ảnh không tốt = với cáp HDMI với khoảng cách nhỏ nhất. Với dây VGA đi kèm theo Card màn hình ATI cũ của mình thì lại cho chất lượng ảnh tốt ngang ngửa với HDMI

tide

Member

Các bác ơi vậy đã có câu trả lời về chất lượng chưa??? Mình đang xem D-Sub thì cũng thấy hình ảnh có vẻ ổn nhưng vẫn muốn upgrade lên HDMI để so sánh nhưng khốn nỗi kon LCD của mình cắm từ DVI của VGA card ra HDMI của LCD mà làm đủ kiểu vẫn ko lên hình. CHắc mua phải LCD lởm rồi, chán quá. Các bác cho xin câu kết luận đi để khỏi lăn tăn tiếc rẻ
Thanks.

justbenice

Moderator

Các bác ơi vậy đã có câu trả lời về chất lượng chưa??? Mình đang xem D-Sub thì cũng thấy hình ảnh có vẻ ổn nhưng vẫn muốn upgrade lên HDMI để so sánh nhưng khốn nỗi kon LCD của mình cắm từ DVI của VGA card ra HDMI của LCD mà làm đủ kiểu vẫn ko lên hình. CHắc mua phải LCD lởm rồi, chán quá. Các bác cho xin câu kết luận đi để khỏi lăn tăn tiếc rẻ
Thanks.

Đừng có dùng cái đầu chuyển DVI-HDMI mua ở ngoài, phải dùng cái đầu chuyển đi theo card đó. Vì cái đầu chuyển đi theo card nó ít chân hơn cái đầu chuyển mua ở ngoài khoảng 7-8 chân.

datrom

những người viết nhiều đề tài thì cũng nên du di cho họ một chút, còn nếu chỉ viết vài ba cái cũng coming soon thì quả là không nên :D

vả lại, viết phần nào công bố luôn phần đó chắc anh em ủng hộ hơn là viết xong cứ ghìm lại không đưa lên, right?

right
come on tiếp tục nhé bạn chip, hôm nào rảnh rổi mời bạn đi uống cafe tư vấn thêm cho mình về thú chơi HTPC nhé.. hihihi

[email protected]
0903996006

khactuyen

Banned

bác chip cho em hỏi với
em ở HN muốn mua dây Dsub loại tốt thì mua ở đâu ạ
tks bác nhiều
Ở HN bác ra cửa hàng chuyên bán về Dell computer (saphia thì phải) ở đầu đường Tôn Đức Thắng (đối diện với Nhà hàng Nhật Hồng, hơi chếch về phái ngã tư Ô Chợ Dừa), mình mua 2 dây 3m ở đó lâu rồi dùng tốt lắm, dây màu trắng, to và có cục chống nhiễu ở 2 đâu.

007TTT

Member

e có thắc mắc 1 tí mong mấy bác chỉ giáo : khi e chỉnh 1920*1080 thì hình desktop rất nhỏ, khi chỉnh riêng xem phim ở 1920*1080 thì cũng vậy thật sự e chưa thấy dc điểm khác nhau giữ 720 và 1080. e dùng samsung 37S550A . mong mấy bác chỉ giáo thêm vài chi tiết để setup dc 1080

Thế Anh

e có thắc mắc 1 tí mong mấy bác chỉ giáo : khi e chỉnh 1920*1080 thì hình desktop rất nhỏ, khi chỉnh riêng xem phim ở 1920*1080 thì cũng vậy thật sự e chưa thấy dc điểm khác nhau giữ 720 và 1080. e dùng samsung 37S550A . mong mấy bác chỉ giáo thêm vài chi tiết để setup dc 1080

Card hình của bạn là lọai gì?

Bạn nối TV SS qua cáp gì VGA hay HDMI?

Bạn dùng mấy Monitor, 1 của PC và 1 là TV SS. Hay chỉ TV SS thôi

TV SS bạn đã đặt chế độ Auto Adjust chưa ?

Mình hiện tại đang dùng chỉ 1 Monitor duy nhất là TV LCD SS thôi. =D> Hình Desktop và Text hiện lên full màn hình, còn với phim thì tùy lọai phim. có lọai vẫn có 2 vạch trên dưới, có lọai thì full màn hình luôn =D>

Thế Anh

Vậy chắc là do cable VGA kém chất lượng . Nhưng ở Hà nội , em đã đi lùng khắp cả chợ Giời đến những nơi bán Cable có uy tín cũng như tháo cả của máy đồng bộ. Với dây 1,5m của máy đồng bộ , tín hiệu cho ra rất tốt ngang ngửa với HDMI không hề có bóng mờ. Em giúp ông bố vợ tìm 1 giải pháp thích hợp cho con PC của ông ấy với màn hình PV80H bằng VGA nhưng 1,5m thì quá ngắn , so với nhu cầu của ông, bác có cách nào giúp em không. Ông ấy dùng PC VGA onboard 945G. Với dây 5m đã có vân mờ rồi

Có ông bố vợ chơi HD hay quá ha. Chắc là vẫn còn trẻ lắm. Hi hi

Bạn mua 3 sợi VGA 1.8m đồng bộ đi theo màn hình LCD rồi nối chúng với nhau qua cái Adpater VGA 2 đầu cái. Sẽ được 1 sợi VGA dài 5.4m mà tuyệt đối ko nhiễu. Bạn có thể thử ngay ở hàng bán với TV LCD. Mình đang dùng theo cách này =D>

mình sử dụng tivi LCD Sony V300A.

mình xem bằng cổng Vga đầu xanh thấy bị nhiễu quá.

mình muốn hỏi xem nếu nối bằng HDMI thì LCD Sony nó sẽ nhận diện kết nối ở chế độ PC hay HDMI 1.

