Help: TV LED LG 42LW4500 kết nối với PC qua HDMI không nét và bị tràn màn hình

v_t

Member
Ðề: Help: TV LED LG 42LW4500 kết nối với PC qua HDMI không nét và bị tràn màn hình

Nhà e dòng đuôi 3 nên có mỗi 1 cổng hdmi mới cay cú. Mà e dùng máy bàn thì cạc Ati nó còn sp luôn cả hdtv rùi nhé. Ko hiểu sao chữ đọc lem nhem chán quá. Mặc dù chỉnh đủ kiểu 1080p, 1920x1080 rùi.

ko dùng HDMI thử dùng dây VGA bình thường xem thế nào bác

chatocean

Member
Ðề: Help: TV LED LG 42LW4500 kết nối với PC qua HDMI không nét và bị tràn màn hình

Nếu bác xài VGA ATI thì có thể scale màn hình lại bằng cách vào catalys -> My digital flat panel -> Scaling OPtions
Sau đó kéo nó về 0% là ok :)

vnn11

Bác cài lại win8 nó tự chỉnh hết.fim nhạc hết chổ chê.

minh123asd

Em thì dùng cái lg 3d lw4500 32 inch, để máy tính độ phân giải 1920x1080 thì bị mất 1 vệt có độ rộng khoảng 2cm bên phía trái của tivi. Bực quá mà chưa biết làm cách nào khắc phục được. Nó không hiện thị được hết màn hình của máy vi tính.

Máy của em dùng cổng VGA, card onboard. Khi em để độ phân giải thấp hơn thì nó hiển thị đủ hết nhưng mà xấu và mờ.

HacDinhHong

Con laptop của mình chỉ có cổng VGA còn con TV LG 42LS460 thì chỉ có cổng HDMI và component nên mình mua sợi cáp VGA-component để cắm từ laptop ra TV nhưng trên TV hình ảnh nó bị nhòe, và bị lệch, có lúc thì TV không nhận thiết bị. Bác nào biết các set up độ phân giải và tần số sao cho thích hợp với con TV LG42LS460 không?
Thanks các bác rất nhiều

gakhung

Member

Chào các bạn. Mình cũng gặp vấn đề về kết nối giữa PC với tivi Led hiệu Sharp. Vì PC mình ko có cổng HDMI nên mình mua cáp 1 đầu VGA 1 đầu HDMI. Tuy nhiên khi kết nối lại ko lên hình ảnh gì cả( mặc dù mình chuyển sang ngõ vào HDMI trên tivi). Bạn nào biết chỉ mình với

khanhkun84

Active Member

Em thì dùng cái lg 3d lw4500 32 inch, để máy tính độ phân giải 1920x1080 thì bị mất 1 vệt có độ rộng khoảng 2cm bên phía trái của tivi. Bực quá mà chưa biết làm cách nào khắc phục được. Nó không hiện thị được hết màn hình của máy vi tính.

Máy của em dùng cổng VGA, card onboard. Khi em để độ phân giải thấp hơn thì nó hiển thị đủ hết nhưng mà xấu và mờ.
vào menu tivi phần setup hình ảnh, mày mò ra chỗ just scan là full hình ngay.

khanhkun84

Active Member

Chào các bạn. Mình cũng gặp vấn đề về kết nối giữa PC với tivi Led hiệu Sharp. Vì PC mình ko có cổng HDMI nên mình mua cáp 1 đầu VGA 1 đầu HDMI. Tuy nhiên khi kết nối lại ko lên hình ảnh gì cả( mặc dù mình chuyển sang ngõ vào HDMI trên tivi). Bạn nào biết chỉ mình với

pc của bác ko có VGA rời mà là onboard thì bác mua cổng chuyển làm gì phí tiền có ích gì đâu.
bác kiểm tra xem tivi có cổng VGA ko, nếu có thì cắm thẳng cổng VGA từ PC vào tivi rồi chỉnh đúng độ phân giải là ok

