Himedia Q5ii hàng chính hãng , phiên bản quốc tế , đập hộp từ ngoài vào trong...

hd giá rẻ

[video=youtube;4N4snYsu6UU]http://www.youtube.com/watch?v=4N4snYsu6UU[/video]
Sau bao ngày trì hoãn, cuối cùng Himedia Q5 II phiên bản Quốc tế đã có mặt tại Hdgiare vào ngày hôm nay. Thật sự hồi hộp bởi đây là sản phẩm được mong chờ nhất trong thời gian vừa qua. Hơn 100 sản phẩm Himedia phiên bản nội địa được tung ra để hạ nhiệt, thỏa lòng trông ngóng của khách hàng muốn sở hữu sản phẩm mới nhất của Himedia đó là Android Box Himedia Q5 II và giờ đây sau gần 1 tháng, phiên bản Quốc tế mới cập bến nằm trên kệ của Hdgiare.
I-Phần cứng

1-Vỏ hộp bên ngoài

2- Mở sản phẩm

Còn đây là phụ kiện của em nó, bao gồm 1 cáp HDMI, 1 nguồn, 1 điều khiển, 1 sách hướng dẫn và 1 cáp nối ổ Sata.

Mặt trước sản phẩm nhỏ nhắn, tinh tế đến từng góc cạnh , rất sang trọng. Thay vì lớp nhôm được đánh xước thì Himedia Q5II được sơn 1 lớp sơn tĩnh điện trên bề mặt của nhôm tạo cảm giác rất pro.

Himedia Q5ii tinh tế trong thiết kế. Himedia Q5 2 có đầ đủ các cổng kết nối để bạn dễ dàng trích xuất âm thanh và kết nối thiết bị ngoại vi.

http://hdgiare.com.vn/wp-content/uploads/himedia_q5_ii.jpg[/img]

Với cổng HDMI 1.4 , q5ii hỗ trợ tốt cho các định dạng phim 3D. Q5ii cũng  hỗ trợ cổng âm thanh Coxial và Optical ,ngoài ra có  2 cồng AV dành cho các âm ly cổ không có đường KTS

Mặt sau với các cổng kết nối của Himedia Q5 2
Ngoài ra Q5ii còn tích hợp Wifi bên trong với 1 ăng ten thu sóng bên ngoài. Khách hàng có thể dùng Wifi hoặc cắm cổng Lan trực tiếp vào Q5 II thông qua cổng Lan 100.
Giờ hãy cùng Hdgiare mở banh em nó ra nhé :

Bên trong "ruột gan" của Himedia q5 II
Nhìn rất đơn giản, theo đánh giá của em thì linh kiện của Himedia khá chất, toàn bộ tụ dùng là tụ nhôm, linh kiện sáng bóng. Có một điều ngạc nhiên với mình là miếng tản nhiệt cho CHIP là một miếng rất mỏng, mình có hỏi nhà phân phối họ nói là đó là Miếng tản nhiệt kiểu mới có tên là  Graphite sink,  "Graphite sink is Nano technology" . Nói thật mình không tin tưởng cái công nghệ này lắm, mình có xin tháo máy và thay lại toàn bộ lô hàng mình nhập thành miếng tản nhiệt NHÔM như này

Mình nghĩ Nano hay Nami thì không thể tốt bằng Nhôm được, cái miếng Graphite Nano đấy thấy mỏng như tờ giấy có 3 lớp dán đè lên nhau cảm giác hơi bất an :) . Thế nên bác nào mua hàng bên em được lợi ngay từ cái này ạ.

II- Bắt đầu đến phần mở máy và dùng thử:

1-Chuẩn bị:  Em sử dụng 1 TV LG 3D 6500, 1 dàn âm thanh Yamaha VX765 và  loa JBL , 1 Dock Orico 6518, 1 chuột bay MELE

2-Khởi động máy lên , giao diện của Himedia q5 II khá bắt mắt:

Trước hết vào phần Setting cài đặt Tiếng Việt cho em này đã :

Phiên bản firmware mới nhất ngày 5 tháng 9 rồi.

