Học đại học hay không học đại học?

oldfriend

Moderator
học, học nữa, học mãi... đuổi, nghỉ.
ai cũng có lựa chọn riêng... riêng mình thì đã và đang chán con đường học... đại học... lấy bằng... đi làm... đi làm....
đầu óc có hạn, chưa nghỉ ra cách gì để bắt tiền làm việc cho mình... vẫn đang suy nghĩ :D

edc

Active Member
Ðề: Học đại học hay không học đại học?

Sau 10 năm đi làm. Tôi đúc kết một số kinh nghiệm vế cái chiện đi học đại học như sau:
* nếu có tiền: nên ra nước ngoài mà học. Trong tư tưởng cứ nghỉ mình là thượng đế, hãy chọn những trường có chất lượng mà đâm đầu vào học. Sau khi học xong, hãy tìm cách ở lại luôn, đừng quay lại VN. Bạn phải biết rằng đầu tư cho việc học cũng giống như mình đang đầu tư kinh doanh. Mà một khi đầu tư thì mình mong nó sẽ sinh lời. Sinh lời từ việc kiếm tiền ( thu hồi vốn nhanh và sinh lãi cũng phải nhanh ) đồng thời kiến thức cũng phải tăng. Giả sử bạn tốt nghiệp loại giỏi trong một trường đại học kỹ thuật nào đó tại Mỹ. Bạn ở luôn tại Mỹ. Khi đó đồng vốn bạn bỏ ra khi đi học sẽ thu về khá nhanh đồng thời kiến thức bạn sẽ tăng cũng kha khá. Khi bạn về VN làm việc. Đồng vốn đầu tư ban đầu bạn sẽ thu về khá chậm, có thể bạn sẽ bị phá sản, thậm chí không thu hồi vốn được.
Kiến thức của bạn sẽ phí nếu làm việc tại VN. Nó không tương xứng so với chất xám bạn đang có. Nếu làm ở VN, 3 năm sau bạn trở lại Mỹ. Lúc đó bạn có hãnh diện là bạn đã tốt nghiệp loại giỏi hay không. Hay bạn cảm thấy mình đang tụt hậu đáng kể.
Giáo sư Châu sẽ không nổi tiếng nếu như ông ấy làm việc tại VN
Nếu không có tiền : hãy cố gắng lấy được tấm bằng đại học. VN đang chạy theo mốt là phải có tấm bằng đại học. Bạn không có tấm bằng này thì bạn sẽ gặp nhiều sóng gió khi đi làm. Nếu không sở hữu được tấm bằng thật , hãy kiếm 1 cái bằng giả cũng được. Bạn đừng lo, kiến thức của người có tấm bằng thật hay giả là như nhau

Nhận xét của bạn khá hay. cái dòng đỏ thì chưa chuẩn

edc

Active Member
Ðề: Học đại học hay không học đại học?

.................post 2 lần

Bên trên