Hở sáng hay câu chuyện "kệ mịa nó!"

cmkazan1

Banned
Ðề: Hở sáng hay câu chuyện "kệ mịa nó!"

hở vừa thôi, chứ hở nhiều quá, mắt nhìn khó chịu lắm

anhthu2002

Member

Nếu để xăm soi ra thì mình tin chắc đến 99% là hở sáng ở tất cả các loại LED, nặng quá thì mới nên đổi BH ko thì cứ kệ mịa nó thôi, màn càng rộng inch càng lớn thì độ hở sáng càng nhiều ( mà bây giờ các bác chơi HD ít khi dùng dưới 40" lắm :)) )

vNistelrooy

Mình cũng không hiểu khái niệm "hở sáng" có từ đâu và từ bao giờ mà rất nhiều người coi là nghiêm trọng. Đối với mình thì càng sáng mạnh càng tốt, miễn là sáng đều giữa các vị trí đèn LED. Quan điểm của mình thì về logic vị trí LED cạnh như vậy không thể sáng đều bằng LED nền, LED sáng mình sẽ chỉnh độ sáng đền nền xuống cho vừa thì thôi. Theo mình đèn LED càng sáng chứng tỏ chất lượng càng tốt. Do vậy mình cũng không để ý lắm đến chuyện "hở sáng".
Quan điểm cá nhân của mình là như vậy.

Nếu để xăm soi ra thì mình tin chắc đến 99% là hở sáng ở tất cả các loại LED, nặng quá thì mới nên đổi BH ko thì cứ kệ mịa nó thôi, màn càng rộng inch càng lớn thì độ hở sáng càng nhiều ( mà bây giờ các bác chơi HD ít khi dùng dưới 40" lắm :)) )

rainsg

Member

Giả sử thế này nhé: sau một thời gian dành dụm, bạn bỏ ra hàng chục triệu đồng mua một con TV thuộc hàng cao cấp nhất của hãng, đem về thì thấy hình ảnh như thế này, http://www.hdvietnam.com/diendan/60-thiet-bi-phat-hinh/432908-mua-tv-samsung-55es8000-mua-phai.html .

Đem lên hãng hỏi thì được bảo như thế này là BÌNH THƯỜNG , lên HDVietnam thì được bạn symphony và nhiều bạn khác bảo là KỆ MẸ NÓ =))

Tôi khá là tò mò không biết các bạn ủng hộ thái độ "KỆ MẸ NÓ" khi bản thân rơi vào trường hợp như vậy, vẻ mặt của bạn sẽ như thế nào nhỉ ??

vNistelrooy

Theo như ảnh chụp thì mình cho rằng trường hợp này chắc chắn là lỗi, không thể "kệ mẹ nó" được.
Ảnh chụp rõ ràng là cường độ sáng các đèn LED là không đều nhau.
Mình không hiểu nếu các đèn LED có cường độ sáng đều nhau và khi chỉnh độ sáng đèn nền xuống thì hết hiện tượng có các đốm sáng thì có gọi là "hở sáng" hay không? (để mức sáng cao nhất thì có thể vẫn bị).

Giả sử thế này nhé: sau một thời gian dành dụm, bạn bỏ ra hàng chục triệu đồng mua một con TV thuộc hàng cao cấp nhất của hãng, đem về thì thấy hình ảnh như thế này, http://www.hdvietnam.com/diendan/60-thiet-bi-phat-hinh/432908-mua-tv-samsung-55es8000-mua-phai.html .

Đem lên hãng hỏi thì được bảo như thế này là BÌNH THƯỜNG , lên HDVietnam thì được bạn symphony và nhiều bạn khác bảo là KỆ MẸ NÓ =))

Tôi khá là tò mò không biết các bạn ủng hộ thái độ "KỆ MẸ NÓ" khi bản thân rơi vào trường hợp như vậy, vẻ mặt của bạn sẽ như thế nào nhỉ ??

htrung

Active Member

Kệ bác chủ theard thích ti vi hở sáng.

Mình mua thì mình vẫn cứ soi, mắt thấy hở sáng là cóc trả tiền. Trừ khi trả tiền rồi thì phải chịu, cơ mà lỗi quá thì phải đòi quyền lợi.

Với tư tưởng kệ mẹ nó rồi thì toàn hàng test lỗi hở sáng sẽ được chuyển về VN bán.

Mình cóc cần biết TV nó làm thế nào, nhưng vấn đề hở sáng là trách nhiệm của hãng , không phải của người tiêu dùng, người tiêu dùng không cần phải biết vì sao sản phẩm lỗi ....

kook123

Kệ bác chủ theard thích ti vi hở sáng.

