HDVT - HỘI NHỮNG NGƯỜI CHƠI OPPO BDP

ndhai77

Member
Theo như e hiểu thì thế này bác ạ:
2. Mux phụ đề vào mkv hôm nọ e thử cũng bị như bác nên có thể hiểu là mình thiếu cái gì đó để nó nhận biết font unicode.

theo mình nghĩ thì có mux vào hay ko thì nó vẫn ko hiển thị đúng, vì cơ bản hiện tại nó ko hỗ trợ unicode
trừ khi dùng idx/sub hoặc add chết vào luôn :)

hôm qua mình xem 12 round 2013 thì idx/sub lại đc, chả hiểu ra làm sao nữa, lúc đc lúc ko

minhtuan-tkh

Làm tới làm lui mà chuyển phụ đề không được bac Han ơi. Có teamviewer ra tay giúp giùm tý đê

davidhand

Moderator
Làm tới làm lui mà chuyển phụ đề không được bac Han ơi. Có teamviewer ra tay giúp giùm tý đê

E ko xài món ấy. Bác cứ làm thế này đảm bảo OK:
1. Format ->Select Character Encoding -> 1258 Vietnam.
2. Format -> Change Font -> (Tùy font, size nào bác thích, e thường chọn size 25)
3. File -> Open text subtittle.
4. File -> Save Vobsub.
5. Convert xong nó có popup vietnamese -> OK.
Done!
Đây là mặc định sub ở dạng DVD bác nhé, bác có thể chọn 720 thì đổi size thành 32. Do chương trình chưa được perfect nên 720p tuy đẹp hơn nhưng đôi khi có thể bị lệch time về cuối chút ít.
Bác lưu ý đổi tên file idx/sub trùng với tên file film nhé! Khi play sẽ có 1 or 2 option sub, bác chọn đúng là nó hiển thị thôi.

Chúc bác thành công! :)

minhtuan-tkh

Ok bác Han. Đã làm được, vì mình chỉ làm theo hd trên web ( mà chẳng có hd nào như của bác cả :D)

bauthui1983

Active Member
Ðề: HDVT - HỘI NHỮNG NGƯỜI CHƠI OPPO BDP

Loa loa loa loaaaaaaaaa......
Các bác cho em gia nhập hội OPPO với nhé!
Con OPPO 103 đang trên đường về Vũng Tàu, đến 19h tối nay sẽ cập bến tại nhà em.
Rất mong sự tư vấn & giúp đỡ của các bác để "thuần phục" cô nàng "đỏng đảnh" này!
=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>

davidhand

Moderator
Re: Ðề: HDVT - HỘI NHỮNG NGƯỜI CHƠI OPPO BDP

Loa loa loa loaaaaaaaaa......
Các bác cho em gia nhập hội OPPO với nhé!
Con OPPO 103 đang trên đường về Vũng Tàu, đến 19h tối nay sẽ cập bến tại nhà em.
Rất mong sự tư vấn & giúp đỡ của các bác để "thuần phục" cô nàng "đỏng đảnh" này!
=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>
Có gì đâu, nhà chú phim bluray mux sẵn phụ đề rồi thì cứ thế mà chén thôi. Xem phim rip thì cắm thằng HDP cũ đưa HDMI vào cho thằng 103 nó chịu trách nhiệm tái tạo hình ảnh là xong, khỏi cấn lo phụ đề rời cho mệt!
Chúc mừng chú! :)

bauthui1983

Active Member
Ðề: Re: Ðề: HDVT - HỘI NHỮNG NGƯỜI CHƠI OPPO BDP

Có gì đâu, nhà chú phim bluray mux sẵn phụ đề rồi thì cứ thế mà chén thôi. Xem phim rip thì cắm thằng HDP cũ đưa HDMI vào cho thằng 103 nó chịu trách nhiệm tái tạo hình ảnh là xong, khỏi cấn lo phụ đề rời cho mệt!

