HTPC Silent gần hoàn thiện nhờ các bác góp ý

ttlinhha

Well-Known Member
Ðề: HTPC Silent gần hoàn thiện nhờ các bác góp ý

Ắc quy cũng tùy thôi, loại của VN (tia sáng, đồng nai...) 200-250k/ bình, của hàn quốc, pana khoảng 250-300k. Năm ngoái em mua UPS online 1KVA cũ giá 1,2minl, thêm 3 cái bình 650K nữa tổng thiệt hại chưa đến 2 củ, bình dùng 4-5 năm mới tính đến chuyện thay. Nếu dư dả bác mua hẳn con 2kva cũ giá cũng chỉ đắt hơn 1kva 200k thôi, chỉ có diều nó xài 08 bình nên hơi xót.

He he nếu rẻ thế có khi lúc nào em cũng làm cái chạy cho sướng. Bác xem chỗ nào còn đồ cũ như bác mua chỉ em với nhé. Thanks bác

He he nếu rẻ thế có khi lúc nào em cũng làm cái chạy cho sướng. Bác xem chỗ nào còn đồ cũ như bác mua chỉ em với nhé. Thanks bác

em nghĩ là hỏi bác ý xem có bán không để anh em đến đặt gạch
còn ko bán thì anh em đến xin thì hợp lý hơn =))

phamhongson

Well-Known Member

Bác hỏi giáo sư Gồ đó. Em mua 2 lần, 1 lần 1 bác ở 310 nguyễn văn Cừ- Gia lâm giá c1k/c2k = 1/1,2 triệu nhưng bác này hay đi vắng, cuối tuàn mới về, nhờ người mò sang mấy lần mới lấy được, một lần em mua của 1 bác trong SG, loại c1k là 1,2 triệu, chuyển phát nhanh 24h mát thêm 250k, riêng bác này bán có vẻ rát pro, a lô và chuyển tiền hôm sau có người vác đến tận nhà. Bình 12v/7,2AH bát cứ chỗ nào cũng có bán. Có điều loại online hơi ồn (catalog hãng là 54db full load - bó tay), về nhà em chế biến lại, thay cái quạt hút bằng quạt vi tính mua của 1 bác ở 109 Trương chinh (quạt casemáy tính loại super silence) và độ thêm 1 quạt thổi phía trong, tổng thiẹt hại cho 2 cái quạt là 100k, máy chạy êm ro, mát lạnh (hệ thống của em gồm 1 HTPC (với 06 HDD, PSU hàn quốc bãi 500W), TV plazma 50UT50, 1 màn LCD 17", Rec Pion D10EX (~400W) và 01 quạt cây, tổng công suất danh định 500HTPC+300TV+20LCD+400Rec+50quạt ~1300W. Hồi đầu em không cắm Rec vì sợ quá tải, sau vác đồ về đo thì thấy lúc khởi động tải ~600W, còn khi hoạt động bình thường chỉ~300-350W thôi, riêng HTPC chưa bao giờ vượt quá 180W, thế là em yen tâm cắm tiếp Rec, bình thường khi xem phim công suất tổng ~500-600W. Riêng con sub thì chịu.

Chỉnh sửa lần cuối:

ttlinhha

Well-Known Member

Bác hỏi giáo sư Gồ đó. Em mua 2 lần, 1 lần 1 bác ở 310 nguyễn văn Cừ- Gia lâm giá c1k/c2k = 1/1,2 triệu nhưng bác này hay đi vắng, cuối tuàn mới về, nhờ người mò sang mấy lần mới lấy được, một lần em mua của 1 bác trong SG, loại c1k là 1,2 triệu, chuyển phát nhanh 24h mát thêm 250k, riêng bác này bán có vẻ rát pro, a lô và chuyển tiền hôm sau có người vác đến tận nhà. Bình 12v/7,2AH bát cứ chỗ nào cũng có bán.

