Hỏi về dùng MD làm DAC

do_long_khach

Well-Known Member
Em định mua amply khác, nhân tiện bố trí thêm quả MD làm DAC nghe nhạc từ HDP. Theo em hình dung thì nhạc từ HĐD qua HDP được xuát ra từ cổng quang vào cổng quang của MD, sau đó từ DAC vào amply và ra loa. Thế là đúng chứ ạ? Em có mấy câu hỏi thế này nhờ các bác chỉ giùm:

1/ Nghe nhạc bằng HDP thì nó có tự nhảy bài ko ạ? Về hiển thị để chọn bài, chọn album thì thế nào? HDP bây giờ nối qua receiver, nếu muốn có hiển thị lên TV sẽ phải bật receiver lên, thế thì âm thanh nó sẽ chạy qua receiver còn đâu? sắm cái màn hình riêng phục vụ nghe nhạc cũng ko ổn vì ko xuất hình từ HDP ra đó được do cổng HDMI duy nhất đã nối với receiver rồi??? Hay tìm HDP có 2 cổng HDMI??

2/ Đối với amply thì sao? RCA của Amply đã nối với CDP rồi còn đâu? Vậy phải mua amply có cổng quang để nhận tín hiệu từ MD?

Em mới tạm nghĩ đươc thế. Mong các bác đi trước tư vấn giùm. Ngoài ra còn vấn đề gì còn phải quan tâm nữa thì cũng nhờ các bác chỉ thêm cho luôn. Tks

trangchodom

Well-Known Member
Ðề: Hỏi về dùng MD làm DAC

Mạn phép trả lời câu hỏi của bác:
1. Bác đấu vậy là đúng rồi.
2. Hdd nó tự nhảy bài, chọn album rất bình thường.
3. Đầu ra của MD là RCA nối vào a6mpli như là RCA của CDP nối vào AMP.
4. Để nghe nhạc không qua rec, lấy component của HDP nối với tv (rec nối HDMI, lúc này tắt REC đi), chình xuất audio qua ngõ digital của HDP

do_long_khach

Well-Known Member

Mạn phép trả lời câu hỏi của bác:
1. Bác đấu vậy là đúng rồi.
2. Hdd nó tự nhảy bài, chọn album rất bình thường.
3. Đầu ra của MD là RCA nối vào a6mpli như là RCA của CDP nối vào AMP.
4. Để nghe nhạc không qua rec, lấy component của HDP nối với tv (rec nối HDMI, lúc này tắt REC đi), chình xuất audio qua ngõ digital của HDP

Vâng em quên mất là Amply có rất nhiều ngõ vào RCA. Vậy là dùng chung amply cho MD và CD được, chỉ có khi nghe nhạc thì phải chọn ngõ vào tương ứng. Tks bác

do_long_khach

Well-Known Member

Chiều nay em đi mua 1 thớt MD còi về nghịch. Tình hình như nào sẽ báo cáo và xin chỉ thị các bác.

trangchodom

Well-Known Member

bác kiếm MD sony JB 930, 940, JA 30 ngon, bổ, rẻ chơi voi HDP, tầm CDP 4tr trở lại không qua mấy em đó đâu.

nukenuky

Member
Vậy khi xem phim thì sao các bác?
HDP optical out -> MD optical in. Rồi từ MD lại optical out đến receiver hay sao?

do_long_khach

Well-Known Member

Bác ko dùng receiver có HDMI nên hỏi thế là phải.

trangchodom

Well-Known Member
Ðề: Re: Hỏi về dùng MD làm DAC

Vậy khi xem phim thì sao các bác?
HDP optical out -> MD optical in. Rồi từ MD lại optical out đến receiver hay sao?
dùng MD đề làm DAC, mà bác lấy digital in vào MD, lấy digilai out của MD thì không có tác dụng gì. Bác phải cho digital out của hdp vào digital in của md rồi lấy Rca của md cho vào receiver.

nukenuky

Member
Re: Ðề: Re: Hỏi về dùng MD làm DAC

dùng MD đề làm DAC, mà bác lấy digital in vào MD, lấy digilai out của MD thì không có tác dụng gì. Bác phải cho digital out của hdp vào digital in của md rồi lấy Rca của md cho vào receiver.
em chưa biết mặt mũi cái MD nó như thế nào. HDP xem phim thì cần ra đa kênh, vậy MD nó có nhiều ngõ cắm RCA cho từng kênh Left, Right, Surround riêng biệt hả bác?

nukenuky

Member
Re: Ðề: Hỏi về dùng MD làm DAC

Bác ko dùng receiver có HDMI nên hỏi thế là phải.

