Hỏi về dùng MD làm DAC

trangchodom

Well-Known Member
Ðề: Hỏi về dùng MD làm DAC

Hic, em cũng đang buồn đây, thôi để thu thử cái đĩa MD nghe trực tiếp luôn xem sao.
em nói với bác rồi nhưng bác không nghe, MD chỉ có mấy dòng em nói ở trên là hay và rẻ, cao cấp hơn nhưng mắc và khó kiếm là sony JA 50. Các dòng MD khác làm dac đã dở hơn, mà bác lại lấy md của giàn mini để nghe thì dở là hiển nhiên.

do_long_khach

Well-Known Member

MD còi của bác chắc là cái đầu MD tử tế, chứ của em chỉ là 1 thớt của dàn mini. Ghép vào ra loa bookshelf cũng có khá hơn chỉ nghe từ HDP, nhưng so với việc phát nhạc từ HDP ra receiver rồi tới loa xem phim (loa cột) thì kém rõ. Tóm lại là loa cột (dù chuyên xem phim) vẫn hay hơn loa bookshelf trông tầm tiền đó nhiều.

do_long_khach

Well-Known Member

em nói với bác rồi nhưng bác không nghe, MD chỉ có mấy dòng em nói ở trên là hay và rẻ, cao cấp hơn nhưng mắc và khó kiếm là sony JA 50. Các dòng MD khác làm dac đã dở hơn, mà bác lại lấy md của giàn mini để nghe thì dở là hiển nhiên.

Em muốn thử nghiệm tí cho biết MD thôi bác ạ. Lúc đầu cũng muốn mua đầu MD tử tế nhưng tìm toàn thấy màu vàng, trong khi đám loa đài của em toàn đen kịt.

hoangtq

Well-Known Member

Em muốn thử nghiệm tí cho biết MD thôi bác ạ. Lúc đầu cũng muốn mua đầu MD tử tế nhưng tìm toàn thấy màu vàng, trong khi đám loa đài của em toàn đen kịt.

Bác chạy qua vnav, tìm thớt của shop Quân Hải hay Hải Quân j đó (vào trang 2 trong mục vnav shop) có mấy chú MD màu đen đấy, giá rổ thì tầm 2tr. Em đang xài đt nên khó copy và paste link cho bác, sr nhé

Lại nói dàn mini, ở nhà em cũng có 1 bộ lúc vợ sinh ku nhóc mua về để ở phòng ngủ cho 2 mẹ con nghe, cũng có thớt MD hôm qua em cho cái đĩa vào chạy ngon lành, nghe cũng giống như khi nghe CD. Còn ho em nó làm DAC thì em chưa thử vì k muốn ôm cái cục ấy ra phòng khách ợ

do_long_khach

Well-Known Member

Nhờ bác dạy em ghi đĩa MD từ máy tính ra đĩa trắng với. Em đã cài Sonicstage, nối MD với PC bằng cáp quang rồi nhưng sao trên máy tính nó ko nhận MD trong danh sách thiết bị.

hoangtq

Well-Known Member

Nhờ bác dạy em ghi đĩa MD từ máy tính ra đĩa trắng với. Em đã cài Sonicstage, nối MD với PC bằng cáp quang rồi nhưng sao trên máy tính nó ko nhận MD trong danh sách thiết bị.

Bác nói thế thì tổn thọ em mất, em cũng mới lò mò món này thôi, copy lại đoạn các bác bên vnav hướng dẫn ghi để bác tham khảo nhé (đoạn này của bác Su_su hướng dẫn em, bác ấy có topic chuyên bán MD trên HDVN thì phải:

Bật đầu md--> bỏ đĩa md trắng vào (đầu md nhận ra blank disk) -> chọn ngõ vào -> nhấn REC (MD) -> Chọn bài muốn ghi trên HDP/PC nhấn Play -> Chỉnh âm lượng ghi mong muốn trên MD - > Nhấn Stop (HDP/PC) -> Play lại từ đầu bài muốn ghi (HDP) -> nhấn Play hoặc Pause (MD) -> Nhấn Stop trên MD nếu không muốn ghi nữa.

Ghi chọn bài thì khi hết một bài nhấn Pause trên MD -> chọn bài muốn ghi tiếp trên HDP -> Nhả Pause trên MD -> Play HDP ---->>>> Chỉ xong mệt luôn.

Bác muốn đọc thêm về MD thì chạy qua bên vnav hóng hớt cho vui, các lão làng bên ấy bóng bàn vụ này ác liệt lắm :D, link

do_long_khach

Well-Known Member

Trước khi mua MD em cũng đọc topic đó rồi. Cách bác vừa chỉ, như em hiểu, là ghi từng bài theo kiểu thời gian thực: PC play xong bài nào thì MD ghi xong bài đó. Thế hì bao giờ mới có 1 đĩa để nghe.

Em đọc ở chỗ khác thì thấy hướng dẫn dùng phần mềm Sonicstage để ghi theo kiểu copy cơ bác ạ. Bác xem thử link:
cách tạo đĩa MD

Nguyên văn thế này: "Phải kiếm 1 em Recorder là Net-MD hoặc Hi-MD hoặc Recorder chuẩn SP phổ thông qua ngõ Line In (Optical In)

Download phần mềm SonicStage(SS) về! Cắm em Recorder vào PC! Kéo thả File nhạc cần ghi vào Library của SS! Chọn File trong SS rồi ấn cái dấu mùi tên sang phải (Transfer) vào MD Recorder.

