Help: TV LED LG 42LW4500 kết nối với PC qua HDMI không nét và bị tràn màn hình

poisonDDT

Help: TV LED LG 42LW4500 kết nối với PC qua HDMI không nét và bị tràn màn hình

Hi các bạn,
<Mail dài mong các bạn cảm phiền đọc từ từ>

Mình đang gặp vướng mắc về độ phân giải màn hình khi vừa mua 1 cái TV LG LED 42LW4500 full HD max Res là 1920x1080p@60Hz và kết nối với PC.

Cấu hình PC của mình:
- CPU E5200
- Ram 2G
- VGA onboard theo main Giga 945
- Monitor: LCD LG 19': 192WS có max Res là: 1600x900

Trước đây khi mình dùng WinXP thì vẫn để max res.
Nhưng từ khi cài Win7 Ultimate 32b thì win recommend mình để độ phân giải 1440x900 và màn hình hiển thi trong đẹp bình thường. OK ko vấn đề j..

Vấn đề xảy ra khi gắn TV LED vào PC để sử dụng song song 2 màn hình với VGA card ATI 3850 dual DVI out.

1. Đầu tiên gắn LED TV với PC qua VGA onboard:
- PC -> cổng VGA -> dây cáp VGA -> cổng RGB trên TV: Màn hình TV nhận độ phân giải 1920x1080 luôn. Phim xem đẹp, text, web hiển thị sắc nét...
Nhưng màn hình bị lệch sang trái cỡ khoảng 2cm.
Lúc này điều khiển cân chỉnh của TV bị disable nên ko chỉnh ngược lại cho chuẩn màn hình được.
Nên mình chuyển cách 2.

2. Gắn thêm VGA card rời ATI Asus 3850, 2 cổng DVI out vào:
- PC -> cổng DVI 1 -> đầu chuyển DVItoVGA -> cáp VGA -> cổng RGB của monitor LG 19': Set độ phân giải theo gợi ý của Win7 là 1440x900, ko cần set max, kết quả hình ảnh ngon lành.
- PC -> cổng DVI 2 -> đầu chuyển DVItoVGA -> cáp VGA -> cổng RGB của TV LED LG 42': Set độ phân giải theo gợi ý của Win7 là 1920x1080. Kết quả màn hình TV vẫn lên nhưng hình bị overscar vào giữa so với mỗi cạnh bên 1 khoảng khá lớn.
Lúc này điều khiển cân chỉnh của TV lại hiện nên mình chỉnh ra cho chuẩn màn hình, nhưng đến tối đa vẫn ko thể kéo giãn full được.
Bực mình quá đành bỏ tiền làm đoạn cáp HDMI ngon và đầu chuyển DVItoHDMI xịn theo card Asus để thực hiện cách 3.

3. Dùng VGA rời, cáp HDMI và cổng chuyển:
- Với monitor 19' vẫn vậy:
PC -> cổng DVI 1 -> đầu chuyển DVItoVGA -> cáp VGA -> cổng RGB của monitor LG 19': Set độ phân giải theo gợi ý của Win7 là 1440x900, ko cần set max, kết quả hình ảnh ngon lành.
- Với TV LED LG42 LW4500:
PC -> cổng DVI 2 -> đầu chuyển DVItoHDMI -> cáp HDMI -> cổng HDMI (đã thử 2 cổng, còn 1 cổng chưa thử nốt trên TV) của màn hình TV LED 42': Set độ phân giải theo gợi ý của Win7 là 1920x1080. Kết quả màn hình vẫn lên, màu sắc có vẻ tươi hơn hẳn so với khi dùng cáp VGA, nhưng màn hình lại nở to quá ở cả 4 cạnh, mỗi cạnh khoảng 1 cm. Xem phim thì ok nhưng để duyệt web hay xem text thì hơi khó chịu vì chữ ko nét như khi cắm qua cáp VGA.
Nếu giảm độ phân giải xuống 1 nấc (cỡ ~ 1728*xxx) thì màn hình TV vừa nguyên nhưng text vẫn vậy, ko nét.

