Home Theater Thread

vietrung

Active Member
Ðề: Home Theater Thread

Bác này có 01 đầu DVD Pioneer, cho hỏi con này là DV-300-S hay DV-400-S vậy, mình định sắm con DV-400-S có HDMI mà ko biết là giữa 2 chuẩn HDMI và DVD Component (03 jack bông sen), loại nào cho tín hiệu video tốt nhất!!!

buihung

Administrator

Bác này có 01 đầu DVD Pioneer, cho hỏi con này là DV-300-S hay DV-400-S vậy, mình định sắm con DV-400-S có HDMI mà ko biết là giữa 2 chuẩn HDMI và DVD Component (03 jack bông sen), loại nào cho tín hiệu video tốt nhất!!!
HDMI cho tín hiệu video tốt hơn bác ạ.

leminhha93

ko biết là giữa 2 chuẩn HDMI và DVD Component (03 jack bông sen), loại nào cho tín hiệu video tốt nhất!!![/QUOTE]

Cái chính là nguồn phát thế nào thôi, dùng dây HDMI mà nguồn chất lượng VCD thì cũng ko khác component mấy.

vietrung

Active Member

Cái chính là nguồn phát thế nào thôi, dùng dây HDMI mà nguồn chất lượng VCD thì cũng ko khác component mấy.

Ai đời bây giờ mà dùng VCD nữa hả bác, mua DVD player để chơi VCD cũng giống như dùng dao mổ trâu để giết gà à!!!

theloner

Member

anh chip i hôm nào em ôm cái hat tê bê xê của em qua cho anh còn phíc lại dùm em nha sao mà xem 1080p nó giựt quá, hôm trước ở voz anh cho em cái cấu hình máy anh còn nhớ chứ

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

anh chip i hôm nào em ôm cái hat tê bê xê của em qua cho anh còn phíc lại dùm em nha sao mà xem 1080p nó giựt quá, hôm trước ở voz anh cho em cái cấu hình máy anh còn nhớ chứ

Post lại dùm cái cấu hình với lại cách config hiện tại của em lên đây đi. Tư vấn nhiều người quá anh ko nhớ cấu hình của em sao hết.

nghe&nhin

Member

theo tớ bạn nên chọn DV-400S, con này có chức năng upscaling cải thiện chất lượng hình ảnh rất đáng kể đối với những nguồn phát không chuẩn như những đĩa DVD "lậu" bán đầy ngoài đường.
Tớ cũng đang xài con này ở nhà, nói chung so với giá ~2tr thì rất ổn, nếu tivi bạn có HDMI input thì nên xài cổng này cho chất lượng hình tốt nhất.
Have fun

luciano

Active Member

hình như bác caynam dư 2 cái ghế hơi bị đẹp đấy??

chừng nào thanh lý, em đăng ký 2 tay nhé

newbieppc

Member

Bộ dàn mình khác giống caynam.
+ Cho mình hỏi là bác để cái Center như vậy khi ngồi thấp thì mất 1 phần dưới của màn hình sao?
+ Mình cũng thấy Pioneer DV400 là rất OK so với giá (bền, ít kén đĩa và có HDMI).

caynam

Super Moderators

Bộ dàn mình khác giống caynam.
+ Cho mình hỏi là bác để cái Center như vậy khi ngồi thấp thì mất 1 phần dưới của màn hình sao?

Trừ khi người đó nằm sát dưới thảm và ngước mắt lên nhìn tivi thôi b-)

+ Mình cũng thấy Pioneer DV400 là rất OK so với giá (bền, ít kén đĩa và có HDMI).

Con này là DV-600, so với DV-400 chẳng khác gì ngoài khả năng đọc được SACD.

Post hình home theater ở nhà lên cho mọi người tham khảo đi bạn :>

braddock

Member

caynam ơi!
Hiện tại mình có 1 cái laptop với cấu hình như sau:

ASUS F8V
CPU: Montevia, Intel Core 2 Duo P7350 2x2.0Ghz (Penryn/3MB Cache/FSB 1066)
Memory: 2GB(800),
HDD Seagate: 320GB(SATA II)
VGA ATI HD3470 256MB
14.1" WXGA
1 cổng e-sate
1 cổng HDMI
1 cổng headphone, không có cổng optical xuất tính hiệu âm thanh ~^^~
1 cổng VGA 15pin

_ 1 Ampli Denon (mẫu mã bên ngoài cũng giống của bạn vậy á ^__^), 1 bộ loa surround 5.1 của JBL( nó bự cũng giống của bạn vậy á ^___^ ( cả 2 món đều mới mua ngày 2-12-2008, để tra lại model rùi edit sau)
_ 1 màn hình LCD Panasonic 32'' ( có 1 cổng HDMI, 1 cổng VGA giống laptop)

Với 1 bộ cấu hình như thế đủ để xây dựng 1 cái Home Theater ko cayman?
Cho mình hỏi thêm là: có lần mình đã dùng thử sợ dậy HDMI kết nối laptop với cái LCD 32', xem phim cũng đẹp lắm nhưng mà sao nó có vẻ tối và đỏ quá. Không biết tại sao và khắc phục thế nào nữa?