Giờ chạy thử phim bằng ổ cứng trên Himedia Q5 II để xem sự mượt mà và sự hỗ trợ các định dạng như nào nhé .

Thử ngay mấy em Bluray 3D ISO loại BD50 cho máu :

Tua tới , tua lui cực mượt mà, phụ đề rõ ràng. Tuy nhiên có 1 điều hơi buồn là nó không chơi được Bluray FULL MENU, cái này mình kì vọng nhiều nhất, có lẽ họ không mua bản quyền nên ko hỗ trợ cái này.

Thử sang Bluray ISO của Thúy Nga

Q5 ii chơi được , tuy nhiên sự lược hóa Menu làm cho sự hấp dẫn và cuốn hút của đĩa này cũng mất đi một phần thi vị.

Tín hiệu qua dàn âm thanh Passthough khá tốt, Himedia Q5 2 passthrough được DTS-HD

và cả Dolby:

Các file khác như MKV, AVI, MP4 thì quá đơn giản đối với Himedia Q5. Nhưng có 1 thực tế hơi buồn tại thời điểm này là Hiemdia Q5 chưa hỗ trợ DVD ISO,vậy là cả kho Thúy Nga, ASIA, và Vân Sơn của mềnh tạm thời bị vứt vào xó. Nhưng chắc chắn mình nghĩ firmware sau của hãng sẽ cập nhập cái này thôi.

3-Phim ảnh rồi, giờ test sang phần Âm nhạc cho xôm nào,chà Q5 hỗ trợ hết các định dạng nhạc lossless:

này thì FLAC

Này thì file WAV

Này thì APE

Thử nhạc này cho nên dàn chuyên dụng mới thấy hay, mình thử nghe qua âm ly và loa của phim thấy tệ quá. Tuy nhiên phần âm thanh nghe 2 kênh này mình đánh giá ở mức độ trung bình. Tiếng ra của Q5 ii không sâu và đủ khỏe để thấy sự khác biệt so với các đầu khác. Cái này phù hợp cho bác nào không cầu kỳ khi nghe 2 kênh. Mà có cầu kỳ thì chắc chắn cũng không dùng em này để phát nhạc rồi.

4- Test sang phần ứng dụng

Vì có CH Play nên mình dễ dàng cài được một số chương trình hữu dụng.

Cài thử HDVIET xem sao :

Chạy ngon lành:

III- Đánh giá

Ưu điểm: Ưu điểm lớn nhất của sản phẩm là đẹp và rẻ. Với mức giá trên 2tr một chút thì Q5 II xứng đáng là sản phẩm giải trí đáng để mua đề chọc vọc và sử dụng cho những nhu cầu cơ bản nhất. Điểm mạnh của Q5ii chính là thừa hưởng kho ứng dụng khổng lồ của Android để bạn khám phá.

Nhược điểm: Sản phẩm mới ra lò nên firmware chưa hoàn thiện. Tiếng Việt vẫn lẫn Tiếng Trung lộn xộn.

Không hỗ trợ Bluray full Menu hay giản lược mà chỉ có thể chạy thẳng vào nội dung chương trình , mất đi nét đẹp của Bluray nguyên gốc.

Chưa hỗ trợ DVD ISO, một thiệt thòi lớn cho khách hàng sưu tầm kho nhạc DVD ISO như Thúy Nga, ASIA...

Không gắn được ổ cứng bên trong.

Không có Quạt tản nhiệt nên chạy lâu thấy nóng gây cảm giác không yên tâm mặc dù nhà sản xuất bảo như thế là bình thường không vấn đề gì. Bác nào chưa yên tâm, thích ăn chắc mặc bền thì làm thêm cái quạt tản nhiệt như Mod Tienlequoc đã làm nè : http://www.hdvietnam.com/diendan/229-android-box/682535-ky-thuat-lap-quat-tan-nhiet.html

Kết luận: Đây thực sự là một sản phẩm Android Box đáng để mua và trải nghiệm trong thời điểm này.