Vậy làm sao để:
- Màn hình TV nối với VGA card qua HDMI xem nét như khi dùng Mor LCD kết nối với PC qua cáp VGA.
- Màn hình TV ở độ phân giải 1920x1080p@60 vẫn hiển thị full màn hình ko bị overscar

Có bạn nào dùng PC với TV và cà monitor giúp đỡ nhé

Thanks bạn rất nhiều.
Mình ở HN, hay online Skype trong giờ hành chính: poison_d2t
Self fone: 091.284.1981

Rất vui được học hỏi từ các bạn.
Trân trọng!

VICKEY333

Member
Ðề: Help: TV LED LG 42LW4500 kết nối với PC qua HDMI không nét và bị tràn màn hình

ko có hình ảnh,ko ai muốn đọc

khanhkun84

Active Member
Ðề: Help: TV LED LG 42LW4500 kết nối với PC qua HDMI không nét và bị tràn màn hình

ko có hình ảnh,ko ai muốn đọc

bác này nói linh tinh, tớ cũng ở HN và đang dùng ati 4670 đây. cũng dùng 1 monitor và 1 lcd đây. nhà bạn ở đâu nhỉ nếu tiện tớ wa chọc ngoáy cho. nhớ ấp đêt đờ rai vờ cho em nó nhé. 097 590 1314 cứ alo tớ giúp đc gì thì giúp, ko thì gửi cái team view tớ làm cho.

haipvg

Well-Known Member

Mình cũng dùng dòng LG 3d và nối với PC qua HDMI nhưng mình dùng onchip intel, Ban đầu cũng bị hình to hơn nhưng chỉ cần lựa chọn lại ratio của TV là vừa khít. (không chọn 16:9, cũng không 4:3, cụ thể là gì thì không nhớ vì không ở nhà)

bstuan

Member

Mình cũng mới mua LG42LW4500 và cũng bị "bệnh" giống như bác. Đã tự mày mò khắc phục được: khi kết nối với PC hoặc Laptop chọn Projector Only để có thể sử dụng độ phân giải Full HD 1080 của TV. Trong Menu của TV chọn chế độ màn hình là "Chỉ quét" sẽ tránh được chứng "tràn màn hình". Chúc bạn vui!

suddenboy

Samsung thì nhấn nút P-Size vài lần để qua chế độ j đó (quên mất tên) là hết ngay hiện tượng Overscale hoặc lệch hình. LG chắc cũng có nút tương tự...

buonleloi

Mình cũng mới mua LG42LW4500 và cũng bị "bệnh" giống như bác. Đã tự mày mò khắc phục được: khi kết nối với PC hoặc Laptop chọn Projector Only để có thể sử dụng độ phân giải Full HD 1080 của TV. Trong Menu của TV chọn chế độ màn hình là "Chỉ quét" sẽ tránh được chứng "tràn màn hình". Chúc bạn vui!

Bạn làm đúng như bạn này là đúng nè ! Menu > Hình Ảnh > Chế độ màn hình : Chỉ Quét.
Lúc này Tivi sẽ hiển thị chính xác theo độ phân giải của PC thiết lập.
Có 1 điều chú ý khi dùng Tivi LG là nếu bạn đặt Nhãn đầu vào cho cổng HDMI cắm vào PC là PC luôn thì chế độ Chỉ Quét mất tác dụng !!!

Connor

Well-Known Member

Bác viết dài thế này ai đọc đc @@

virus_k2t

con lg 47lw5700 và nhà em cũng bị tràn màn hình khi kết nối HDMI khi để độ phân giải cao nhất. Duyệt web rất bực, mất hơn nửa thanh tab trên, tab dưới. giảm độ phân giải thì lại ok nhưng mình ko thích. Mình gà nên nhờ mọi người giúp.

virus_k2t

Chỉ cần để chỉ quét trên tv là được mà. Còn chế độ: Duplicate, Extend hay Projector only đều được cả mà.

Dai Nhan

Member

Chỉ cần để chỉ quét trên tv là được mà. Còn chế độ: Duplicate, Extend hay Projector only đều được cả mà.

Nên dùng dây HDMI để cắm từ máy tính vào TV, hoặc với cạc màn hình cũ thì dùng dây DVI-HDMI.