Chỉnh sửa lần cuối:

GENERALS

Ban Quản Trị

caynam ơi!
Hiện tại mình có 1 cái laptop với cấu hình như sau:

ASUS F8V
CPU: Montevia, Intel Core 2 Duo P7350 2x2.0Ghz (Penryn/3MB Cache/FSB 1066)
Memory: 2GB(800),
HDD Seagate: 320GB(SATA II)
VGA ATI HD3470 256MB
14.1" WXGA
1 cổng e-sate
1 cổng HDMI
1 cổng headphone, không có cổng optical xuất tính hiệu âm thanh ~^^~
1 cổng VGA 15pin

_ 1 Ampli Denon (mẫu mã bên ngoài cũng giống của bạn vậy á ^__^), 1 bộ loa surround 5.1 của JBL( nó bự cũng giống của bạn vậy á ^___^ ( cả 2 món đều mới mua ngày 2-12-2008, để tra lại model rùi edit sau)
_ 1 màn hình LCD Panasonic 32'' ( có 1 cổng HDMI, 1 cổng VGA giống laptop)

Với 1 bộ cấu hình như thế đủ để xây dựng 1 cái Home Theater ko cayman?
Cho mình hỏi thêm là: có lần mình đã dùng thử sợ dậy HDMI kết nối laptop với cái LCD 32', xem phim cũng đẹp lắm nhưng mà sao nó có vẻ tối và đỏ quá. Không biết tại sao và khắc phục thế nào nữa?

Mình thay mặt bro Caynam trả lời giùm bro, với cấu hình con Laptop Asus như vậy thì thừa sức xem film HD muợt mà mà ko phải lo ngại gì hết.

Còn về vấn đề tại sao khi bro out ra LCD Panasonic lại có vẻ tối & ám đỏ thì tốt nhất có 2 hứong xử lý như sau:

1/ Khi kết nối & play 1 film HD lên, bro cho pause film lại và dùng remote tinh chỉnh màu sắc của LCD sao cho đẹp & phù hợp với con mắt của mình nhất

2/ Bro thử dùng kết nối qua cổng VGA (D-sub) xem xem nhé, sử dụng D-Sub thì có đựoc lợi thế là bro sẽ config đựoc các tinh chỉnh trong MPC thông qua ffdshow codec cũng như tận dụng lợi thế của CPU & VGA Card.

Tốt nhất bro nên thử chỉnh theo 2 cách & cách nào đẹp nhất, phù hợp nhất thì lựa chọn cho nhu cầu của chính mình thì sẽ khách quan & tốt hơn .

Thân

braddock

Member

Thanks GENERALS!
Còn vấn đề xuất âm thanh vào Ampli thì sao vậy bạn? Mình ko có cổng optical, chỉ có mỗi cái cổng cắm headphone thui, dùng cái cổng đó cắm vào ampli liệu có cho âm thanh chất lượng trên dàn loa 5.1 ko nhỉ?

GENERALS

Ban Quản Trị

Thanks GENERALS!
Còn vấn đề xuất âm thanh vào Ampli thì sao vậy bạn? Mình ko có cổng optical, chỉ có mỗi cái cổng cắm headphone thui, dùng cái cổng đó cắm vào ampli liệu có cho âm thanh chất lượng trên dàn loa 5.1 ko nhỉ?

Câu trả lời tất nhiên là ko, cổng đó chỉ xuất ra đừong tiếng Stereo 2 kênh thôi bạn àh. Nếu bạn vẫn muốn xuất ra âm thanh 5.1 Digital thì phải theo hứong thứ 2 thôi >> tức là xuất qua cổng HDMI ra Amplifier ( ko biết Ampli của bạn là model nào ?? có support HDMI hay chưa ? ), rùi từ Ampli lại out ra LCD nữa thì như thế hệ thống mới trình diễn đựoc âm thanh surround 5.1 đựoc

braddock

Member

Thanks lần 2!
Ampli của mình nhiều cổng HDMI lắm!
vậy là cắm như sau: laptop->ampli-> LCD ( tất cả đều dùng cổng HDMI)
mà ampli cũng xuất hình ra LCD được hả ta

phungnguyen

bác braddock nói có lý quá, tui cũng nghĩ là cái receivers Denon phát hình ra LCD được nếu dùng dây HDMI nối DVD player vào DENON rồi lại dùng dây HDMI nữa đưa hình vào LCD, vì tui thấy đằng sau cái DENON của tui có đến 3 cổng HDMI, 2 cổng HDMI in ghi là DVD/HDP TV/CBL còn 1 cổng HDMI out ghi là Monitor out, bởi thế trong trường hợp cái DVD player chỉ có mỗi 1 cổng HDMI thì có nghĩa là dùng dây HDMI chuyển cả hình ảnh và âm thanh vào cái receivers DENON sau đó dùng thêm một dây HDMI nữa ghim vào ngõ monitor out sau đó đưa lên LCD, có thể là vậy phải ko mấy bác ...?

luciano

Active Member

Thanks GENERALS!

Thưa với bác rằng hoàng toàn có thể xuất tính hiệu ra 5.1 mà không cần HDMI, bác ra HTK mua cọng giắc chuyển như thế này.
Có 120k àh, nó sẽ chuyển từ giắc âm thanh ra thành đường optical. Y chang cai cong day trong hinh cua bac Caynam do'

http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=40

Bên trên