Vậy bây giờ từ máy chiếu cắm thẳng HDMI tới OPPO qua cổng out.
Còn 2 cổng in thì 1 nối từ AVR qua, còn 1 thì từ thằng HDP cũ qua, đúng ko bác?
Nếu như vậy thì vấn đề ISO có được giải quyết ko nhỉ? Vì lúc đó giải mã ISO là do thằng HDP cũ phụ trách, còn OPPO chỉ tái tạo lại!
Các bác cho em ý kiến với! Thanks!

davidhand

Moderator
Re: Ðề: Re: Ðề: HDVT - HỘI NHỮNG NGƯỜI CHƠI OPPO BDP

Vậy bây giờ từ máy chiếu cắm thẳng HDMI tới OPPO qua cổng out.
Còn 2 cổng in thì 1 nối từ AVR qua, còn 1 thì từ thằng HDP cũ qua, đúng ko bác?
Nếu như vậy thì vấn đề ISO có được giải quyết ko nhỉ? Vì lúc đó giải mã ISO là do thằng HDP cũ phụ trách, còn OPPO chỉ tái tạo lại!
Các bác cho em ý kiến với! Thanks!
Nó chỉ có 1 HDMI IN thôi e. HDMI 1 e dùng cho Video out -> set audio trên nó = OFF. HDMI 2 thì cho vào AVR set Video trên nó = OFF. HDP cũ thì e đọc srt rời, Iso xuất passthrough qua cho OPPO nó xử!

bauthui1983

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: HDVT - HỘI NHỮNG NGƯỜI CHƠI OPPO BDP

Nó chỉ có 1 HDMI IN thôi e. HDMI 1 e dùng cho Video out -> set audio trên nó = OFF. HDMI 2 thì cho vào AVR set Video trên nó = OFF. HDP cũ thì e đọc srt rời, Iso xuất passthrough qua cho OPPO nó xử!

Thank bác! Để tối nay em vọc vạch nó xem thế nào đã!

therains

Active Member
Re: Ðề: HDVT - HỘI NHỮNG NGƯỜI CHƠI OPPO BDP

Đuôi mkv xem toàn lỗi, chán!

minhtuan-tkh

103 có 2 cổng HDMI IN ( 1 trước, 1 sau) bác Khôi ạ.
Bữa trước nhờ bác chỉ mình đã convert được từ .srt sang .sub ( sub tăng dung lượng gấp vài chục lần so vơi srt nhưng có kèm thêm file .idx là cái quái gì vậy nhỉ?) thử test trên Laptop thì ok vì thấy răng cưa :D, nhưng khi chạy trên Oppo thì vẫn không thấy cả khi chọn mục Sub rồi. Chán quá chẳng biết sai ở chỗ nào nữa. À có vài lần mình cho chạy từ Dune/ Imax qua cổng IN thì thấy âm thanh nó rít lên ghê quá, đã bác nào bị cái con mệ Oppo này nó giở giọng đanh đá vậy chưa ạ.

davidhand

Moderator

103 có 2 cổng HDMI IN ( 1 trước, 1 sau) bác Khôi ạ.
Bữa trước nhờ bác chỉ mình đã convert được từ .srt sang .sub ( sub tăng dung lượng gấp vài chục lần so vơi srt nhưng có kèm thêm file .idx là cái quái gì vậy nhỉ?) thử test trên Laptop thì ok vì thấy răng cưa :D, nhưng khi chạy trên Oppo thì vẫn không thấy cả khi chọn mục Sub rồi. Chán quá chẳng biết sai ở chỗ nào nữa. À có vài lần mình cho chạy từ Dune/ Imax qua cổng IN thì thấy âm thanh nó rít lên ghê quá, đã bác nào bị cái con mệ Oppo này nó giở giọng đanh đá vậy chưa ạ.
Đúng rồi Bác, e quên 1 cống trước! E xài 93 thôi nên ko rõ mấy e đời sau thế nào, sub srt e convert sang thì đều nhai hết nếu để từ 720p trở xuống. 1080p thì lúc lên lúc ko nên e thường để convert ở độ phân giải mặc định cho nhanh. Riêng xổng HDMI In thì e chửa thử bao giờ ( vì 93 ko có) nên ko có ý kiến, Bác check lại thử HDMI out settings từ HDP xem có ổn ko nhé, để tuần sau e nghỉ sang nhà Ku Tùng vooc con 103 xem sao. File IDX e ko rõ lắm nhưng convert qua sub thì có kèm cả e này nên có thể hiểu nó là file dât kèm theo nó thôi. Sub nó là dạng image nên nó bặt hơn srt (text) là đúng rồi Bác. Theo e Bác chơi mkv mà ngại convert sub thì cứ đọc qua HDP rồi passthrough hình ảnh qua cho thằng 103 nó xử là tiện nhất.

minhtuan-tkh

Có cái "[HD Calibration ISO 1 link]Spears & Munsil HD Benchmark 1st Edition" chắc bác tải rồi, mình chưa hiểu cái này lắm. Bác ngâm cứu rồi phổ biết giúp cái nhé.
Thanks!

davidhand

Moderator
Có cái "[HD Calibration ISO 1 link]Spears & Munsil HD Benchmark 1st Edition" chắc bác tải rồi, mình chưa hiểu cái này lắm. Bác ngâm cứu rồi phổ biết giúp cái nhé.
Thanks!