PS: Đây là topic khá hay để tối ưu hóa Q5, các bác chưa mua Q5 có thể tham khảo : http://www.hdvietnam.com/diendan/229-android-box/687511-huong-dan-toi-uu-cho-himedia-2.html

Chỉnh sửa lần cuối:

tienlequoc

Well-Known Member
Ðề: Himedia Q5ii hàng chính hãng , phiên bản quốc tế , đập hộp từ ngoài vào trong...

Bác chủ giải đáp giúp em câu hỏi này nhé: Miếng nhôm là tự công ty nhập hàng thay vào hay của hãng thay cho cái Graphite sink?

hd giá rẻ

Ðề: Himedia Q5ii hàng chính hãng , phiên bản quốc tế , đập hộp từ ngoài vào trong...

Miếng nhôm bên em tự nhập , em nhập 50c và mới chỉ thay được 45c, cuối tuần em sẽ có 300c miếng nhôm tản nhiệt, có thể chia sẻ cho anh em :)

smallgent

Well-Known Member

pak hd giá "gẻ" :))) confirm lại giúp hình như nó có cái cáp màu đỏ vàng gì sao giống cáp e-sata vậy? Tks.

thaovjp89

Well-Known Member
Re: Ðề: Himedia Q5ii hàng chính hãng , phiên bản quốc tế , đập hộp từ ngoài vào trong...

pak hd giá "gẻ" :))) confirm lại giúp hình như nó có cái cáp màu đỏ vàng gì sao giống cáp e-sata vậy? Tks.

Ơ chuẩn rồi bác sờ mon. HimediaQ5 II chơi thẳng ổ Sata đó bác :-B

hd giá rẻ

Cáp Sata cắm với ổ cứng gắn trong chân Sata đó bác Smallgent :)

tienlequoc

Well-Known Member

Miếng nhôm bên em tự nhập , em nhập 50c và mới chỉ thay được 45c, cuối tuần em sẽ có 300c miếng nhôm tản nhiệt, có thể chia sẻ cho anh em :)
Bác có biết là giải pháp tản nhiệt Graphite sink hiện đang dùng trong các dòng điện thoại cao cấp của LG/Panasonic không? Chỉ một miếng Graphic sink mỏng như băng keo đã tản nhiệt được cho cái điện thoại (cả cục pin khi sạc nóng) của LG. Bác xem nhé:
attachment.php

Em đã từng thử test bản cũ và bản mới với miếng Graphite này và thấy nhiệt độ cải thiện rõ rệt. Bác nghĩ sao mà gỡ nó ra và thay miếng nhôm vào? Bác dán lên chip bằng cái gì?

oldfriend

Moderator
tuy chưa biết thay miếng tản nhiệt bằng nhôm là tốt hay ko nhưng sao ko kết hợp luôn, cho miếng nhôm nằm lên trên miếng tản nhiệt Graphic sink :)

hd giá rẻ

Hi các bác, có một bác vừa gọi điện hỏi em là : " Bên em thay miếng tản nhiệt nhôm như vậy thì có còn được Bảo hành chính hãng? " Em xin báo cáo với các bác là bên em thay xong thì bên nhà phân phối Himedia mới dán tem ạ. Nên các bác yên tâm là hàng chính hãng,bảo hành chính hãng tại nhà phân phối ạ. Tem Việt An nguyên vẹn ạ.

hd giá rẻ

Bác có biết là giải pháp tản nhiệt Graphite sink hiện đang dùng trong các dòng điện thoại cao cấp của LG/Panasonic không? Chỉ một miếng Graphic sink mỏng như băng keo đã tản nhiệt được cho cái điện thoại (cả cục pin khi sạc nóng) của LG. Bác xem nhé:
attachment.php

