Hội chơi ampli đèn...

luciano

Active Member
Ðề: Hội chơi ampli đèn...

mỗi cái chơi nó có cái thú của nó mà bác, nói chung đã một lần nghe analog thì chuyển về lại nghe bán dẫn thấy nó khô khô, thiếu thiếu làm seo!! cái mạnh mẽ mà bác T.A nói khi mà đã nghe đèn rùi nghe trở lại, giống như nó k thật thật

Đèn là còn đường rất nguy hiểm, hic hic

quanghaiphong

Well-Known Member

mỗi cái chơi nó có cái thú của nó mà bác, nói chung đã một lần nghe analog thì chuyển về lại nghe bán dẫn thấy nó khô khô, thiếu thiếu làm seo!! cái mạnh mẽ mà bác T.A nói khi mà đã nghe đèn rùi nghe trở lại, giống như nó k thật thật

Mật ngọt chết ruồi....hic

Thế Anh

quanghaiphong đã viết:
Mật ngọt chết ruồi....hic

Chơi âm thanh cầu kỳ lắm. Ko đơn giản chỉ là 1 thiết bị trong hệ thống mà phải tìm hiểu bản chất cả quá trình sản xuất ra cái âm thanh mà mình thích nghe. Từ đó dựng lên hệ thống tái tạo lại chính xác âm thanh của đĩa nhạc đó.

Nếu trong hệ thống thu không có các thiết bị tạo ra 1 chất âm. Mà khi ta nghe bằng hệ thống phát lại có chất âm đó. Thì hệ thống phát của ta phản ánh không trung thực âm thanh đầu vào.
Ví dụ nếu âm thanh trong đĩa CD họ thu âm, mix, mastering trên hệ thống thiết bị tòan bán dẫn. Thì khi chơi đĩa CD nên dùng đồ có mạch bán dẫn từ đầu CD cho đến Pre/Pow có mạch bán dẫn. Để hệ thống tái hiện lại cái chất âm thanh bán dẫn "sáng sáng" 1 cách trung thực nhất.

Khi âm thanh CD đã được thu và xử lý âm bằng thiết bị bán dẫn thì âm thanh đã mất đi chất ngọt ngào của nó, làm sao dùng Amply đèn có thể tái hiện lại được chất ngọt ngào đó được? Chất ngọt ngào chính là chất âm được thêm vào. Mất đi sự trung thực so với âm thanh đầu vào.

Nếu là LP/băng cối thì khác. Họ làm mọi thứ trên hệ thống Analog, Vintage nữa. Do đó khi chơi LP, nên chơi đồng bộ tòan Analog, đồ Vintage từ đầu đĩa than tới Amply đèn cũng để tái hiện lại cái chất âm thanh Analog "nhựa nhựa" cách trung thực nhất.

Dân chơi nửa vời c ứ Amply đèn mà Player hoặc Pre lại có mạch bán dẫn, Source thì Digital, được Mastering từ các thì cũng rứa cả thôi. Hệ thống tòan đầu đĩa CD, Pre bán dẫn mà thay mỗi cái Pow đèn vào rồi tự khen nhau là âm thanh ngọt ngào thì đúng là...

"Đồng bộ", "End to End" cứ chơi dài dài đi rồi sẽ ngộ ra 2 cái chữ này. Nhưng trước đó, phải ngộ ra 1 chữ đó là chữ "nhận" trước đã.

Chỉnh sửa lần cuối:

haiauden

Member

Chơi âm thanh cầu kỳ lắm. Ko đơn giản chỉ là 1 thiết bị trong hệ thống mà phải tìm hiểu bản chất cả quá trình sản xuất ra cái âm thanh mà mình thích nghe. Từ đó dựng lên hệ thống tái tạo lại chính xác âm thanh của đĩa nhạc đó.

Nếu trong hệ thống thu không có các thiết bị tạo ra 1 chất âm. Mà khi ta nghe bằng hệ thống phát lại có chất âm đó. Thì hệ thống phát của ta phản ánh không trung thực âm thanh đầu vào.
Ví dụ nếu âm thanh trong đĩa CD họ thu âm, mix, mastering trên hệ thống thiết bị tòan bán dẫn. Thì khi chơi đĩa CD nên dùng đồ có mạch bán dẫn từ đầu CD cho đến Pre/Pow có mạch bán dẫn. Để hệ thống tái hiện lại cái chất âm thanh bán dẫn "sáng sáng" 1 cách trung thực nhất.