Ah cái lô hàng của bác bên Nguyễn Văn Cừ hình như em cũng có biết, có rao trên HDVN hay trang nào đó thì phải. Hồi đấy em băn khoăn chả biết nó thế nào mà rẻ thế, trong khi thay ắc quy cũng ko đắt. Có lẽ bác mua trong lô đấy

edc

Active Member

Hồi mới mua nguồn em đo luôn ổn định ở mức 85%, còn hiện nay chỉ đc 75-79% thôi. Đấy là em so sánh giữa 2 thời điểm khác nhau trên cùng 1 máy chứ chưa nói tiêu chuẩn hay ko tiêu chuẩn. Có thể cái máy đó ko hẳn chính xác (em cũng mong là vậy)

- Chuyện bác đo tại 2 thời điểm khác nhau sai số 5 - 10% là chuyện bình thường của 1 thiết bị test nhanh. Cái này nếu bác còn lưu certificate, hay manual thì sẽ có nhà SX khuyến cáo. Vì bản thân bác sử dụng thiết bị rẻ tiền để kiểm tra nên không chính xác.
- Cái thiết bị kiểm tra của bác sircuong thì chuyên nghiệp hơn, nó sẽ cho kết quả chính xác hơn. Nhưng thiết bị này mà không hiệu chuẩn thì kết quả đo vẫn sai số nằm trong khoảng 1 - 3 %. Cái này gọi là sai số chấp nhận được mà chúng ta luôn phải chấp nhận và sống chung với nó. Vì trong quá trình đo có rất nhiều yếu tố ảnh hưởng đến kết quả.

ttlinhha

Well-Known Member

- Chuyện bác đo tại 2 thời điểm khác nhau sai số 5 - 10% là chuyện bình thường của 1 thiết bị test nhanh. Cái này nếu bác còn lưu certificate, hay manual thì sẽ có nhà SX khuyến cáo. Vì bản thân bác sử dụng thiết bị rẻ tiền để kiểm tra nên không chính xác.
- Cái thiết bị kiểm tra của bác sircuong thì chuyên nghiệp hơn, nó sẽ cho kết quả chính xác hơn. Nhưng thiết bị này mà không hiệu chuẩn thì kết quả đo vẫn sai số nằm trong khoảng 1 - 3 %. Cái này gọi là sai số chấp nhận được mà chúng ta luôn phải chấp nhận và sống chung với nó. Vì trong quá trình đo có rất nhiều yếu tố ảnh hưởng đến kết quả.

Tạm thời em vẫn phải chấp nhận cái nguyên nhân như bác giải thích, tuy nhiên vẫn chưa thoả mãn lắm :D. Em vẫn tìm hiểu tiếp nếu có gì mới sẽ thông báo với các bác.

@ cái máy của e rẻ tiền nhưng e đã thử đo nhiều lần trên các thiết bị khác nhau và so sánh chúng với nhau rồi, htpc của em hồi chưa xảy ra sự cố cũng đo mấy lần và nó luôn cho kết quả cố định là 85% chứ ko dao động như bây giờ. Tóm lại là hiện tại em chưa tin vào cái gì cả (kể cả cái máy của em), tất cả chỉ có giá trị tham khảo

phamhongson

Well-Known Member

Không để ý bài đàu tiên của bác chủ. Em cũng gặp chung vấn đề tiếng ồn, vừa nói với bác vấn đề xử lý tiếng ồn của UPS online, còn HTPC của em em cũng đã xử lý cơ bản tạm ổn, có chút kinh nghiệm chia xẻ cùng bác. Case của em là DIY từ vỏ DAC rời, kích thước 430x360x90mm, chiều cao vừa khít PSU=86mm nên tản nhiệt và tiếng ồn là vấn đề.
- Xử lý CPU: lấy cục tản nhiệt của CPU penD (bằng đồng, nặng tầm 2 lạng) DIY cái quạt gắn vào. Kết quả quạt chỉ 1000rpm, êm re, nhiệt độ tẹt ga chỉ 40-45 độ (quạt nguyên batn nó 2000rpm, 50-60 độ)
- Xử lý quạt VGA: em đang xài đồ cổ HD5570, bình thường chơi BD-3D nó lên 70-80 độ, quạt 65-70% kêu to như trực thăng. Em cũng vứ tản nhiệt đi, xin bọn đồ cũ tản nhiệt đồng to đùng, vứt quạt 40 đi, DIY quạt 75 của pen4 vào, két quả nhiệt độ chỉ 50-60 độ, quạt chỉ 40-50%, êm re luôn.
- xử lý quat PSU: em độ thành 3 quạt, 2 cái hút, 1 cái đẩy, toàn loại super silence, mắc trực tiếp vào đường 12V thông qua IC ổn áp xuống 8V.
Nhìn chung kết quả độ ồn gần như toại nguyện. Em đang dịnh tiếp tục xử lý bằng tản nhiệt nước nhưng không dùng quạt mà dùng luôn cái tấm mặt trước của máy (nhôm phay dầy 10mm) để cho tất cả nhiệt nó ra cái tấm nhôm dó. Tuy nhiên vụ này mới chỉ là ý tưởng vì chưa biết kiếm đồ ở đâu.
Trường hợp của bác chủ bác thử nghị theo hướng của em là thay mặt kính bằng 1 tấm nhôm phay dày 10-12mm và dùng tấm nhôm đó như két mát cho cả hệ thống.

