Hỏi gì đáp nấy

dragonlee

Well-Known Member
Ðề: Hỏi gì đáp nấy

........................................................................................
Công suất - Loa trước (công suất thực) 142W x 2
Công suất - Loa trung tâm (công suất thực) 142W
Công suất - Loa sau (công suất thực) 142W x 2
Công suất - Loa siêu trầm (công suất thực) 140W

Bác có thể ghép ampli Yamaha là OK, bác định đầu tư bao nhiêu tiền cho cái Receiver em sẽ đưa bác vài lựa chọn cụ thể?
Hoặc nếu bác rảnh mời bác ghé 28 Văn Cao anh em đàm đạo bác nhé :)

Nhà em cũng ngay gần đó, có gì ngày mai em ghé xem . Tầm tiền thì cũng chỉ loanh quanh 3 triệu gì đó thôi bác.

Bác có thể ghép ampli Yamaha là OK, bác định đầu tư bao nhiêu tiền cho cái Receiver em sẽ đưa bác vài lựa chọn cụ thể?
Hoặc nếu bác rảnh mời bác ghé 28 Văn Cao anh em đàm đạo bác nhé :)

Em cũng là thành viên hdvietnam ở Hải phòng nhưng toàn tàng hình vào đây. Em có 1 số thứ cần hỏi các bác giúp em với nhé.

Nhà có con sony AIO 5.1 dz-555k mới bị hỏng cái âm ly/receivers giờ còn 6 loa vẫn ngon. Vì ngại chạy dây lại nên em muốn tận dụng bộ loa này ghép với 1 Receivers 5.1 khác. Bộ loa này thì cũng thường thôi, em chủ yếu xem phim nên muốn chọn 1 receivers giá cũng bình bình. Các bác tư vấn giúp em nên lấy 1 con receivers 2nd nào phù hợp (có cổng hdmi, coxial/optical để xõa phim với âm thanh 5.1 từ đầu HD), mua dưới Hải phòng cho tiện. Có 1 cái em vẫn thắc mắc, trong quảng cáo và trong sách hướng dẫn tụi nó ghi là công suất thưc 850W thấy ghê quá vì thông thường ampli cỏ nào mà có công suất đến thế. Vậy em nên chọn receivers công suất khoảng bao nhiêu là đủ, nên mua 1 cái âm ly cũng của bộ sony AIO 2nd để về lắp cho nhanh hay là mua receivers ngoài. Em xin cảm ơn trước ạ.

Mẫu trước đây DAV-DZ555K : Dàn âm thanh DVD rạp hát tại nhà : Dàn âm thanh rạp hát tại nhà : Sony Electronics Việt Nam

Công suất - Loa trước (công suất thực) 142W x 2
Công suất - Loa trung tâm (công suất thực) 142W
Công suất - Loa sau (công suất thực) 142W x 2
Công suất - Loa siêu trầm (công suất thực) 140W
Loa theo bộ củ máy Sony thường có trở kháng 4 ôm nên khá khó đánh và dễ làm nóng sò. Bác nên chọn Receiver có thể chơi được loa 4 ôm.
Ngoài ra nguồn phát của bác là gì? có đầu ra HDMI không và định đầu tư bao nhiêu tiền để anh em còn biết đường mà vấn tứ.

Trước đây, nếu nghe nhạc thì em dùng luôn đầu DVD của bộ Sony, còn phim dùng đầu HD, cũng qua mấy đời, hiện đang dùng con V7 HD-life (đương nhiên là óc HDMI, optical, coxial rồi) còn màn hình em dùng SS 46" series 6 3D. Thực ra, ngày trước cũng phải lọ mọ convert phim sang dạng divx hoặc dvd để tận dụng bộ giải mã nghe 5.1 (cái sony dz55k rất dở, không có HDMI out hoặc coont optical gì cả) còn nếu dùng đầu HD thì chỉ dùng được 2 kênh và giả lập. Bây giờ receivers bị hỏng, loa vẫn dùng được nên nhân tiện múc receivers có các cổng nói trên để dùng 5.1 trên đầu HD. HIện tại đầu tư cho con receivers đang suy nghĩ trong tầm 3 triệu nhưng nếu các bác tư vấn hợp lý thì em có thể đầu tư thêm. Căn bản nghe mọi người nói bộ loa này tiếng cũng thường thôi nên chỉ sợ đầu tư nhiều quá thì lãng phí. Các bác giúp em nhé

Loa theo bộ củ máy Sony thường có trở kháng 4 ôm nên khá khó đánh và dễ làm nóng sò. Bác nên chọn Receiver có thể chơi được loa 4 ôm.
Ngoài ra nguồn phát của bác là gì? có đầu ra HDMI không và định đầu tư bao nhiêu tiền để anh em còn biết đường mà vấn tứ.