khanhkun84

Active Member

Con laptop của mình chỉ có cổng VGA còn con TV LG 42LS460 thì chỉ có cổng HDMI và component nên mình mua sợi cáp VGA-component để cắm từ laptop ra TV nhưng trên TV hình ảnh nó bị nhòe, và bị lệch, có lúc thì TV không nhận thiết bị. Bác nào biết các set up độ phân giải và tần số sao cho thích hợp với con TV LG42LS460 không?
Thanks các bác rất nhiều

khổ thân bác mua mấy cái tivi đời bây giờ toàn bị thiếu các cổng kết nối. mà lap của bác cổ lắm hay sao mà ko có HDMI?
lâu ko vào thớt này ko biết các bác đã khắc phục đc những vấn đề kia chưa?

chuonglv

Ðề: Re: Help: TV LED LG 42LW4500 kết nối với PC qua HDMI không nét và bị tràn màn hình

Em cũng đang mắc kẹt với con Plasma Toshiba...em chưa lập thớt mới nên đành comment ngay ở đây..mong được giúp đỡ
Hôm qua em vác con htpc cấu hình sau: main p8h61-m-pro, card ati 5450 1g ddr3, 4g ram sang nhà thằng bạn test hộ nó con TV Plasma 42 inch Toshiba ( HD ready )......trong quá trình test em thấy có hiện tượng sau:

1- Kết nối PC và TV qua dây HDMI khi vào Bios của Main để setup thì hình ảnh bị phóng to....thử để các chế độ 4:3, 16:9 hay Just Scan đều không xem được toàn bộ màn hình Bios------------>Khi chuyển sang chế độ Advanced Mode của Main thì màn hình hiện thị bị lỗi rác hình.....( Không biết do lỗi tương thích hay lỗi card màn hình ----em đã thử đổi đây HDMI xịn mà vẫn bị )------vào Windows 7 đều chạy bình thường và không thấy có lỗi gì cả.

2- Kết nối PC và LCD Samsung P2370 qua dây DVI thì bình thường không có vấn đề gì cả.

3- Thay card 5450 bằng card GT 440 và kết nối với TV qua HDMI thì vẫn setup Bios và vào Windows 7 bình thường....

Cao thủ nào biết nguyên nhân lỗi như lỗi 1 ở trên thì chỉ em biết với.....nếu lỗi card thì để em vác đi BH...còn nếu lỗi tương thích thì để vậy thôi......

554504

Member

Bạn đừng để chế độ 16:9 mà để chế độ Vưa màn hình là okie ngày :) Chúc thành công

khanhkun84

Active Member
Ðề: Re: Help: TV LED LG 42LW4500 kết nối với PC qua HDMI không nét và bị tràn màn hình

Em cũng đang mắc kẹt với con Plasma Toshiba...em chưa lập thớt mới nên đành comment ngay ở đây..mong được giúp đỡ
Hôm qua em vác con htpc cấu hình sau: main p8h61-m-pro, card ati 5450 1g ddr3, 4g ram sang nhà thằng bạn test hộ nó con TV Plasma 42 inch Toshiba ( HD ready )......trong quá trình test em thấy có hiện tượng sau:

1- Kết nối PC và TV qua dây HDMI khi vào Bios của Main để setup thì hình ảnh bị phóng to....thử để các chế độ 4:3, 16:9 hay Just Scan đều không xem được toàn bộ màn hình Bios------------>Khi chuyển sang chế độ Advanced Mode của Main thì màn hình hiện thị bị lỗi rác hình.....( Không biết do lỗi tương thích hay lỗi card màn hình ----em đã thử đổi đây HDMI xịn mà vẫn bị )------vào Windows 7 đều chạy bình thường và không thấy có lỗi gì cả.