Khi âm thanh CD đã được thu và xử lý âm bằng thiết bị bán dẫn thì âm thanh đã mất đi chất ngọt ngào của nó, làm sao dùng Amply đèn có thể tái hiện lại được chất ngọt ngào đó được? Chất ngọt ngào chính là chất âm được thêm vào. Mất đi sự trung thực so với âm thanh đầu vào.

Nếu là LP/băng cối thì khác. Họ làm mọi thứ trên hệ thống Analog, Vintage nữa. Do đó khi chơi LP, nên chơi đồng bộ tòan Analog, đồ Vintage từ đầu đĩa than tới Amply đèn cũng để tái hiện lại cái chất âm thanh Analog "nhựa nhựa" cách trung thực nhất.

Dân chơi nửa vời c ứ Amply đèn mà Player hoặc Pre lại có mạch bán dẫn, Source thì Digital, được Mastering từ các thì cũng rứa cả thôi. Hệ thống tòan đầu đĩa CD, Pre bán dẫn mà thay mỗi cái Pow đèn vào rồi tự khen nhau là âm thanh ngọt ngào thì đúng là...

"Đồng bộ", "End to End" cứ chơi dài dài đi rồi sẽ ngộ ra 2 cái chữ này. Nhưng trước đó, phải ngộ ra 1 chữ đó là chữ "nhận" trước đã.

Đọc bài bác T.Anh, mình có mấy ý kiến sau:

(1) Chơi âm thanh đâu phải chỉ phục vụ duy nhất mục đích tái tạo âm thanh chính xác hả bác? Mỗi người chơi sẽ có những cách chơi khác nhau chứ. Người thích âm thanh trung thực, chính xác như giao hưởng thì dùng đồ Châu Âu, đồ Mỹ. Người thích âm thanh tinh tế, nhẹ nhàng thì dùng đồ Nhật. Người thích sự ngọt ngào, mềm mại thì chơi đồ đèn, ...

(2) Thời buổi hiện nay, thị trường toàn CD còn LP được bao nhiêu hả bác? Chẳng lẽ những người không có LP thì không được quyền nghe những âm thanh ngọt ngào, nhừa nhựa bằng đồ đèn à?

tieuthieugia

Well-Known Member

em bán hết 2 cái rùi.... cho em vào hội được hem?
đang dùng pre-pow

luciano

Active Member

Chơi âm thanh cầu kỳ lắm.

bác T.A nói đúng mà cũng hem đúng , nhưng phải nói chơi audio cầu kỳ mà lại k cầu kỳ bác ạ. Hôm rùi có đi cùng bác KhoáiVân qua nhà bác blueboy...nghe âmly DTS của pioneer đánh với BW683 nghe nhạc lossless bản Fields of Gold - em nghe bài này rất nhiều, nên khá ngạc nhiên vì bộ dàn của bác ấy thể hiện khá tốt, nếu k nói là rất tốt cho 1 âmly đa kênh -> nếu k quá khó tính, cầu kỳ thì như vậy cũng gọi là chơi auido mà.

Có nhiều sư thúc chơi theo hướng rất cầu kỳ, và em thật sự khâm phục họ vì kiến thức tốt - hem phải do truyền miệng mà có - do họ chịu khó tìm tòi, học hỏi, chiêm nghiệm để đúc kết ra cái của mình. Họ trăn trở đi tìm cái hay dù chỉ là nhỏ nhất, họ hài lòng với phát hiện của mình -> cũng là chơi audio.

Vì suy cho cùng, chúng ta chơi âm nhạc hay chơi âm thanh??? nếu nhận ra thì đâu có gì khó nhỉ? Chơi audio là cả quá trình khám phá chính mình để ngộ ra điều mới, do đó em nghĩ một ngày nào đó mình lại phát hiện ra cái mới thì cũng chẳng có gì là quá lắm.