Sau đó làm như virus_k2t viết là được L-)

hieu_huong

Bác muốn full màn hình thì chọn chế độ 1366*768 nhé (tùy card màn hình của PC), nếu dùng HDMI-HDMI thì sẽ hỗ trợ cao hơn, chứ VGA-HDMI thì chỉ chọn được độ phân giải vậy thôi!, hoặc bác phải chọn chế độ extend rùi kéo chương trình mún xem qua bên kia màn hình tivi thì có thê chỉnh được độ phân giải 1920!

khanhkun84

Active Member

Bác muốn full màn hình thì chọn chế độ 1366*768 nhé (tùy card màn hình của PC), nếu dùng HDMI-HDMI thì sẽ hỗ trợ cao hơn, chứ VGA-HDMI thì chỉ chọn được độ phân giải vậy thôi!, hoặc bác phải chọn chế độ extend rùi kéo chương trình mún xem qua bên kia màn hình tivi thì có thê chỉnh được độ phân giải 1920!

ko hẳn thế đâu bác ạ. cổng nào cũng hỗ trợ trên 1920 x 1080p hết, 3 cổng vga hdmi dvi đều thoải mái.

hieu_huong

ko hẳn thế đâu bác ạ. cổng nào cũng hỗ trợ trên 1920 x 1080p hết, 3 cổng vga hdmi dvi đều thoải mái.
Em cũng không rõ lắm, tại kinh nghiệm nên nghĩ vậy thôi, vì em chọn resolution là 1360*768 thì bên Tivi mới full được (chế độ 2 màn hình extended) :(, không biết có cách chỉnh khác không!

sissisdm

Member

Em cũng không rõ lắm, tại kinh nghiệm nên nghĩ vậy thôi, vì em chọn resolution là 1360*768 thì bên Tivi mới full được (chế độ 2 màn hình extended) :(, không biết có cách chỉnh khác không!

Bị y như bác! với TV LW5700.

Dùng LAP Win 7 thì nó full với 1080p. còn với cái Desktop win XP thì để 768p nó mới Full, để 1080p thì nó dun vào giữa (ko full màn). Thế mới đau

chả biết đường nào mà lần, tìm mọi cách vẫn ko full. Trong Catalyst cũng ko có chỗ để kéo màn hình ra cho full. Bó chiếu thật

janglac

Vừa mua 1 cái 42LW4500, tình trạng như chủ thớt. Thếm vào đó là 1 góc trái bị sọc đứng nhìn hơi khó chịu, đang gọi bảo hành. Có bác nào bị giống em ko? LG dạo này kém quá.

KTZ

e làm theo hướng dẫn.đã hết bị tràn màn hình.thks các bác

yellowriver

Banned

Samsung thì nhấn nút P-Size vài lần để qua chế độ j đó (quên mất tên) là hết ngay hiện tượng Overscale hoặc lệch hình. LG chắc cũng có nút tương tự...
Mình cũng kết nối thẳng TV SS với PC cáp HDMI nhận 1080p. Tuy nhiên chữ cũng ko đẹp, hình bị tràn; nếu chỉnh chế độ vừa khít thì chữ cũng vẫn xấu. Chả biết làm sao cả.

Kết nối với LAP chọn chế độ độc lập 2 màn hình cũng vậy.

v_t

Member

Mình cũng kết nối thẳng TV SS với PC cáp HDMI nhận 1080p. Tuy nhiên chữ cũng ko đẹp, hình bị tràn; nếu chỉnh chế độ vừa khít thì chữ cũng vẫn xấu. Chả biết làm sao cả.

Kết nối với LAP chọn chế độ độc lập 2 màn hình cũng vậy.

samsung thì mời bạn sử dụng cổng HDMI 2,
1 và 3 không ăn thua ạ.

yellowriver

Banned

Nhà e dòng đuôi 3 nên có mỗi 1 cổng hdmi mới cay cú. Mà e dùng máy bàn thì cạc Ati nó còn sp luôn cả hdtv rùi nhé. Ko hiểu sao chữ đọc lem nhem chán quá. Mặc dù chỉnh đủ kiểu 1080p, 1920x1080 rùi.

Bên trên