Em hiểu rồi. Cám ơn bác. Xem phim thì âm thanh đi theo HDMI sang receiver. Nghe nhạc thì đi theo đường optical out đến MD rồi lại từ RCA của MD đến Receiver. Thế mà không nghĩ ra.

Em chưa thử nhưng em hỏi luôn, vậy trong settign của HDP nếu em chọn audio đi theo đường HDMI thì âm thanh âm thanh có đồng thời output ra vừa HDMI vừa optical không? Nếu không thì chẳng lẽ mỗi lần muốn nghe nhạc = HDP thì phải chỉnh lại setting đó.

yaibakt

Member
Re: Ðề: Hỏi về dùng MD làm DAC

Em hiểu rồi. Cám ơn bác. Xem phim thì âm thanh đi theo HDMI sang receiver. Nghe nhạc thì đi theo đường optical out đến MD rồi lại từ RCA của MD đến Receiver. Thế mà không nghĩ ra.

Em chưa thử nhưng em hỏi luôn, vậy trong settign của HDP nếu em chọn audio đi theo đường HDMI thì âm thanh âm thanh có đồng thời output ra vừa HDMI vừa optical không? Nếu không thì chẳng lẽ mỗi lần muốn nghe nhạc = HDP thì phải chỉnh lại setting đó.

có, đồng thời.

trangchodom

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Hỏi về dùng MD làm DAC

hdp đời cũ có cái phải chỉnh, đời mới thì không bị

do_long_khach

Well-Known Member

chọn audio đi theo đường HDMI thì âm thanh âm thanh có đồng thời output ra vừa HDMI vừa optical không?

Nếu chọn thế này và bật cả receiver lẫn amply thì đồng thời cả 2 cùng chạy, âm thanh xuất ra cả loa nghe nhạc và loa xem phim, nghe hay lắm. Nguyên lý giống như đấu biamp

sonthanhbinh

Active Member

Nếu chọn thế này và bật cả receiver lẫn amply thì đồng thời cả 2 cùng chạy, âm thanh xuất ra cả loa nghe nhạc và loa xem phim, nghe hay lắm. Nguyên lý giống như đấu biamp
Không thể nghe được đâu bác tiếng qua HDMI nói nhanh hơn qua optical không biết có bác nào bị thế không?

do_long_khach

Well-Known Member

Không thể nghe được đâu bác tiếng qua HDMI nói nhanh hơn qua optical không biết có bác nào bị thế không?

Em vừa nghe như thế hôm qua đây, hay phết, chả bị nhanh chậm gì cả.

Báo cáo với các bác có quan tâm là em đã mua 1 thớt MD của dàn mini Denon F88 (loại khá ngon trong đám) về nghich, kết nối thành công nhưng chất lượng kém, thà để nghe lossless qua receiver ra loa xem phim còn hay hơn. Có lẽ phải mấy cái đầu MD tử tế mới khá được. Bổ sung kinh nghiệm nho nhỏ cho các bác có ý định xài MD.

do_long_khach

Well-Known Member

Hic, em cũng đang buồn đây, thôi để thu thử cái đĩa MD nghe trực tiếp luôn xem sao.

hoangtq

Well-Known Member

Em cũng mới mua 1 chú MD sony, dùng làm DAC nghe cũng hay ra phết ;))

Theo tai trâu và bộ dàn còi của em thì thấy thu vào MD dist nghe trực tiếp có vẻ hay hơn công thức HDP -> optical -> MD -bác ạ (cùng 1 souse nhạc nhé)

Bên trên