Mình chỉ sợ nó nhận diện HDMI 1 thì lúc đó màn hình hiển thị sẽ không full hết đựợc so với chế độ kết nối PC

007TTT

Member

Card hình của bạn là lọai gì?

Bạn nối TV SS qua cáp gì VGA hay HDMI?

Bạn dùng mấy Monitor, 1 của PC và 1 là TV SS. Hay chỉ TV SS thôi

TV SS bạn đã đặt chế độ Auto Adjust chưa ?

Mình hiện tại đang dùng chỉ 1 Monitor duy nhất là TV LCD SS thôi. =D> Hình Desktop và Text hiện lên full màn hình, còn với phim thì tùy lọai phim. có lọai vẫn có 2 vạch trên dưới, có lọai thì full màn hình luôn =D>
dà dùng tv ss quá cáp DVI-HDMI, e chỉ dùng 1 tv SS , cái auto adjust nằm ở đây a ?. e để xem phim ơ chế độ 1920*1080 chì nó dư ra 1khu1c khoảng 1pixel vậy mình sẽ làm sao a? cho e hỏi thêm tại sao ơ độ 1920*1080 thì màn hình desktop nó nhỏ xiếu àh ko thấy dc chử

Thế Anh

dà dùng tv ss quá cáp DVI-HDMI, e chỉ dùng 1 tv SS , cái auto adjust nằm ở đây a ?. e để xem phim ơ chế độ 1920*1080 chì nó dư ra 1khu1c khoảng 1pixel vậy mình sẽ làm sao a? cho e hỏi thêm tại sao ơ độ 1920*1080 thì màn hình desktop nó nhỏ xiếu àh ko thấy dc chử

Mình đã thử bằng cáp HDMI trên TV SS, thấy hình ảnh bị rút đi 1 chút so với ki nối bằng cáp VGA. Ngòai ra mấy mục chỉnh về PC trên TV cũng bị mờ đi nữa. Có vẻ như SS cho rằng kết nối tới PC phải là qua VGA.

Hiện tại mình dùng cáp VGA, thấy rất hài lòng. Bạn hãy thử sang cáp VGA xem thế nào nhé

mình muốn hỏi xem nếu nối bằng HDMI thì LCD Sony nó sẽ nhận diện kết nối ở chế độ PC hay HDMI 1.

Mình chỉ sợ nó nhận diện HDMI 1 thì lúc đó màn hình hiển thị sẽ không full hết đựợc so với chế độ kết nối PC

Chắc bạn dùng cáp VGA lọai chuyên dùng cho máy in, chất lượng kém hơn lọai chuyên dùng cho màn LCD.

Bạn thử sợi cáp chuyên dùng cho màn lCD 1,5-1.8m , bán kèm màn hình LCD 17-22" sẽ thấy chất lượng khác hẳn ngay. Còn muốn dài thì bạn nối 3 sợi đó với nhau qua Adapter VGA 2 đầu cái nhé

cái Tivi regza của mình nếu nối Dsub thì độ phana giải chỉ cho 1366x 732 và màn hình tự động tối đi nhưng nếu dùng cổng HDMI thì độ phân giải lên được 1920x 1080 và độ sáng chỉnh được nên mình khoái đường HDMI hơn

khactuyen

Banned

mình thì đang dùng con Plasma 50PV80H khi kết nối bằng cáp DVI-HDMI dài hơn 3m thấy hình ảnh đẹp và sâu hơn dùng cáp D-Sub nhiều (cáp D-Sub mua ngoài và cả cáp của LCD) và khi kết nối bằng HDMI thì Computer tự nhận tín hiệu out 720 chuẩn luôn (màn hình ko phải chỉnh gì đã full ròi, trong khi dòng D-Sub thì 2 bên thừa chút khi đó phải chỉnh ở TV)
Trong CC còn nhận luôn là tivi Panasonic thế mới khoái chứ.

Thế Anh

Đúng là mỗi lọai TV, mỗi lọai card VGA hoặc thiết bị HD Media mà phù hợp với cáp VGA hay là cáp HDMI. He he, tùy thôi.

có ai trả lời giúp mình nếu kết nối bằng HDMI thì con LCD Sony có cho tín hiệu ra full hết màn hình không?

007TTT

Member

e đã kiếm adjustment, thì thấy trên sách hướng dẫn , nhưng khi e bặt menu thì ko có chế dộ đó , và e đã thử đổi cỗng vào HDMI 2 thành HDMI1&3 thì hiiện lên những chát năng mà bên HDMI 2 ko có , mà vẫn ko có adjustment. và điểm đặc biệt là khi chuyển sang HDMI 1&3 thì dư khoảng cách đen rất cao, còn ở cổng HDMI 2 thí dư rất ít . e ko hiểu tại sao nủa .đây là lần đầu tiên e kết nói với Lcd nên ko biết gì nhiều mong mấy a chỉ tận tình

sieucan

Active Member

digital thì làm gì có auto adjustment

Bên trên