Em đang dịnh tiếp tục xử lý bằng tản nhiệt nước nhưng không dùng quạt mà dùng luôn cái tấm mặt trước của máy (nhôm phay dầy 10mm) để cho tất cả nhiệt nó ra cái tấm nhôm dó. Tuy nhiên vụ này mới chỉ là ý tưởng vì chưa biết kiếm đồ ở đâu.
Trường hợp của bác chủ bác thử nghị theo hướng của em là thay mặt kính bằng 1 tấm nhôm phay dày 10-12mm và dùng tấm nhôm đó như két mát cho cả hệ thống.

tản nhiệt nước thì bác qua chỗ bác nhenhophach thì bác ý tư vấn cho ngon nghẻ ngay
em thì vẫn chưa hình dung được cái quả nhôm phay của bác sẽ ntn, vì thường tản nhiệt nước thì nước vẫn sẽ nóng, đi qua rad, vẫn cần quạt để có được lượng gió lưu thông, lúc đấy dùng quạt rpm thấp để phe phẩy giải phóng nhiệt. Nhưng cũng có vấn đề là khi có gió đi qua RAD thì sẽ tạo ra tiếng động lớn hơn quạt chạy bình thường
Ngoài ra còn vấn đề liên quan đến bơm, chắc là dùng con D5, chứ DDC thì hơi ồn.
Dù sao thì mỗi người quan niệm và chịu được độ ồn đến bao nhiêu, còn không thì nghe nhiều rồi cũng sẽ thành quen (như cái tủ lạnh) :p :p :p

ttlinhha

Well-Known Member

Không để ý bài đàu tiên của bác chủ. Em cũng gặp chung vấn đề tiếng ồn, vừa nói với bác vấn đề xử lý tiếng ồn của UPS online, còn HTPC của em em cũng đã xử lý cơ bản tạm ổn, có chút kinh nghiệm chia xẻ cùng bác. Case của em là DIY từ vỏ DAC rời, kích thước 430x360x90mm, chiều cao vừa khít PSU=86mm nên tản nhiệt và tiếng ồn là vấn đề.
- Xử lý CPU: lấy cục tản nhiệt của CPU penD (bằng đồng, nặng tầm 2 lạng) DIY cái quạt gắn vào. Kết quả quạt chỉ 1000rpm, êm re, nhiệt độ tẹt ga chỉ 40-45 độ (quạt nguyên batn nó 2000rpm, 50-60 độ)
- Xử lý quạt VGA: em đang xài đồ cổ HD5570, bình thường chơi BD-3D nó lên 70-80 độ, quạt 65-70% kêu to như trực thăng. Em cũng vứ tản nhiệt đi, xin bọn đồ cũ tản nhiệt đồng to đùng, vứt quạt 40 đi, DIY quạt 75 của pen4 vào, két quả nhiệt độ chỉ 50-60 độ, quạt chỉ 40-50%, êm re luôn.
- xử lý quat PSU: em độ thành 3 quạt, 2 cái hút, 1 cái đẩy, toàn loại super silence, mắc trực tiếp vào đường 12V thông qua IC ổn áp xuống 8V.
Nhìn chung kết quả độ ồn gần như toại nguyện. Em đang dịnh tiếp tục xử lý bằng tản nhiệt nước nhưng không dùng quạt mà dùng luôn cái tấm mặt trước của máy (nhôm phay dầy 10mm) để cho tất cả nhiệt nó ra cái tấm nhôm dó. Tuy nhiên vụ này mới chỉ là ý tưởng vì chưa biết kiếm đồ ở đâu.

Ô, bác có ý tưởng gần giống em rồi. Có khi hôm nào rảnh làm quả giao lưu ngâm cứu tý thôi bác. Mà bác có thể post giúp mấy cái ảnh của chú htpc bác DIY cho dễ hình dùng ko ah?

sircuong1303

Well-Known Member

Nhá hàng demo 2 tấm ảnh về bentable mà hiện tại bên mình đang có hàng, trong 1-2 ngày tới sẽ có 1 bài viết về bentable với full ảnh sản phẩm :).

hung_pt

Member
Re: Ðề: HTPC Silent gần hoàn thiện nhờ các bác góp ý

Ô, bác có ý tưởng gần giống em rồi. Có khi hôm nào rảnh làm quả giao lưu ngâm cứu tý thôi bác. Mà bác có thể post giúp mấy cái ảnh của chú htpc bác DIY cho dễ hình dùng ko ah?

