[hỏi] kết nối computer -> home theater ko chơi đc 5.1

rongcon1139

tình hình là em mới ráp máy có card "sound blaster 5.1 VX" ở nhà có sẵn bộ "home theater sony DAV-DZ270k", nhưng khi em cắm từ máy tính qua ngõ cắm audio in (3.5mm) của home theater ( chỉ có cổng Analog và Coaxial ) thì chỉ có 2 loa trước và loa trâm subwoofer là nghe thấy tiếng, còn loa giữa và 2 loa sur thì tịt ngòi ko nghe thấy gì cả.
nhờ các bác hướng dẫn e cách cách config sao cho nghe đc hết cách loa với <e dùng windows vista>.
cảm ơn các bác nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối:

vkc

Well-Known Member
Ðề: [hỏi] kết nối computer -> home theater ko chơi đc 5.1

tình hình là em mới ráp máy có card "sound blaster 5.1 VX" ở nhà có sẵn bộ "home theater sony DAV-DZ270k", nhưng khi em cắm từ máy tính qua ngõ cắm audio in (3.5mm) của home theater ( chỉ có cổng Analog và Coaxial ) thì chỉ có 2 loa trước và loa trâm subwoofer là nghe thấy tiếng, còn loa giữa và 2 loa sur thì tịt ngòi ko nghe thấy gì cả.
nhờ các bác hướng dẫn e cách cách config sao cho nghe đc hết cách loa với <e dùng windows vista>.
cảm ơn các bác nhiều.

cắm bằng cổng coaxial sẽ nghe đủ 5.1 :-B

vkc

Well-Known Member

cảm ơn bro nhiều :*, nhân tiện bro cho hỏi ở HCM mua dây coaxial ở đâu vậy?

Bạn ra Nhật Tảo hay là Nam Kỳ Khởi Nghĩa ( ngã tư Hùynh Thúc Kháng ) bán nhiều lắm

vkc

Well-Known Member

Theo như mình tìm hiểu thì dàn máy của bạn có cổng audio in coxial nhưng sound card của bạn lại không có ngõ ra âm thanh kỹ thuật số

http://www.soundblaster.com/products/product.asp?category=1&subcategory=207&product=17510&nav=1

Như vậy nếu muốn nghe 5.1 thì bạn phải đổi sound card, nghe một số bạn nói thì có loại sound card CMI của Hàn Quốc giá chỉ khỏang 150K mà có ngõ ra coaxial và optical luôn..nếu mua được em CMI rồi mua thêm cọng coaxial cable nữa là chiến 5.1 vô tư 8->

jame007nt

Nếu cổng Analog trên Sony có hỗ trợ 5.1, tức là có lối vào cho front, rear ... thì vẫn xài được 5.1 bằng đường analog. Dùng 3 sợi dây nối loại 1 đầu là jack 3.5mm, đầu còn lại là audio (trắng và đỏ). Nối 3 sợi đó vào các cổng Xanh lá, xanh dương và đen, cắm vào cổng vào trên sony và test khi nào ra đúng Front, rear ... là OK.

rongcon1139

card sound của e ko có audio in coxial nhưng trên main e lại có cái này do nhầm lẫn khi ráp máy tính em ko để ý. main của e là GA-EP45-UD3P có hỗ trợ cả optical và coaxial nhưng tiếc rằng home theater của e lại ko có support optical.
chiều nay e tính chạy qua huỳnh thúc kháng mua cọng dây cáp coaxial. các bác cho e hỏi giá khoảng tầm bao nhiêu, nếu có địa chỉ cụ thể thì cho e xin luôn.
@vkc bác nhiệt tình quá, cảm ơn bác nhiều :D hôm nào rảnh xin đc mời bác đi uống cafe.

CAPTAIN

Member

card sound của e ko có audio in coxial nhưng trên main e lại có cái này do nhầm lẫn khi ráp máy tính em ko để ý. main của e là GA-EP45-UD3P có hỗ trợ cả optical và coaxial nhưng tiếc rằng home theater của e lại ko có support optical.
chiều nay e tính chạy qua huỳnh thúc kháng mua cọng dây cáp coaxial. các bác cho e hỏi giá khoảng tầm bao nhiêu, nếu có địa chỉ cụ thể thì cho e xin luôn.
@vkc bác nhiệt tình quá, cảm ơn bác nhiều :D hôm nào rảnh xin đc mời bác đi uống cafe.

Dây coaxial xịn giá không dưới 400k, dây này hình như rất nhiều nơi bán.

quat_3_tieu

Dây coaxial mình mua ở Nhật tảo chỉ 130K thôi

HD-World

Trời, main xịn như này mà bác còn gắn thêm cái SB. Em cũng đang xài main này nên em biết mà :D
Bác có thể ghé chợ Nhật Tảo, cửa hàng Tiến Đệ 001 Lô O c/cư Nguyễn Kim. Em đã mua 1 sợi coaxial ở đây 110k để nối đầu DVD với Receiver, xài rất ngon.

rongcon1139

em hôm qua chạy đi mua vòng vòng tìm mua dây coaxial mặc cho trời mưa gió bão bùng, cuối cùng thì cũng mua đc, sướng. Hí hửng chạy về nhà vật con computer ra cắm ngon lành, lật đít con DAV-DZ270K để cắm vào thì oh my god ko cắm dây vào đc vì DAV-Z270K là coaxial 75Ω (coaxial 75-ohm), kế hoạch xem mấy bộ HD support 5.1 thế là tiêu tan.
Bây giờ em mang cái dây đó đi thay 1 đầu cho hợp với coaxial 75Ω liệu có đc ko nhỉ?

pirate13th

cái cổng đó là cắm ant cho kênh radio chứ làm j có phải là cổng vào audio đâu +_+

Bên trên