Khi nào thấy thỏa mãn rồi hoặc hết dung lượng đĩa rồi thì rút Recorder ra khỏi PC. Cắm tai nghe vào nghe! Hết!
"

Thấy bảo Sonicstage ko hỗ trợ Win 7, nhưng em cài vào chạy ngon,mỗi cái là ko thấy hiện MD cái gì ra để thao tác.

hoangtq

Well-Known Member

Em ghi theo cách bác Su_su chỉ, nhưng play 1 phát nguyên album (để trong 1 thư mục của HDP) -> quay đi làm việc khác, vừa làm vừa nghe nhạc do lúc này MD nó vừa ghi nhưng nó làm DAC luôn, hết album thì ra stop cái đầu MD, ấy open, đợi tý nó ghi vào đĩa, thế là xong. Cho đĩa vào trở lại, bấm play chạy ngon lành cành đào ...

hoangtq

Well-Known Member

Tối qua em đã mượn sợi optical về và nối: HDP -> optical -> MD (optical in) -> MD (optical out) -> logitech

Kết quả: logitech báo k có tín hiệu; kể cả khi bấm sang chế độ DA trên MD. Như vậy là do cái đầu MD nó k truyền tín hiệu digital như ý mình muốn hay còn thiếu thao tác gì nhỉ ? Các bác đã xài qua rồi tư vấn thêm với nhé.

Thanks

phuongcjc

Member

Mình mới mua con MD Onkyo M-122MX làm DAC
Đấu cap quang từ HDP qua MD âm thanh hay hơn hẳn (chi tiết hơn, tách bạch hơn) nghe từ thằng từ đầu HD.
Nói chung hiệu quả cải thiện rõ mà giá cũng rẻ (800k/đầu MD).

các bác cho mình hỏi đấu từ HDP R180 -> dàn mini V3 thì dùng line cáp quang optical hay RCA bông sen cho âm thanh hay hơn ?

trangchodom

Well-Known Member

xài optical nghĩa là xài DAC của V3, xài RCA là xài DAC của R180, thường thì DAC của HDP dở hơn nhưng V3 chưa nghe thì không dám nói. Chú ý xài oftical của hdp thì thường bị ăn công suất hơn.

lan806

Well-Known Member
Hôm nay đi lang thang vớ được em Sony MDS JE700 đem về làm DAC cho HDP, nghe thử nhạc vàng thấy khá hay các bác ạ. Nhìn mặt mũi ruột gan sáng bóng thế là mua luôn.
Hình hài em nó đây các bác ạ, bác nào đã dùng thì cho ý kiến chút ạ

Thotomy

Member
Ðề: Re: Hỏi về dùng MD làm DAC

Hôm nay đi lang thang vớ được em Sony MDS JE700 đem về làm DAC cho HDP, nghe thử nhạc vàng thấy khá hay các bác ạ. Nhìn mặt mũi ruột gan sáng bóng thế là mua luôn.
Hình hài em nó đây các bác ạ, bác nào đã dùng thì cho ý kiến chút ạ

Con Sony này bác mua bao nhiêu bác ơi, em cũng đang định kiếm 1 con MD khoảng 3tr mà vẫn phân vân chưa biết trọn loại nào.

hoangtq

Well-Known Member
Ðề: Re: Hỏi về dùng MD làm DAC

Con Sony này bác mua bao nhiêu bác ơi, em cũng đang định kiếm 1 con MD khoảng 3tr mà vẫn phân vân chưa biết trọn loại nào.

3 tr thì bác kiếm em ja30 thấy mấy shop đang bán, em đang dùng ghe thấy cũng khá hay. Con của bác lan806 chắc cũng giá đó hoặc rẻ họi tý

loiruot

Well-Known Member
Các bác chuyển luôn qua CDP làm DAC luôn, chơi MD giờ cũng hạn chế quá!!!

Em thấy có phong trào chơi MD từ cuối 2009. Có lần định thử 1 con lại thôi.

lan806

Well-Known Member
Re: Ðề: Hỏi về dùng MD làm DAC

Các bác chuyển luôn qua CDP làm DAC luôn, chơi MD giờ cũng hạn chế quá!!!
Em cũng đã từng chơi Harman Kardon HD990 làm DAC nhưng không ưng chất âm nên tiễn ra đi rồi
Em thấy có phong trào chơi MD từ cuối 2009. Có lần định thử 1 con lại thôi.
Trước em cũng dùng MD Onkyo làm DAC rồi

Nhìn thấy em nó mới quá, rước về chơi cho vui, chắc chắn là hơn HDP chơi thẳng, và có cảm giác là nghe nhạc vàng còn êm dịu hơn mấy em a,b,c tầm tầm đang bán, độ chi tiết khi nghe giao hưởng thì chắc không bằng nhưng những đồ mới âm thanh sáng quá nên không thích. Hôm này về nhà ghép thử xem thế nào, hiện giờ đang gói để đó :)

loiruot

Well-Known Member
Re: Ðề: Hỏi về dùng MD làm DAC

Em cũng đã từng chơi Harman Kardon HD990 làm DAC nhưng không ưng chất âm nên tiễn ra đi rồi

Em đang dùng CDP MR16D, nghe rất hài lòng về khoản Lossless,nhưng từ ngày có em nó thf thích burn ra cd nghe hơn!!!

Bên trên