Mình ráp HTPC dùng case desktop FUJISU, dùng luôn cái tản nhiệt CPU của nó (thổi gió lên trên). Fan đi theo con CPU I5 mình độ vào bộ nguồn (thổi vào PSU), cắm vào chỗ SYS_FAN trên main ZOTAC, dùng VGA onboard, SSD mSATA. Lúc khởi động PWM cho 2 fan chỉ 20%, download phim cả ngày cũng chỉ 40 độ C. Nói chung tạm hài lòng, thỉnh thoảng cái fan Fujisu cũ nó xào vài tiếng nhỏ còn cái fan cho nguồn thì không nghe thấy gì.
Mong muốn chuyển FAN_CPU sang loại fanless có miếng nhôm thật to kẹp 2 ống đồng đưa vô cái tản nhiệt trên CPU.
Có vài câu hỏi:
1. bên trong cái ống đồng có chứa gì không các bác, có thể dùng ống đồng máy lạnh để DIY được không???

2. Mình làm thêm mấy cái công tắc cho HDD gắn trong, CD,... nhưng khi PC đã khởi động mà bật HDD lên thì máy không nhận, CD thì nhận. Vậy phải làm thế nào? Có nguy hiểm cho HDD không?

3. Nếu muốn thật silent thì dùng nguồn DC, công suất 180w có đủ không?

4. HDD 3TB tiêu thụ bao nhiêu W?

5. VGA rời loại low-profile thường tiêu thụ bao nhiêu W?

Cám ơn các bác!

Chỉnh sửa lần cuối:

sircuong1303

Well-Known Member

Mình ráp HTPC dùng case desktop FUJISU, dùng luôn cái tản nhiệt của nó (thổi gió lên trên). Fan đi theo con CPU I5 mình độ vào bộ nguồn (thổi vào PSU), cắm vào chỗ SYS_FAN trên main ZOTAC, dùng VGA onboard, SSD mSATA. Lúc khởi động PWM cho 2 fan chỉ 20%, download phim cả ngày cũng chỉ 40 độ C. Nói chung tạm hài lòng.
Mong muốn chuyển FAN_CPU sang loại fanless có miếng nhôm thật to kẹp 2 ống đồng đưa vô cái tản nhiệt trên CPU.
Xin hỏi: bên trong cái ống đồng có chứa gì không các bác, có thể dùng ống đồng máy lạnh để DIY được không???

Bên trong ống đồng ở tản nhiệt của cpu chứa dung dịch truyền dẫn nhiệt ko bay hơi chứ ko phải là nước bro ạ, nó hoạt động theo cơ chế đối lưu nhiệt như hình minh họa bên dưới.

P/S: Ống đồng ở phần làm mát trong tủ lạnh hay điều hòa cũng hoạt động theo nguyên tắc tương tự, nếu bro cưa ống đồng có cấu tạo như hình trên và có dung dịch chảy ra thì có thể dùng để DIY dc.

sircuong1303

Well-Known Member

Nhá hàng thêm vài kiểu trước khi viết bài nào :D

ttlinhha

Well-Known Member

Có hàng chưa xơ ơi? Để em sang nghía cái lào

sircuong1303

Well-Known Member

Em đang tập hợp ảnh để cuối tuần này viết 1 bài trên tay gửi đến mọi người trong HDVN cùng tham khảo.

VThanhgtvt

Well-Known Member

Hóng ri viu của b sir...

ttlinhha

Well-Known Member

Em đang tập hợp ảnh để cuối tuần này viết 1 bài trên tay gửi đến mọi người trong HDVN cùng tham khảo.

Mẫu đầu tiên chính là hàng em đặt (em nghĩ cũng 1 lò làm ra :D), còn cái mẫu nghiêng nhìn ảnh hơi xấu chút nhưng ko biết bên ngoài thế nào

ttlinhha

Well-Known Member

Tình hình là em đã đổi chú Seasonic X400 sang X460 và dùng đc 2 tháng rất ổn định.

Còn chuyện BH thì con X400 của em mang ra test ở HNC và Vinmed đều ngon lành, tuy nhiên do em lăn tăn nên bên Vinmed vẫn đổi cho em cái khác (em thêm 500k lấy con 460) và em rất hài lòng với chế độ BH tốt của HNC cũng như Vinmed

Bên trên