3 triệu thì không bao giờ có cổng HDMI đâu em. Giá rẻ nhất cho Receiver có HDMI vào ra là con ONKYO RC 180.
Em lấy đầu ra của đầu đọc cắm vào Receiver để nó giải mã âm thanh tương ra loa, đồng thời nó tách đường hình tống ra đường HDMI out đưa lên TV. Ngoài ra nó còn có chức năng Upscale hình ảnh lên full HD để cải thiện hình ảnh đầu vào xấu.
Đầu tư bằng ít nhất hơn 2 lần số định đầu tư đi.

Cảm ơn bác. Với gấp lên 2 lần em cũng có thể cố được nhưng vấn đề cái tần suất sử dụng của em cũng không nhiều (đi làm cả ngày) chỉ lúc nào rỗi thì bật chút nhạc hoặc xem tí phim thôi. Với lại loa cũng phẽo, để dần dần giao lưu với anh em rồi tiếp cận cho phù hợp. Bây giờ giả sử em không cần receivers có cổng HDMI in/out nữa, tín hiệu hình sẽ chuyển trực tiếp từ đầu HD lên TV, còn tín hiệu tiếng sẽ qua cổng optical/coxial , nếu lắp thêm đầu DVD sẽ chuyển tín hiệu âm thanh qua cổng tương tự hoặc L/R, bác thử tư vấn giúp em cái nào khá trong tầm giá được không?

3 triệu thì không bao giờ có cổng HDMI đâu em. Giá rẻ nhất cho Receiver có HDMI vào ra là con ONKYO RC 180.
Em lấy đầu ra của đầu đọc cắm vào Receiver để nó giải mã âm thanh tương ra loa, đồng thời nó tách đường hình tống ra đường HDMI out đưa lên TV. Ngoài ra nó còn có chức năng Upscale hình ảnh lên full HD để cải thiện hình ảnh đầu vào xấu.
Đầu tư bằng ít nhất hơn 2 lần số định đầu tư đi.

tiendat

Active Member

Theo anh thì bỏ cả
Loa phẽo giữ làm gì
Muốn HDMI
Thì âm ly đời mới.

Nếu giá ngoài tầm với
Thì chơi second hand
Với lại, đô đang lên.
Bán nhanh, mua càng lợi.

Cảm ơn bác tư vấn
Ngặt đạn dược tầm tầm
Nếu phải second hand
Thì loại nào bác nhỉ

Chẳng cần HDMI
Chỉ cần quang, đồng trục
Kết nối 5.1
Phim ảnh bắn bùm bùm

Phòng chỉ nhỏ con con
15 vuông cả thảy
Loa phẽo cũng đành vậy
Vì phải kiếp tai trâu

Theo anh thì bỏ cả
Loa phẽo giữ làm gì
Muốn HDMI
Thì âm ly đời mới.

Nếu giá ngoài tầm với
Thì chơi second hand
Với lại, đô đang lên.
Bán nhanh, mua càng lợi.

Kinh quá toàn thánh thơ, Tư vấn và trả lời đều bằng thơ cả.
Em nâng cấp đồ chơi giờ dư con Onkyo Rc 180 điện 120V đầy đủ phụ kiện phụ tùng cho đi trong tuần là 6,5 tr này.

---------- Post added 12-07-2013 at 04:38:55 PM ----------

Em nâng cấp đồ chơi giờ dư con Onkyo Rc 180 điện 120V đầy đủ phụ kiện phụ tùng cho đi trong tuần là 6,5 tr này.