2- Kết nối PC và LCD Samsung P2370 qua dây DVI thì bình thường không có vấn đề gì cả.

3- Thay card 5450 bằng card GT 440 và kết nối với TV qua HDMI thì vẫn setup Bios và vào Windows 7 bình thường....

Cao thủ nào biết nguyên nhân lỗi như lỗi 1 ở trên thì chỉ em biết với.....nếu lỗi card thì để em vác đi BH...còn nếu lỗi tương thích thì để vậy thôi......

bác cho em hỏi là bác kết nối vga và tivi, monitor... thì bác vào bios làm gì vậy?

support_anphat

các bác có sai lầm cơ bản màn TV Full HD cỡ lớn thường chỉ để xem film ,chơi game chứ lướt net ,đọc báo ,làm văn bản thì sẽ ko dc nét như xem trên màn vi tính .Vì cùng độ phân giải 1920x1080 thì màn càng to điểm ảnh càng lớn ,bởi vậy khi xem chữ trên báo mạng ở màn TV càng lớn sẽ nhòe và mờ hơn xem trên màn vi tính .VD :điểm ảnh trên màn hình vi tính 21.5" full HD thì nó cỡ bằng dấu chấm bút bi ,nhưng khi lên màn TV 42" thì nó bằng hạt gạo rùi :D .

support_anphat

muốn xem báo nét hơn trên màn TV cỡ lớn thì với Win7 ,các bạn vào control panel ,chọn Display ,chọn mục Adjust ClearType Text để tinh chỉnh thêm cỡ chữ ,độ sắc nét cho phù hợp .

ahatuananh

Well-Known Member

Bạn làm đúng như bạn này là đúng nè ! Menu > Hình Ảnh > Chế độ màn hình : Chỉ Quét.
Lúc này Tivi sẽ hiển thị chính xác theo độ phân giải của PC thiết lập.
Có 1 điều chú ý khi dùng Tivi LG là nếu bạn đặt Nhãn đầu vào cho cổng HDMI cắm vào PC là PC luôn thì chế độ Chỉ Quét mất tác dụng !!!
Em dùng cáp VGA thì "Chế độ chỉ quét" mất tác dụng bác à, vẫn bị lệch 2cm, thế mới đau, bác có hướng nào khác ko?

vanromance

Thử xem độ phân giải Tv và màn hình .

gacontmt

Nhà mình mới mua tivi mới nên mình lấy tivi LG 32LD330 thay màn hình vi tính. Mình nối tivi với PC bằng dây cáp VGA kết quả hình bi khuất bên phải.
0b934c6cdebf6c7ae30ad4ecba92916e_51817789.1024768.bmp

hình này mình để độ phân giải 1024x768
Thông số máy E7400, Ram 2G, Card màn hình GT430
Mình đã thử chỉnh độ phân giải máy tính 1360x768 thì chữ bị nhòe và khuất cả trái lãn phải.
Ai giúp mình với (*_*)

jacks_ak47

Member

mình cũng đã gặp phải trường hợp như trên rồi. và cách chỉnh thì chỉ ở trên TV thôi, không liên quan đến PC đâu. mấy bữa nay pc hư nên ko chỉ chi tiết dc. :((. nhưng mình lưu ý 1 điều là các bạn chỉ chỉnh các thông số trên TV thôi nha.

spkt

Banned

Nhà mình mới mua tivi mới nên mình lấy tivi LG 32LD330 thay màn hình vi tính. Mình nối tivi với PC bằng dây cáp VGA kết quả hình bi khuất bên phải.

hình này mình để độ phân giải 1024x768
Thông số máy E7400, Ram 2G, Card màn hình GT430
Mình đã thử chỉnh độ phân giải máy tính 1360x768 thì chữ bị nhòe và khuất cả trái lãn phải.
Ai giúp mình với (*_*)

TV của bạn chỉ nên để ở độ phân giải 1366 x 768 là OK thôi

Bên trên