Hỏi cách tắt HDD gắn ngoài :)

Bình thường lúc mình tháo cáp usb ra thì mình luôn cho safely remove.
Nhưng có một số lúc thì safely remove ko được và báo lỗi: "this device can't be stopped right now", dĩ nhiên mình đã tắt hết các ứng dụng đang sử dụng hdd rrồi
Mình muốn hỏi vì sao lại bị như vậy và cách khắc phục :|

Ðề: Hỏi cách tắt HDD gắn ngoài :)

Có cách nào đơn giản hơn ko :|
Mình đã tắt hết các chương trình, cửa sổ của hdd rồi, dĩ nhiên còn cái file system đang chạy nó nhưng cái này thì ko biết tắt thế nào :|

blackshoe

Member

Bác cài unlocker đi, lúc nào safely remove không được thì dùng unlocker tắt mấy dịch vụ đang truy cập vào HDD rồi remove lại

ko tắt được vì còn kẹt 1 số ứng dụng liên quan đến HDD, cách nhanh nhất là bác reset máy , hoặc log off để nó thoát toàn bộ ứng dụng , khi đó sẽ tắt đươc thôi mà
Mà có cần phải safety remove không nhỉ :|
Nếu mình ko dùng file gì trong HDD, tắt hết cửa sổ của HDD rrồi, thì rút thẳng USB ra có sao ko :v

whiskeylittle

gặp trường hợp này, bạn shutdown máy để rút HDD là an toàn nhất

khunglongbu

Well-Known Member

Nếu mình ko dùng file gì trong HDD, tắt hết cửa sổ của HDD rrồi, thì rút thẳng USB ra có sao ko :v
Làm 1 vài lần thì ko sao nhưng làm hoài thì có thể sẽ hư HDD.

hbinhlove2003

Well-Known Member

Làm vậy ỗ cứng mau lên dĩa , sẽ bị shock điện hoặc mau bad sector

ko tắt được vì còn kẹt 1 số ứng dụng liên quan đến HDD, cách nhanh nhất là bác reset máy , hoặc log off để nó thoát toàn bộ ứng dụng , khi đó sẽ tắt đươc thôi mà
Em ko rõ ý anh là log off xog rồi mình tháo cáp ra, hay log off xong rồi log in vào để safetly remove rồi mới tắt :v
Còn reset máy thì phải đợi nó khởi động lại để safetly remove để rút cáp, hay lúc nó tắt thì rút cáp ra luôn :|

ongtrumkon89

Well-Known Member

Em ko rõ ý anh là log off xog rồi mình tháo cáp ra, hay log off xong rồi log in vào để safetly remove rồi mới tắt :v
Còn reset máy thì phải đợi nó khởi động lại để safetly remove để rút cáp, hay lúc nó tắt thì rút cáp ra luôn :|

bác log off xong log in lại để safelyty remove còn hại hơn :D
Shutdown máy là lẹ nhất . Xong rút USB ra là xong

Sau nhiều cmt của mọi người, em tóm lại: nếu không safe remove đc, thì tắt máy rồi rút, đúng chưa :D , còn cái unlocker thì em cug hay dùng để xóa mấy file mà bị kẹt ko cho xóa, còn dùng để rút HDD thì ko biết có an toàn ko :|
Em muốn hỏi thêm vụ cắm HDD vào tivi để xem phim thì sao, xem xong thì rút cáp thẳng ra phải ko, tivi có chức năng safe remove ko nhỉ :|

ngdhieu

Well-Known Member

Sau nhiều cmt của mọi người, em tóm lại: nếu không safe remove đc, thì tắt máy rồi rút, đúng chưa :D , còn cái unlocker thì em cug hay dùng để xóa mấy file mà bị kẹt ko cho xóa, còn dùng để rút HDD thì ko biết có an toàn ko :|
Em muốn hỏi thêm vụ cắm HDD vào tivi để xem phim thì sao, xem xong thì rút cáp thẳng ra phải ko, tivi có chức năng safe remove ko nhỉ :|

TV có chức năng safe remove chứ bác. Bác cứ nhấn cái nút màu đỏ nằm phía trên cùng của cái remote. Khi thấy màn hình TV tối đen rồi thì rút HDD ra nhé. =))

tusontay

Huyền Thoại

Với máy tính có phần mềm USB Safely Remove đó bác, USB nào cũng rút đc OK. :)

mralexis

Well-Known Member

Safe remove có khi được khi không, là người cẩn thận thì khi thông báo có chương trình đang truy cập không thể rút USB ra được thì phải đợi tắt máy, đèn báo tắt hẵn rút, nếu không muốn tốn tiền mua USB mới .......................... Còn nếu không quan tâm thì có thể rút đại !

phuongtv_76

Well-Known Member

Nói thật là e toàn rút chả safe gì hết, ổ SS từ 2009 đến nay vẫn ngon

Alalala

Active Member

Safe remove có khi được khi không, là người cẩn thận thì khi thông báo có chương trình đang truy cập không thể rút USB ra được thì phải đợi tắt máy, đèn báo tắt hẵn rút, nếu không muốn tốn tiền mua USB mới .......................... Còn nếu không quan tâm thì có thể rút đại !
thử nhiều thứ rồi, cuối cùng vẫn là cách này thôi

vanninhthuan119

Well-Known Member
Cắm HDD vào các box android TV không có chức năng safe remove nên cũng rút đại nó ra, hổng biết die lúc nào, nhưng cũng chẳng có giải pháp khác

ongtrumkon89

Well-Known Member

dùng ổ cứng cẩn thận quá cũng chết , ko dùng cất nó đắp chăn nó cũng hỏng nhưng chạy 12/24 thì lại phà phà bao nhiêu năm.

Không nên cứng nhắc quá trong vấn đề này chủ thớt ak

Bên trên