Nhà bác ở đâu, bác inbox em số điện thoại có gì ngày mai em tới xem đồ và nhờ bác tư vấn

---------- Post added 12-07-2013 at 04:38:55 PM ----------

bobby_lee

Member

Cảm ơn bác tư vấn
Ngặt đạn dược tầm tầm
Nếu phải second hand
Thì loại nào bác nhỉ

Chẳng cần HDMI
Chỉ cần quang, đồng trục
Kết nối 5.1
Phim ảnh bắn bùm bùm

Phòng chỉ nhỏ con con
15 vuông cả thảy
Loa phẽo cũng đành vậy
Vì phải kiếp tai trâu

Có 1 con Yamaha DSP-AX420 hết tiền tiêu nên muốn cho ra đi với giá 2,5tr.
Bác thích thì ới em Vinh - 0913.012.012.

vohaidong

Active Member

Cái em tơ vi nhà em ( Samsung 50 inch - Pasma ) hôm qua tự nhiên chán xem the voice lăn đùng ra ứ thèm bật lên nữa. Bác nào có quả thợ quen sửa tại nhà không cho em xin số DT với.

Em nâng cấp đồ chơi giờ dư con Onkyo Rc 180 điện 120V đầy đủ phụ kiện phụ tùng cho đi trong tuần là 6,5 tr này..
Xin lỗi em trả lời muộn, em về xem lại cái hộc tủ kệ thì con Onkyo RC 180 hơi lớn 1 chút nên đút không vừa.

Có 1 con Yamaha DSP-AX420 hết tiền tiêu nên muốn cho ra đi với giá 2,5tr.
Bác thích thì ới em Vinh - 0913.012.012.

Em cũng alo bác để tới xem nhưng em về tra sách hướng dẫn thì công suất loa trong đó nó ghi như sau - lại là sub hơi, sợ rằng cắm vào receivers không chịu được

Xin lỗi em trả lời muộn, em về xem lại cái hộc tủ kệ thì con Onkyo RC 180 hơi lớn 1 chút nên đút không vừa.

Nếu Học tủ không vừa thì theo anh em cũng không nên để các con AMP nhỏ hơn vào trong đó kể cả nó mỏng hơn đến 10cm vì em để trong hộc tủ nó không thoát được nhiệt nên máy nào đút vào đó cũng tèo sớm thôi. tốt nhât slaf kiếm chỗ nào thoáng thoáng mà để AMP nếu không muốn bị đóng học phí>
Bây giờ để AMP ở kệ phía trước không phải là giải pháp duy nhất và hay nhất. Như nhà anh đang để ngang nhà ngay chỗ ngồi xem để dễ điều khiển.

calcifer

Active Member

Em cũng alo bác để tới xem nhưng em về tra sách hướng dẫn thì công suất loa trong đó nó ghi như sau - lại là sub hơi, sợ rằng cắm vào receivers không chịu được

Loa toàn 3 ôm nhở. Nhưng mình nghĩ cắm vào receiver được đấy. Vì bản thân mấy loa đấy cũng ko phát to được.
Còn loa sub hơi thì ko có receiver nào hỗ trợ đâu (trừ dàn all in one).

Bạn có thể chọn 2 p/á loa sub:
1. Mua 1 cục âm ly cỏ để đánh loa sub. (lấy sub pre-out từ receiver)
2. Bỏ cục sub hơi, mua sub điện.

Nếu Học tủ không vừa thì theo anh em cũng không nên để các con AMP nhỏ hơn vào trong đó kể cả nó mỏng hơn đến 10cm vì em để trong hộc tủ nó không thoát được nhiệt nên máy nào đút vào đó cũng tèo sớm thôi. tốt nhât slaf kiếm chỗ nào thoáng thoáng mà để AMP nếu không muốn bị đóng học phí>
Bây giờ để AMP ở kệ phía trước không phải là giải pháp duy nhất và hay nhất. Như nhà anh đang để ngang nhà ngay chỗ ngồi xem để dễ điều khiển.

Em mới về đo lại cái kệ để thiết bị nghe nhìn (phòng khách nhà em nhỏ thôi, vuông khoảng 15m2) thì cái hộc để cái amply cũ kích thước Rộng-Cao-Sâu: 32 x 20 x 32cm, còn cái hộc to bên cạnh là 52 x 32 x 32 cm.

Loa toàn 3 ôm nhở. Nhưng mình nghĩ cắm vào receiver được đấy. Vì bản thân mấy loa đấy cũng ko phát to được.
Còn loa sub hơi thì ko có receiver nào hỗ trợ đâu (trừ dàn all in one).

Bạn có thể chọn 2 p/á loa sub:
1. Mua 1 cục âm ly cỏ để đánh loa sub. (lấy sub pre-out từ receiver)
2. Bỏ cục sub hơi, mua sub điện.

