How to TviX - Việt Hóa or build yourself a Tvix FW Branch

Meg2k

Ðề: How to TviX - Việt Hóa or build yourself a Tvix FW Branch

Vấn đề của em là cần đổi font trên máy làm sao đút phim vào là đọc phụ đề tiếng Việt ngon mà không phải đổi dạng từng file srt. Em nghe nói đầu Soncamedia và Kaiboer làm được việc này nên mới hỏi ạ. Có thể là em nhầm. :p

Mình vẫn phải convert mấy cái srt UTF-16 thành UTF-8 trên K200 để xem được phụ đề rời bạn ạ :) convert mất có ... 2 giây thôi, lấy Notepad. Còn nếu bạn có một hệ Linux thì bạn dùng iconv hàng loạt chỉ với 1 câu lệnh thôi. Chịu khó vọc một chút chứ..... /:) /:) :)

vuanhcop

Active Member

Chào anh Meg2K
Nếu mình thay font abc vào thành font hệ thống của TVIX thì việc xem phụ đề có đẹp hơn khi mình chỉ load font abc và xem phụ đề bằng file srt hay không ?

Xin cám ơn.

Meg2k

Mình nghĩ 2 phương án bạn đưa ra đều đưa về một kết quả cả bạn ạ, cuối cùng thì nó cũng có 1 file font thì chắc chắn cả 2 kết quả đều là.... xấu cả (joking :D ).

Raemit

Mình vẫn phải convert mấy cái srt UTF-16 thành UTF-8 trên K200 để xem được phụ đề rời bạn ạ :) convert mất có ... 2 giây thôi, lấy Notepad. Còn nếu bạn có một hệ Linux thì bạn dùng iconv hàng loạt chỉ với 1 câu lệnh thôi. Chịu khó vọc một chút chứ..... /:) /:) :)

Cám ơn bác chỉ dẫn. Em là dân a-ma-tơ nên chỉ vọc tới cỡ này là hết rồi. Em quay về cách thủ công convert từng file srt đây. X_X

trungkho

Member

Em SSH rồi replace file dvico_etc.ttf thì system font chuyển thành ABC nhưng tình trạng bị cụt dấu ở line phụ đề trên vẫn y nguyên như ngày trước.
Nói chung em thấy chuyển font theo cách cũ là nhấn OK vào file font.ttf cũng được. Đỡ phải vọc mấy lệnh SSH.
Còn việc phải convert từng file srt thì tất nhiên rồi. Không có cách chữa.

Bác phải chuyển language code thì mới xem được tiếng Việt có dấu mà không bị cụt dấu. Làm như sau:
Ngoài setup, nhấn 1397 -> Nhập code 0673 (English Pal) -> Reboot máy, sau đó đọc lại đảm bảo hết bị :D

KRO

Member

Bác phải chuyển language code thì mới xem được tiếng Việt có dấu mà không bị cụt dấu. Làm như sau:
Ngoài setup, nhấn 1397 -> Nhập code 0673 (English Pal) -> Reboot máy, sau đó đọc lại đảm bảo hết bị :D

Thanks bác nhưng em làm đúng như thế mà không được vẫn cụt dấu. Hix. Các bước em làm như sau: upgrade firmware BadEIP_M-6×00_1.3.110, SSH chép đè file dvice_etc.ttf trong /tvix/font/, sau đó thay language code giống như bác hướng dẫn, sau đó nó auto reboot.
Em dùng file font vnarial ABC. Không biết có phải do nó không?

Raemit

Thanks bác nhưng em làm đúng như thế mà không được vẫn cụt dấu. Hix. Các bước em làm như sau: upgrade firmware BadEIP_M-6×00_1.3.110, SSH chép đè file dvice_etc.ttf trong /tvix/font/, sau đó thay language code giống như bác hướng dẫn, sau đó nó auto reboot.

Bác làm giống hệt em à. Bác xem phần em trao đổi trong topic này thì sẽ hiểu vấn đề. Túm lại cho dù thay font trong máy thành công, bác cũng cần phải đổi mã cho từng file srt.

trungkho

Member

Em thử mày mò rồi, kết quả là thế này, trừ font TCVN3 VNTime (Bold/Italic) ra, tất cả các font khác đều không được. Bác cài font Arial không được là đúng rồi :D

Lưu ý là em dùng firmware 1.3.74, vì con M6500 của em là bản mua bên Hàn, đã bị locked.

