[Hỏi] Nén clip HD

cuda123

Mình dùng máy ảnh canon powershot sx210is để quay phim,chất lượng cho ra tạm ổn nhưng dung lượng thì khủng khiếp vì vậy mình muốn hỏi các bạn nén lại cho nhẹ bớt mà không làm giảm chất lượng nhiều.hiện mình đang dùng 2 phần mềm là WinX HD Video Converter Deluxe và Xilisoft Video Converter Ultimate 6 với thiết lập là video quality 3000 Kbps, video fram rate 23.97,nhưng chất lượng lại không được ưng ý thậm chí bị lem màu.

baolam1905

Member
Ðề: [Hỏi] Nén clip HD

Bitrate 3000kbps là cao rồi, video không đạt yêu cầu là do các thiết lập khác. Bác chọn định dạng nào cho file xuất ra DivX hay XviD hay x264 ? Nếu chương trình có hỗ trợ thì nên dùng x264 đi, cho chất lượng khá hơn đó.

Connor

Well-Known Member

Bạn dùng thử MeGUI encoder xem. Phần mềm này có thể encode video khá chất lượng đấy. Dung lượng giảm nhiều mà mắt thường khó phân biệt được.

cuda123

Bitrate 3000kbps là cao rồi, video không đạt yêu cầu là do các thiết lập khác. Bác chọn định dạng nào cho file xuất ra DivX hay XviD hay x264 ? Nếu chương trình có hỗ trợ thì nên dùng x264 đi, cho chất lượng khá hơn đó.
Mình chọn h264 dung lượng giảm đáng kể nhưng lúc xem clip có đoạn bị lem màu nên thấy nản,dù sao cũng cảm ơn bạn .

cuda123

Bạn dùng thử MeGUI encoder xem. Phần mềm này có thể encode video khá chất lượng đấy. Dung lượng giảm nhiều mà mắt thường khó phân biệt được.
Cảm ơn bạn,megui mình không rành sử dụng phần mềm này,mình a ma tơ mà theo mình thì megui đào sâu hơn về encode nên kỹ thuật nén phim phức tạp hơn rất nhiều.

cuda123

theo mình nghĩ là cái máy ảnh của mình hỗ trợ quay phim nhưng thực sự chất lượng cho ra chưa hoàn hảo nên khi nén lại sẽ giảm chất lượng, chắc phải đầu tư riêng cái máy quay phim rồi

boykutehp90

Well-Known Member

bạn phải giải nén bằng 7z mới được. giải bằng WinRAR là lỗi ngay :D

hd_vb

Bạn dùng total video converter chuyển đổi sang định dạng khác cho nó nhẹ hơn, nhưng vẫn dữ được chất lượng

Bên trên