Mình mua thì mình vẫn cứ soi, mắt thấy hở sáng là cóc trả tiền. Trừ khi trả tiền rồi thì phải chịu, cơ mà lỗi quá thì phải đòi quyền lợi.

Với tư tưởng kệ mẹ nó rồi thì toàn hàng test lỗi hở sáng sẽ được chuyển về VN bán.

Mình cóc cần biết TV nó làm thế nào, nhưng vấn đề hở sáng là trách nhiệm của hãng , không phải của người tiêu dùng, người tiêu dùng không cần phải biết vì sao sản phẩm lỗi ....

Tivi LED là phải có sáng 1 tý, đó ko phải là lỗi. Tivi hở sáng càng ít thì càng đắt tiền.

Khi nào bác coi phim cảnh tối mà ánh sáng nó loang lổ ra thì mới gọi là lỗi

Nếu ko thích hở sáng tí nào thì mua Plasma. Plasma ko hở sáng tý nào vì đơn giản ko có đủ sáng để mà hở ( do đó muốn coi Plasma thì phải tắt hết đèn ).

renhat

Well-Known Member

bác nói quá chuẩn.
e thấy các bác cứ quan trọng hoá hở sáng rồi điểm chết. e thây bác nào càng soi kĩ thì lại hay dính bảo hành.
còn bác nào đại khái thì chả bao giờ dính.

lahabentin

Well-Known Member

Tivi LED là phải có sáng 1 tý, đó ko phải là lỗi. Tivi hở sáng càng ít thì càng đắt tiền.

Khi nào bác coi phim cảnh tối mà ánh sáng nó loang lổ ra thì mới gọi là lỗi

Nếu ko thích hở sáng tí nào thì mua Plasma. Plasma ko hở sáng tý nào vì đơn giản ko có đủ sáng để mà hở ( do đó muốn coi Plasma thì phải tắt hết đèn ).
Giờ tôi mới thấy thấm thía cái câu nói của cổ nhân: " Nhân bất học bất tri lý "

Hãy đọc lại bài này để hiểu vì sao Plasma không bị hiện tượng hở sáng như LCD.
http://www.hdvietnam.com/diendan/60-thiet-bi-phat-hinh/729559-plasma-lcd-oled-su-khac-biet.html

kook123

Nói tới Plasma thì sẽ có ai đó phản ứng này nọ. Nhưng giờ Plasma đang bị ép chết từ từ nên ko cần nói qua nói lại nữa:D. Hiện tại là IPS LED thống trị, hở sáng gì đó cũng chỉ là câu chuyện "kệ mịa nó" như bác chủ nói mà thôi. Khi xem phim coi tivi vẫn đẹp tuyệt là được , màu sắc chính xác, tươi sáng, góc nhìn rộng :D

bác nói quá chuẩn.
e thấy các bác cứ quan trọng hoá hở sáng rồi điểm chết. e thây bác nào càng soi kĩ thì lại hay dính bảo hành.
còn bác nào đại khái thì chả bao giờ dính.

Điểm chết nên soi kỹ chứ bác. Có từ 4 điểm chết trở lên là được trả hàng về lấy cái khác mà bác :D

ldlbq

Member

Giờ tôi mới thấy thấm thía cái câu nói của cổ nhân: " Nhân bất học bất tri lý "

Hãy đọc lại bài này để hiểu vì sao Plasma không bị hiện tượng hở sáng như LCD.
http://www.hdvietnam.com/diendan/60-thiet-bi-phat-hinh/729559-plasma-lcd-oled-su-khac-biet.html

Kiến thức chỉ đến mức độ "Plasma ko hở sáng tý nào vì đơn giản ko có đủ sáng để mà hở ( do đó muốn coi Plasma thì phải tắt hết đèn )." thì e rằng không hiểu được câu nói " Nhân bất học bất tri lý ". Có lẽ bạn nên diễn giải cho rõ, cho thấm thía.

danvt

Well-Known Member

Do có "sự hiểu biết" về hở sáng nên chúng ta mới săm soi, xét nét, và cực kỳ khó chịu khi phát hiện ra TV mình bị hở sáng :D. Người bình thường sử dụng thì 99% chẳng ai thèm để ý làm gì cả (dĩ nhiên là đối với trường hợp hở sáng ít, vừa phải, còn hở một cục to đùng thì không thể KEMENO được).
Còn ai muốn không hở sáng thì Plasma thẳng tiến.

