Hồ Thủy Sinh

echip

Ban Quản Trị
Anh em ta bàn về vấn đề này tí, chả là thích chơi cá trong hồ thủy sinh lắm! Trước thì mình chỉ có chơi với đồ nhựa thôi, anh em nào rành vụ này giúp mình setup 1 cái nhé. Hồ,oxy điện, pin, lọc mình có sẵn hết rồi. Bác nào có chơi thì chụp cái ảnh lên cho mình tham khảo luôn nhé
1 cái như thế này thì hết bao tiền?:-?
attachment.php

dinhvannam

Ðề: Hồ Thủy Sinh

Vậy thì bác có gần đủ rồi.
Bác mua thêm 1 bình CO2 khoảng 450 ngàn, hồ bác dài rộng bao nhiêu mà tính đến việc mua đèn, mình mua 1 bộ đèn cả máng tangpho là 100 ngàn (hồ mình 2 bộ đèn đôi = 4 bóng ).
Cây cỏ tùy ý thích nhiều hay ít.
Phân nền hồ mình dài 1,2m rộng 0.6m mua hết 1,5 triệu cả sỏi phủ lớp mặt trên phân.

Cupid

Member

cái món này phức tạp như hardware vậy :))

Bể: bể thì có 2 loại, bể đúc (đắt lắm) và bể ghép (rẻ thôi), tùy kích thước và loại bể mà có giá khác nhau, thường bể đúc 1.2x0.7x0.7 (LxDxH) vào khoảng trên 1tr5

Đèn: tùy loại đèn

Bình lọc: có 2 loại gắn trong bể và gắn ngoài bể, loại gắn trong thì rẻ hơn, có thể tự chế dược

Máy bơm

Bình CO2, ống thổi CO2, van áp suất để điều chỉnh lượng CO2 vào bể, bộ phận hòa tan CO2

Ống sưởi cũng quan trọng

Nói chung là nhiều thứ lắm =))

5ti

Uploader

Anh em ta bàn về vấn đề này tí, chả là thích chơi cá trong hồ thủy sinh lắm! Trước thì mình chỉ có chơi với đồ nhựa thôi, anh em nào rành vụ này giúp mình setup 1 cái nhé. Hồ,oxy điện, pin, lọc mình có sẵn hết rồi. Bác nào có chơi thì chụp cái ảnh lên cho mình tham khảo luôn nhé
1 cái như thế này thì hết bao tiền?:-?
attachment.php

Cái trên tuỳ theo việc đầu tư trang thiết bị thì từ vài ba triệu đến chục triệu,
còn mấy cái dưới này thì mắc hơn 1 số lần đến rất nhiều lần

MrQ1984

Member

cái thứ 2 toàn 1 màu vàng óng ấm áp nhìn thích thật.
cơ mà cái hệ thống lủng củng phía dưới không dấu được hả các bác?

5ti

Uploader

cơ mà cái hệ thống lủng củng phía dưới không dấu được hả các bác?

Cái này là do tháo cánh tủ ra để giới thiệu hệ thống thiết bị , việc sắm mấy đồ này mới khó chứ giấu đi thì có khó gì đâu bạn.

HD 1080p

Cái này là do tháo cánh tủ ra để giới thiệu hệ thống thiết bị , việc sắm mấy đồ này mới khó chứ giấu đi thì có khó gì đâu bạn.

Cho hỏi chút,đấy là hệ thống thiết bị gì vậy ? Nguyên lý hoạt động và tác dụng ra sao ? ~:>

locke1602

Well-Known Member

Chơi cái này phê không thua gì HD nhỉ, anh em mình tính chơi thêm món cao cấp này nữa à... phê quá phê quá...

luciano

Active Member

chơi cái này công phu lắm à! Em qua nhà ông bạn. nhìn kết bộ liễu và đá giả núi của ổng lắm! cơ mà ổng nói chơi cực lắm bác ạ!