Em đã từng thử test bản cũ và bản mới với miếng Graphite này và thấy nhiệt độ cải thiện rõ rệt. Bác nghĩ sao mà gỡ nó ra và thay miếng nhôm vào? Bác dán lên chip bằng cái gì?
Kinh nghiệm bán hàng của em đã dạy cho em 1 bài học xương máu về tấm Graphice rồi ạ. Cả một đơn hàng của Egreat R300 dùng cái này và kết quả là khách hàng dùng lâu lâu khoảng 45p-50p là máy khởi động lại ạ. Cho đến con Hdlife V9 lúc đầu dùng tấm này và cuối cùng cũng phải thay hết sang tản nhiệt nhôm ạ. Bác không tin có thể gọi cho bác Hdlife hỏi thử xem đúng không ạ. Chính vì thế khi em đề nghị thay bên nhà phân phối chấp nhận ngay .
Điện thoại LG dùng GPU gì bác ơi em không rõ, nhưng nếu ARM thì bản chất là tiết kiệm điện và nhiệt lượng sinh ra khi hoạt động không nhiều nhưng quan trọng là khi gắn GPU bên trong như Hisilicol thì nóng lắm đấy ạ.
Em dùng keo tản nhiệt của máy tính để gắn bác ạ, phải dùng loại này mới truyền được nhiệt sang miếng Nhôm bác ạ.

dhruan

Member

thay miếng nhôm tản nhiệt là làm theo cảm tính chứ chưa dám chắc bac chủ thớt và nhà nhập khẩu đã hiểu rõ vấn đề tản nhiệt của Graphic rồi. Theo mình thấy nên dán thêm miếng tản nhiệt nhôm lên trên miếng Graphic luôn thì hay hơn ( vẫn là cảm tính của những người sử dụng)... còn tính năng, công nghẹ của tấm Graphic không ai biết nên thay mò vậy thôi.

tienlequoc

Well-Known Member

Kinh nghiệm bán hàng của em đã dạy cho em 1 bài học xương máu về tấm Graphice rồi ạ. Cả một đơn hàng của Egreat R300 dùng cái này và kết quả là khách hàng dùng lâu lâu khoảng 45p-50p là máy khởi động lại ạ. Cho đến con Hdlife V9 lúc đầu dùng tấm này và cuối cùng cũng phải thay hết sang tản nhiệt nhôm ạ. Bác không tin có thể gọi cho bác Hdlife hỏi thử xem đúng không ạ. Chính vì thế khi em đề nghị thay bên nhà phân phối chấp nhận ngay .
Điện thoại LG dùng GPU gì bác ơi em không rõ, nhưng nếu ARM thì bản chất là tiết kiệm điện và nhiệt lượng sinh ra khi hoạt động không nhiều nhưng quan trọng là khi gắn GPU bên trong như Hisilicol thì nóng lắm đấy ạ.
Em dùng keo tản nhiệt của máy tính để gắn bác ạ, phải dùng loại này mới truyền được nhiệt sang miếng Nhôm bác ạ.

Bác nói sai cơ bản rồi nhé: CPU của Q5II có tên là Hisilicon và nó đúng là công nghệ ARM, còn GPU của nó là Mali 400 như rất nhiều điện thoại android khác nhé. Bác cần thì em gửi cataloge của CPU con Q5II này cho bác nhé.

Bác nói rõ cho em biết bác dán miếng nhôm đó bằng loại keo gì? Hiệu gì? thông số ra làm sao?

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhyk

Well-Known Member

Bác chủ có tặng bác ziczacymail con nào chưa... Bác í đang giúp bác tiêu thụ gấp 10 lần trước đây đó...

saigon1975

Q5 II vẫn chưa thể hoàn thiện, chờ đợi gần 1 tháng cả bản nội đại + quốc tế vẫn chưa hoàn thiện được, vẫn còn lỗi.... thôi tạm thời an phận với HDP

Re: Ðề: Himedia Q5ii hàng chính hãng , phiên bản quốc tế , đập hộp từ ngoài vào trong...

