HDMI vs. DisplayPort: Cái nào "ngon" hơn?

Ðề: HDMI vs. DisplayPort: Cái nào "ngon" hơn?

nhà mình sử dụng hdmi 1.4 , dùng máy tính chia ra 2 màn hình , chất lượng cũng bình thường. vì vga của mình chỉ có cổng hdmi là cao nhất rồi

bịp bợm và độc quyền cả thôi các bác à
cũng hàn từ main ra cả thôi
người ta còn chế được dây hdmi từ 2 dây cat6 cơ mà

ducvuong25

Active Member
Ðề: Re: Ðề: HDMI vs. DisplayPort: Cái nào "ngon" hơn?

Có truye62u tín hiện audio chứ bác đây nè: không trang bị tiêu chuẩn nhưng có thể truyền tải 1-8 kênh âm thanh, 16 hoặc 24-bit linear PCM, tỷ lệ lấy mẫu 32 to 192 KHz sampling rate; maximum bitrate 49,152 kbit/s (6MB/s)

DisplayPort - Wikipedia, the free encyclopedia
OH, E xin lỗi, thế mà bữa giờ e cứ tưởng nó chỉ truyền tải video, chuẩn này bấy lâu nay ko nâng cấp phiên bản.ở nhà e có một quả dell có một cổng mà chả biết cắm vào đâu :)|

ninoninaxx

Well-Known Member

bịp bợm và độc quyền cả thôi các bác à
cũng hàn từ main ra cả thôi
người ta còn chế được dây hdmi từ 2 dây cat6 cơ mà

thực tế là dây hdmi bắt nguồn từ dây cat 6 mà bạn. bạn phán 1 câu bịp bợm vậy là bạn thông minh hơn các hãng sản xuất rồi.

Hai Scm

Active Member
em chưa đc dùng cổng DP nên chưa biết.có khi DP chỉ là biến thể của HDMI ấy.

Không đâu bác, xây dựng nên 2 DP và HDMI là 2 tổ chức hoàn toàn khác nhau ạ... nên bác mới thấy vì sao HDMI trở nên quá thông dụng với tivi và thiết bị gia đình còn DP thì chỉ mới đứng chân ở các thiết bị máy tính (card màn hình và màn hình) từ trung cấp đến cao cấp.

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Re: Ðề: HDMI vs. DisplayPort: Cái nào "ngon" hơn?

OH, E xin lỗi, thế mà bữa giờ e cứ tưởng nó chỉ truyền tải video, chuẩn này bấy lâu nay ko nâng cấp phiên bản.ở nhà e có một quả dell có một cổng mà chả biết cắm vào đâu :)|

Đúng rồi bác thiết bị hiển thị sử dụng DP bây giờ chỉ có mấy cái màn hình vi tính cao cấp thường ko có loa...

HDism

Giờ thì HDMI vẫn phổ biến hơn, cable rẻ, dễ tìm, nhiều thiết bị hỗ trợ!

sangps

Mình dùng cái hdmi thấy cũng tuyệt rồi, trong tương lai có lẽ phải thử với display.

hongquan2009

Well-Known Member
TV tương thích với Display Port vẫn rất ít nên anh em không thấy nó phổ biến thôi chứ thực ra mà nói cổng Display Port xuất hiện khá nhiều trên các máy tính đồng bộ ở nước ngoài.

trannguyenhien

Active Member
TV tương thích với Display Port vẫn rất ít nên anh em không thấy nó phổ biến thôi chứ thực ra mà nói cổng Display Port xuất hiện khá nhiều trên các máy tính đồng bộ ở nước ngoài.

cổng DP cũng xuất hiện khá nhiều ở những VGA,màn hình PC cao cấp đấy chứ và ở VN miình đầy còn lí do tại sao nó chưa xuất hiện trên TV thì đó là vấn đề của các nhà SX.mà thực ra HDMI 1.4 đã đủ để thoả mãn tất cả những gì ta có rồi

ldv1234

Member

Theo em nghĩ thì không phải cái cái nào 'ngon' hơn như bác chủ nói mà là loại nào sẽ phổ biến hơn thôi. Theo bài phân tích này em thấy HDMI sẽ phải cải thiện nhiều để để ra 2.0, 3.0... đáp ứng nhu cầu ngày càng cao.

Bên trên