Cực em k sợ nhưng sợ nhất cây cối, cá chít hàng loạt nhức đầu lắm ạ, mà tính em thì hay xúc động, hay khóc lắm :)) nên quết đinh 'khoan chơi" :D

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

mình đã từng chơi cái này hơn 1 năm, cực lắm. Chăm sóc tỉ mỉ từng li, người ko kiên trì dễ nản lắm.

dinhvannam

mình đã từng chơi cái này hơn 1 năm, cực lắm. Chăm sóc tỉ mỉ từng li, người ko kiên trì dễ nản lắm.

Bác chip nói chính xác.
Mình chơi phải chú ý tới nó, 1 tuần mình thay nước 1 lần ( 1/3 hồ )
Thay xong cho thuốc khử clo có trong nước máy nhà bạn. ( kiểm tra độ PH )
Có 4 loại thuốc để bổ sung mỗi lần thay nước.
loại 1 : bổ sung dinh dưỡng cho cây ( 30 lít nước là cho 1cc thuốc )
loại 2 : bổ sung màu đỏ ( dành cho cây có lá và thân màu đỏ )
loại 3 : bổ sung màu xanh ( dành cho cây có lá và thân màu xanh )
loại 4 : phòng bị hồ bị rêu nên cũng cho mỗi khi thay nước.

Đó là những gì mình đang thực hiện cho hồ của mình được xanh tốt, ko rêu.

Ngoài ra còn những cách làm khác nhưng mình ko biết.

GENERALS

Ban Quản Trị

To bro 5ti: GEN vừa mới coi hết tất tần tật Topic: "5ti làm hồ nuôi tép" của bác bên diễn đàn SAC, tổng cổng xem sạch bách 26 trang ko thiếu 1 bài post nào, xem mất khoảng gần 1 tiếng rưỡi mới xong xuôi.......

Cảm nhận đầu tiên của GEN là thật sự cảm phục niềm đam mê, thú chơi cũng như cách chơi của bác. Tiêu chí về kỹ mỹ thuật phải nói có thể là hoàn hảo, nó đã vươn lên 1 tầm cao mới chứ ko phải chỉ đơn thuần là việc "đầu tư tối thiểu để có hiệu quả tối đa nữa". Đối với bản thân GEN, thật sự rất hiếm khi nào GEN có dịp được mở mắt học hỏi và có người làm GEN trân trọng và cảm phục như bác... Tựu chung lại cái mà GEN muốn nói với bác là gì: mỗi người đều có những niềm đam mê vô tận và khác nhau trong cuộc đời, cuộc sống: nhà cửa, quần áo, oto-xemay, âm thanh hi-end, HD cũng vậy.... quan trọng nhất là cái "lửa, nhiệt tình, niềm tin và đam mê cháy bỏng" nói riêng và tinh thần tương trợ lẫn nhau, cùng nhau chia sẻ, giao lưu, học hỏi kinh nghiệm không chỉ riêng trong những lãnh vực cụ thể mà còn là tình bạn bè, bằng hữu, mối quan hệ lâu dài nói chung trong cuộc sống, cuộc đời nữa bác ạh.....