Đa số 10 bác chơi đèn thì hết 8 bác thích nghe vocal và jazz rùi, do đó dù là CD có được master bằng thiết bị bán dẫn thì em vẫn cam đoan k thể nào đồ bán dẫn hát hay hơn đồ đèn. Vì thế mạnh và yếu điểm mỗi cái thì ai cũng biết rùi

em nghe câu này em cứ thấy seo seo. Dù biết bác T.A rất cá tính, nhưng em nghĩ diễn đàn công cộng bác nên bớt từ "đao to búa lớn"

Pow đèn thì em không biết, chứ pre đèn Audio Research thì em đã nge rùi và hiệu quả cải thiện rõ rệt, hôm đó nghe thử nhà bác Alibaba (Pow Accu CDP Yamha, Pre Audio Research cổ loa Proac) bác nên nghe thử rùi anh em bàn tiếp chứ đừng phán...vì biển học vô bờ lắm bác ơi

Em nói vậy bác có giận thì mắng em, đừng để bụng nhé.! Mời các bác khác.

b52g0

mãi hẻm thấy bác nào nói về đôi loa trong hình nhỉ:confused::confused::confused: toàn nói về ĐÈN không à!!!!

Thế Anh

Trừ loa của Yamaha và Pioneer, còn lại người ta ngại bàn về loa Nhật. SONY thì lại càng ko nên bàn luận.

Chỉnh sửa lần cuối:

b52g0

Trừ loa của Yamaha và Pioneer, còn lại người ta ngại bàn về loa Nhật. SONY thì lại càng ko nên bàn luận.

:D hóa ra bộ đèn này còn yếu hở. thank

ps: em lại cả nghĩ về NGÔ TẤT TỐ =))

tieuthieugia

Well-Known Member

ơ. hok loa thì nghe sao? loa mà "tối" thì đèn nào soi nổi bác ui:eek:

hehehe nói như bác thì có trời loa muh nói
có thể sẽ lập ra 1 box cho việc nghe
trong đó có nhiều box riêng
trong đó có nhiều topic về cho bác dòng/nhãn loa cho các Fan
như vnav? tha hồ muh nói về loa nào mình có hay mình thích :D

Oài, bác nói thế này thì hóa ra chơi đồ chứ không phải đơn thuần nghe và thưởng thức âm nhạc rồi. Đành rằng loa Nhật nói chung và loa Sony nói riêng chưa bao giờ được đánh giá cao trên thế giới. Nói đến loa người ta nhắc đến loa Anh, Pháp, Ý, Đức...mà ít khi nhắc đến loa Nhật. Tuy nhiên cái sự chơi nó hay ở chỗ là hiểu về hệ thống, hiểu về phối ghép, hiểu về nhạc lý...nó tạo nên bản sắc riêng của người chơi.
Em đã từng nghe nhiều hệ thống hàng trăm triệu nhưng không để lại nhiều cảm xúc, và thực tế khổ chủ của nó không ít lần phải ôm hận đổi chác các bù và cái vòng luẩn quẩn này chưa có dấu hiệu kết thúc.
Với cá nhân em, sự phối ghép này là quá hợp lý, ăn ý. Em đã thử rất nhiều loa do các ông bạn vác đến nhưng chưa thấy sự gắn bó phối hợp ăn ý. Hơn nữa cặp loa này đã gắn bó với em hơn chục năm nên cũng nhiều kỉ niệm với nó.

@bác Thế Anh: bác có thể cho em biết hệ thống bác đang chơi được không ạ.

ơ. hok loa thì nghe sao? loa mà "tối" thì đèn nào soi nổi bác ui:eek:

Hehehe em đố bác kiếm dùm em 1 đôi loa để phối với 300B, 2A3 SE nghe bác. Đừng xúi em khuân Tannoy nha :-bd

Nghe chừng các kụ ở đây khoái 5.1, 7.1 với DTS audio chứ hổng xài stereo, nhắc đến đèn càng buồn. Thôi em về VNAV chơi vậy, kaka

haiauden

Member

Hehehe em đố bác kiếm dùm em 1 đôi loa để phối với 300B, 2A3 SE nghe bác. Đừng xúi em khuân Tannoy nha :-bd

Nghe chừng các kụ ở đây khoái 5.1, 7.1 với DTS audio chứ hổng xài stereo, nhắc đến đèn càng buồn. Thôi em về VNAV chơi vậy, kaka

Hehe, VNAV đang rao 1 bộ Pioneer CS99A đấy bác, hình như độ nhạy 98 db!

Hehe, VNAV đang rao 1 bộ Pioneer CS99A đấy bác, hình như độ nhạy 98 db!

CS99A chơi đèn là đương nhiên rồi, ngoài ra CS99A ghép với các dòng recever bán dẫn cổ như Sansui 5000x, Mc...cũng khá hay. Ở VN CS99A giá cũng hơn 1k, bác có bộ nào nữa giới thiệu em với :-??

Bên trên