Đĩa này cực cool Bác ạ, vừa kiểm tra được performane của máy chiếu + đầu phát, vừa căn chỉnh để cho hình ảnh chính xác và đẹp nhất có thể. Qua cái náy có thể đánh giá khá chính xác về chiếc máy chiếu đang dùng. Cách sử dụng nó khá đơn giản nếu Bác hiểu được English. Khi sử dụng Bác vào top menu của đĩa, trong đó có các mục từ tinh chỉnh cho tới test demo. Trong phần căn chỉnh nó có hướng dẫn mỗi phần tinh chỉnh bằng cách Bác bấm up key trên remote, hiểu rồi thì Bác bấm down key để tiến hành tinh chỉnh. Nó bao gồm chỉnh brightness, sharpness, black level, color, ... Rất trực quan và dễ thực hiện. Bác bấm left key thì chuyển về mục trước, right key tới phàn kế tiếp. Có một điều đặc biệt là phần help ( hướng dẫn) trên top menu nó hiện ngay cái remote của OPPO nhé! :)
E vừa chỉnh xong, hình quá chuẩn luôn! Qua cái đĩa tinh chỉnh này e mới thấy rõ con Vivitek H1086 nó thể hiện quá tuyệt, gần như nó đạt mức tiêu chuẩn luôn. Chỉnh bằng cái này theo e là chuẩn hơn chỉnh bằng tool cảm biến a/s và màu sắc vì nó không bị nhảy liên tục đặc biệt là loại màn bạc giống của e, rất trực quan nhé!
À, đĩa náy có cả phần test các định dạng âm Thanh nữa Bác nhé ( DTS, True-HD, DTS-HD, ...)
Chúc Bác tinh chỉnh thành công và enjoy với nó! :)

phuochalan

Well-Known Member
Đĩa này cực cool Bác ạ, vừa kiểm tra được performane của máy chiếu + đầu phát, vừa căn chỉnh để cho hình ảnh chính xác và đẹp nhất có thể. Qua cái náy có thể đánh giá khá chính xác về chiếc máy chiếu đang dùng. Cách sử dụng nó khá đơn giản nếu Bác hiểu được English. Khi sử dụng Bác vào top menu của đĩa, trong đó có các mục từ tinh chỉnh cho tới test demo. Trong phần căn chỉnh nó có hướng dẫn mỗi phần tinh chỉnh bằng cách Bác bấm up key trên remote, hiểu rồi thì Bác bấm down key để tiến hành tinh chỉnh. Nó bao gồm chỉnh brightness, sharpness, black level, color, ... Rất trực quan và dễ thực hiện. Bác bấm left key thì chuyển về mục trước, right key tới phàn kế tiếp. Có một điều đặc biệt là phần help ( hướng dẫn) trên top menu nó hiện ngay cái remote của OPPO nhé! :)
E vừa chỉnh xong, hình quá chuẩn luôn! Qua cái đĩa tinh chỉnh này e mới thấy rõ con Vivitek H1086 nó thể hiện quá tuyệt, gần như nó đạt mức tiêu chuẩn luôn. Chỉnh bằng cái này theo e là chuẩn hơn chỉnh bằng tool cảm biến a/s và màu sắc vì nó không bị nhảy liên tục đặc biệt là loại màn bạc giống của e, rất trực quan nhé!
À, đĩa náy có cả phần test các định dạng âm Thanh nữa Bác nhé ( DTS, True-HD, DTS-HD, ...)
Chúc Bác tinh chỉnh thành công và enjoy với nó! :)
tks bác Khôi. em còn 1 đĩa Disney wov nữa cũng tuyệt vời không kém. A Khôi chắc cũng biết và sưu tầm được disc này rồi. bác nào cần thì Pm em nhá

Bên trên