Em đang dùng HiMedia Q5 II của Smartshop http://www.smartshop.com.vn/ thông qua Bác Tiến gửi , e cũng chưa kịp cảm ơn cho việc hỗ trợ này. Em định làm review rồi cảm ơn luôn 1 thể. Nhưng bác nói rồi e cũng tiện thể cám ơn trên thread này, tạo điều kiện vọc phá.

Thanks Bác Tiến & SmartShop

Ps: Sorry bác HD giá rẻ, e spam 1 chút trong thread này

Bác chủ có tặng bác ziczacymail con nào chưa... Bác í đang giúp bác tiêu thụ gấp 10 lần trước đây đó...

hd giá rẻ

Bác nói sai cơ bản rồi nhé: CPU của Q5II có tên là Hisilicon và nó đúng là công nghệ ARM, còn GPU của nó là Mali 400 như rất nhiều điện thoại android khác nhé. Bác cần thì em gửi cataloge của CPU con Q5II này cho bác nhé.
400
Bác nói rõ cho em biết bác dán miếng nhôm đó bằng loại keo gì? Hiệu gì? thông số ra làm sao?
Hisilicol thực chất là tên Huwei đặt mà bác, nó là ARM với GPU Mali400. Khác là điện thoại Android không dùng con Hisilicol này thôi, nếu dùng thì chắc chắn nóng lắm, con này sinh ra có phải để cho Điện thoại đâu bác. Em chưa thấy con điện thoại nào hoạt động nóng cả nhưng với con Q5 thì nóng thật. Có hỏi thì biết hỏi nhà phân phối , họ bảo không vấn đề gì thì mình biết vậy nhưng thực tế là không an tâm nên gắn miếng Nhôm cho an toàn. Em dùng keo Star822 bác ạ.

Do e này chay chế độ perfomance 1200 MHz, con nào mà chạy tốc đô Max này đều nóng, thường mấy nhà sản xuất sẽ Build kernel sang chế đô ondemand hay conversation trong firmware mới tránh được tình trạng này, CPU cần bao nhiêu chạy bấy nhiêu

Chạy performance thì ưu điểm là tốc độ nhanh, giống như xe máy cừ rồ ga 100Km/h, chạy hoài kiều này sao không nóng mới lạ

Hisilicol thực chất là tên Huwei đặt mà bác, nó là ARM với GPU Mali400. Khác là điện thoại Android không dùng con Hisilicol này thôi, nếu dùng thì chắc chắn nóng lắm, con này sinh ra có phải để cho Điện thoại đâu bác. Em chưa thấy con điện thoại nào hoạt động nóng cả nhưng với con Q5 thì nóng thật. Có hỏi thì biết hỏi nhà phân phối , họ bảo không vấn đề gì thì mình biết vậy nhưng thực tế là không an tâm nên gắn miếng Nhôm cho an toàn. Em dùng keo Star822 bác ạ.

thmac

Member

Suy luân đơn giản của mình:

--Nhà sx ko ngu đến nỗi tiết kiệm 1 miếng nhôm mà phải bh cả lô sản phẩm.

Mình đang sd con Q5II Q.Te (nhờ bác Tiến đặt dùm). Và cũng đã để thử qua đêm chỉ tắt TV, tới trưa mình mở TV lên con Q5II vẫn phát bình thường. Nhiệt độ khi sờ vào cảm thấy nóng trong mức cho phép, chứ ko quá nóng như con DUNE 102, 303D.

Mình để ý thì thấy khi play những file film, nhạc dung lượng thấp thì Q5II nóng ít hơn khi play nhưng file 3D vài chục GB.

Mình lại suy luận đơn giản CPU của con Q5II sẽ tự điều tiết khi xử lý.

Đó là mình chưa cài CPU Master theo hd ở đây đó.

tienlequoc

Well-Known Member

Điện thoại dùng chip hisilicon thì đã có rùi bác nhé, kể cả lõi tứ. Check google phát có ngày.

oldfriend

Moderator
đã có giải pháp giảm tốc độ chạy của CPU rồi thì nó sẽ bớt nóng thôi :)

Bên trên