kook123

Không hở sáng 1 tý nào thì lại bị độ sáng yếu, vì bản chất của từng công nghệ là như thế. Có điều khi coi phim hay tivi thì cái hở sáng ko ảnh hưởng gì, trong khi cái độ sáng yếu thì lại có. Cho nên người tiêu dùng mới chuộng LED hơn Plasma ( mặc dù có nhiều bài viết và cũng có nhiều người sử dụng Plasma khen Plasma hơn LED ). Thêm vào đó LED thân thiện với môi trường hơn Plasma ( do tiêu tốn ít điện, linh kiện cấu tạo " xanh" hơn ,... ) nên người tiêu dùng cũng ưu ái LED hơn Plasma

Nhưng trường hợp của mình thì có nên kệ mẹ nó không anh em :(( :((

http://www.hdvietnam.com/diendan/60-thiet-bi-phat-hinh/674053-van-de-tv-led-ho-sang.html

Trường hợp của bạn thì ko phải hở sáng kiểu bình thường mà khi đang coi phim hay tivi cũng bị hở sáng ===> đó là lỗi, cần bảo hành nhé bạn. Khi nào coi phim và tivi mà ko thấy hở sáng thì mới ok

P/S: thấy bác nói là đã được đổi tivi mới, vậy bác chưa hài lòng là chưa hài lòng chỗ nào vậy bác ? Tivi mới cũng bị lỗi y chang vậy hay sao ?

manhtran71

Well-Known Member

Không hở sáng 1 tý nào thì lại bị độ sáng yếu, vì bản chất của từng công nghệ là như thế. Có điều khi coi phim hay tivi thì cái hở sáng ko ảnh hưởng gì, trong khi cái độ sáng yếu thì lại có. Cho nên người tiêu dùng mới chuộng LED hơn Plasma ( mặc dù có nhiều bài viết và cũng có nhiều người sử dụng Plasma khen Plasma hơn LED ). Thêm vào đó LED thân thiện với môi trường hơn Plasma ( do tiêu tốn ít điện, linh kiện cấu tạo " xanh" hơn ,... )
Theo bác plasma không hở sáng vì cường độ sáng yếu? Cường độ sáng 1 chiếc TV bao nhiêu thì đủ với bác? Bác có bao giờ sử dụng TV với cường độ sáng là max?

kook123

Theo bác plasma không hở sáng vì cường độ sáng yếu? Cường độ sáng 1 chiếc TV bao nhiêu thì đủ với bác? Bác có bao giờ sử dụng TV với cường độ sáng là max?

Thế bác có biết tại sao người ta nói ko để Plasma nơi có nguồn sáng mạnh ko ( ví dụ như phòng khách ), trong khi LED lại để được ? Với LED mà bác để cường độ sáng là max thì mất hết chi tiết bác nhé, với lại LED để cường độ sáng bình thường là quá đỷ để hình ảnh sáng rõ, tươi tắn, cần gì để max ?!!!

manhtran71

Well-Known Member

Thế bác có biết tại sao người ta nói ko để Plasma nơi có nguồn sáng mạnh ko ( ví dụ như phòng khách ), trong khi LED lại để được ? Với LED mà bác để cường độ sáng là max thì mất hết chi tiết bác nhé, với lại LED để cường độ sáng bình thường là quá đỷ để hình ảnh sáng rõ, tươi tắn, cần gì để max ?!!!

Thế thì kiến thức của bác về TV thông qua "người ta nói" còn bản thân chưa bao giờ trải nghiệm? Cám ơn những chia sẻ của bác.

kook123

Thế thì kiến thức của bác về TV thông qua "người ta nói" còn bản thân chưa bao giờ trải nghiệm? Cám ơn những chia sẻ của bác.

Thế thì bác cứ kiểm chứng xem " người ta nói " là đúng hay sai, vậy nhé. Ko cần thiết phải mua Plasma về mới gọi là trải nghiệm, ra trung tâm điện máu đèn sáng trưng là thấy LED và Plasma khác nhau như thế nào rồi :D

Nói gì thì nói, Plasma phải như thế nào thì mới bị "ép chết". Còn LED "hở sáng" thì như bác chủ nói là câu chuyện "kệ mịa nó", người tiêu dùng vẫn đa số chọn LED. Thế nhé, chúc bác vui. Ko nên nói nhiều về 1 công nghệ đang chết như Plasma.

renhat

Well-Known Member

ây cha! mong sao sớm đưa oled ra thị trường xem có bị hở sáng ko chứ cứ như thế này thì mệt mỏi thật. thôi thì sống chung với lũ vậy các bác nhi!!!!!!!!!!!!!!!

meocon

Well-Known Member

LG nhà mình bị , thằng bạn mới mua cũng bị , sống chung vậy . Ko ảnh hưởng gì

Bên trên