Em mấy hồm rồi cũng lên VNAV với HDvietnam tìm hiểu thì hóa ra mấy ông AIO đời cũ của Sony toàn giảm trở kháng của loa/receivers xuống để tăng công suất . 3 ohm thì chẳng có cái Receivers tiếng tăm nào nó thèm hỗ trợ - toàn từ 4-6-8-16 ohm thôi.

Ngồi suy đi tính lại, kiếm được cái receivers vào thì vừa vênh váo, lắm thiết bị đi kèm, hỗ trợ kém, tiếng loa thì cũng chả ổn, có lẽ thôi bỏ bộ này đi. Về xem lại gà lợn thì có được khoảng 10 triệu hoặc hơn 1 chút, em đang tính mấy khả năng sau đây:

1- Chọn trong mấy bộ SOny, LG, Samsung AIO , JVC TH-G61 để phòng khách trông cũng oách, tiếng thì tàm tạm

2 - Trong tầm tiền, được anh em đánh giá tốt, lại cũng AIO có mấy ứng viên: Onkyo HT-SSS4505 hoặc Denon 1312XP

3- Học hỏi anh em, ghép loa với receivers mới/2nd làm 1 bộ vừa nghe nhạc, xem phim. Ưu tiên xem phim hơn còn nghe nhạc tạm cũng ok vì em thích âm nhạc chứ không đặt nặng vấn đề âm thanh lắm.

Vì kết cấu phòng khách nên em đang ưu tiên bộ nào có 2 loa front dạng cột, 2 loa rear dạng loa vệ tinh (vì chỗ để loa rear hơi nhỏ và vướng) , ưu tiên màu đen để dễ phối màu với các thiết bị khác.

Các bác ở HP thử tư vấn em hướng nào là phù hợp bây giờ.

Chỉnh sửa lần cuối:

quanghaiphong

Well-Known Member

3- Học hỏi anh em, ghép loa với receivers mới/2nd làm 1 bộ vừa nghe nhạc, xem phim. Ưu tiên xem phim hơn còn nghe nhạc tạm cũng ok vì em thích âm nhạc chứ không đặt nặng vấn đề âm thanh lắm.

Vì kết cấu phòng khách nên em đang ưu tiên bộ nào có 2 loa front dạng cột, 2 loa rear dạng loa vệ tinh (vì chỗ để loa rear hơi nhỏ và vướng) , ưu tiên màu đen để dễ phối màu với các thiết bị khác.

-Nếu là em thì em chọn phương án dư lày

vohaidong

Active Member

Em mấy hồm rồi cũng lên VNAV với HDvietnam tìm hiểu thì hóa ra mấy ông AIO đời cũ của Sony toàn giảm trở kháng của loa/receivers xuống để tăng công suất . 3 ohm thì chẳng có cái Receivers tiếng tăm nào nó thèm hỗ trợ - toàn từ 4-6-8-16 ohm thôi.

Ngồi suy đi tính lại, kiếm được cái receivers vào thì vừa vênh váo, lắm thiết bị đi kèm, hỗ trợ kém, tiếng loa thì cũng chả ổn, có lẽ thôi bỏ bộ này đi. Về xem lại gà lợn thì có được khoảng 10 triệu hoặc hơn 1 chút, em đang tính mấy khả năng sau đây:

1- Chọn trong mấy bộ SOny, LG, Samsung AIO , JVC TH-G61 để phòng khách trông cũng oách, tiếng thì tàm tạm

2 - Trong tầm tiền, được anh em đánh giá tốt, lại cũng AIO có mấy ứng viên: Onkyo HT-SSS4505 hoặc Denon 1312XP

Các bác ở HP thử tư vấn em hướng nào là phù hợp bây giờ.
Em mới về đo lại cái kệ để thiết bị nghe nhìn (phòng khách nhà em nhỏ thôi, vuông khoảng 15m2) thì cái hộc để cái amply cũ kích thước Rộng-Cao-Sâu: 32 x 20 x 32cm, còn cái hộc to bên cạnh là 52 x 32 x 32 cm.
Nếu bạn có thời gian thì qua 28 Văn cao gặp Mr Long. Ở đó hiện tại có đầy đủ các thiết bị mà tổng giá thành có thể gần bằng đàn nhợn gà nhà Bác. Bác cứ nghe thử rồi mua hay ko mua cũng ok vì quán này có tiêu chí là để giao lưu cho AE cùng niềm đam mê. Nếu thân rồi coá khi lại mang về nhà nghe chán rồi trả lại như em đới. Hề hề

Bên trên