GEN lấy vd như chúng ta ở đây như những người đam mê HD chính hiệu đi: khi ta bắt đầu tập tững bước vào chơi thì sưu tập được 1 film HD đầu đời quả thật sung sướng biết bao để thưởng thức, rồi đến 5-10 film thì ta càng thích thú, được 20-30 film thì ta càng sung sướng hơn nữa để mà xem, mà khoe, mà tự hào.... nhưng đến lúc ta có 100-200 đầu film với tổng dung lượng lên đến hàng TB và TB thì ta thấy là gì, lúc đó nó nhiều quá rồi, thú thực chỉ biết là cứ kéo về mà sưu tập, mà thoả mãn đam mê thôi chứ cũng quan trọng lắm việc xem HD nữa; đơn giản là gì ??? Vì đơn giản là nó nhiều quá rồi, ko biết xem gì, chả biết đâu mà lần nữa...... Nhưng cái bệnh "đam mê" là vẫn cứ phải tiếp tới các bác ạh...hehhehe. Nhưng, nhưng.... cái quan trọng nhất ở đây là gì ???? Quan trọng nhất là ta được sinh hoạt trong 1 cộng đồng thu nhỏ, 1 đại gia đình dưới 1 mái nhà với tấm chân tình của bè bạn, bằng hữu cùng giúp đơ, san sẻ và cùng tiến bộ... Eo ơi, GEN mà đem triết lý nhân sinh ra thì chắc là nó lôi thôi, lếch thếch và dài dằng dặc lắm bác ạh nhưng tựu chung lại thì cái niềm đam mê cháy bỏng đó trong ta cùng việc sinh hoạt, vui chơi, giúp đỡ với cac anh em, bạn bè để cho cái "lửa" ấy ngày càng bừng sáng hơn nữa, vụt cháy mạnh mẽ hơn bao giờ hết. Đây mới chính là cái mục tiêu cao cả mà GEN thiết nghĩ nhiều người trong số chúng ta hướng tới, và GEN biết chắc 100% rằng bác 5ti là 1 trong số đó ^^

GEN hi vọng rằng cái niềm đam mê của bác 5ti đối với thuỷ sinh ra sao thì đối với HD cũng vậy, đối với HDVietnam (HDSaigon) 4rum cũng như vậy. Đây cũng chính là tiêu chí khi tất cả các a/e cốt cán trong BQT HDVietnam khi thành lập diễn đàn muôn hướng tới cùng với sự tham gia, giúp sức, động viên của toàn thể thành viên anh em, bạn bè. GEN mong muốn và thật sự tin tưởng rằng, chúng ta, những người Việt Nam với thú vui đam mê HD mãnh liệt sẽ cùng với diễn đàn HDVietnam phát triển phong trào chơi HD mạnh mẽ hơn nữa, rỗng rãi hơn nữa và sẽ thành công thật rực rỡ trong tương lai......Để rồi sau này cho dù tương lai có ra sao ở phía trước, có thể chúng ta lại bị lôi theo 1 thú vui, đam mê khác ở phía trước đi chăng nữa thì cái thứ quý giá nhất đối với chúng ta vẫn là con người, vẫn những con người này, vẫn những tinh bạn bè, bằng hữu đó để ròi khi ngồi lại ta cùng thưởng thức vài tách cafe, dăm bảy lon beer or vài chai rượu và cùng nhau tâm sự...Thật sự đáng trân trọng biết bao!

PS: nói nhỏ với bác 5ti của bác, em là sau khi xem cái thread của bác bên SAC là máu nghiện của em bắt đầu nổi lên nữa rồi đấy, em bắt đền bác đấy....kakaka... Mong trong thời gian gần đây HDVN sẽ có dịp gặp mặt và giao lưu, nói chuyện với bác ^^

Vài dòng chia sẻ cùng bác 5ti và toàn thể a/e .... THÂN

Chỉnh sửa lần cuối:

dinhvannam

Đây là một vài hình ảnh mình chụp cái hồ của mình bằng máy thường nên ko đẹp lắm. các bác xem cho ý kiến nhé.

5ti

Uploader

To bro 5ti: GEN vừa mới coi hết tất tần tật Topic: "5ti làm hồ nuôi tép" của bác bên diễn đàn SAC, tổng cổng xem sạch bách 26 trang ko thiếu 1 bài post nào, xem mất khoảng gần 1 tiếng rưỡi mới xong xuôi...............

Vài dòng chia sẻ cùng bác 5ti và toàn thể a/e .... THÂN

Cám ơn những cảm xúc chân tình của bạn!

Rất vui biết thêm 1 chiến hữu có cùng sở thích, đam mê giống mình!

Bên trên