KRO

Member

Em thử mày mò rồi, kết quả là thế này, trừ font TCVN3 VNTime (Bold/Italic) ra, tất cả các font khác đều không được. Bác cài font Arial không được là đúng rồi :D

Lưu ý là em dùng firmware 1.3.74, vì con M6500 của em là bản mua bên Hàn, đã bị locked.

Em cũng vừa thử font tcvn3 vntime bold italic, kết quả vẫn không khả quan hơn chút nào. Với lại em thấy việc change language code và không change chỉ khác nhau mỗi ở chỗ là toàn bộ setting của em bị reset, thế thôi. :((

HDSMOKIE

Em có việc nhờ các cao nhân trên này hướng dẫn giúp:
Đầu máy HD nhà em là TVX 7000A. Em có copy một số phim có phụ đề tiếng Việt, khi mở qua đầu HD, phần phụ đề tiếng Việt chỉ hiện lên vài chữ cái đầu của dòng phụ đề. Tuy nhiên, khi e mở file phụ đề bằng notepat thì vẫn đọc được tiếng Việt. Khi em dùng Subtitle Workshop (V2.1 thì phải) để mở file phụ đề (.srt) thì không đọc được tiếng Việt.
Em đã làm theo các bước hướng dẫn để chuyển mã của Subtitle Workshop, mục SAMI language extractor, vào mục SAMI file (file nguồn), em browse tới folder của phim, thì ko có file nào có đuôi là SAMI cả.
Em ko rõ là tại file phụ đề, hay tại TVX nhà em.
Mong các bác hướng dẫn e cách làm. Cảm ơn các bác nhiệt liệt.

hoangtuan_neu

Active Member

Em có việc nhờ các cao nhân trên này hướng dẫn giúp:
Đầu máy HD nhà em là TVX 7000A. Em có copy một số phim có phụ đề tiếng Việt, khi mở qua đầu HD, phần phụ đề tiếng Việt chỉ hiện lên vài chữ cái đầu của dòng phụ đề. Tuy nhiên, khi e mở file phụ đề bằng notepat thì vẫn đọc được tiếng Việt. Khi em dùng Subtitle Workshop (V2.1 thì phải) để mở file phụ đề (.srt) thì không đọc được tiếng Việt.
Em đã làm theo các bước hướng dẫn để chuyển mã của Subtitle Workshop, mục SAMI language extractor, vào mục SAMI file (file nguồn), em browse tới folder của phim, thì ko có file nào có đuôi là SAMI cả.
Em ko rõ là tại file phụ đề, hay tại TVX nhà em.
Mong các bác hướng dẫn e cách làm. Cảm ơn các bác nhiệt liệt.
Hướng dẫn cách làm đây bác http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=90 :x:x:x:)>-:)>-

HDSMOKIE

Thank Bác hoangtuan_neu toát mồ hôi rồi cũng ra

Meg2k

Hình như có vẻ không phải ai cũng làm thành công nhỉ? :) mình nhận khá nhiều tin PM nhờ làm một phiên bản Firmware dành cho riêng người đó.

Trả lời chung luôn các bạn: mình không thể làm một Firmware thỏa mãn đầy đủ nhu cầu mọi người được, install Linux và vọc một tí đi các bạn ơi !!! :D

nokia6233_fa

Em có con 6620N liệu có hack FW để thay đổi ngôn ngữ được không. Menu toàn tiếng Hàn bác ạ.

GINZYGOODS

Em có con 6620N liệu có hack FW để thay đổi ngôn ngữ được không. Menu toàn tiếng Hàn bác ạ.

Không được bác nhé, chưa ai sử lí đc firmware của dòng 66 này, với cả nghe đâu em nó cài cái j phần cứng "hardware lock ..j j đấy" nên @-) chưa làm j đc em này để cho có tiếng Anh hay tiếng gì

Stolenkiss

Bài viết hay quá. Để khi nào rảnh dọc thử :-?

Bên trên