HTPC tiết kiệm 2009 version 2.0

IZZ

Active Member
HTPC tiết kiệm version 1.0 các bác có thể tham khảo ở đây:

http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=3478

HTPC version 2.0 này về hình thức không thay đổi nhiều nhưng đã nâng cấp cơ bản hơn về chất cho dù vẫn cùi.

Cấu hình cụ thể của em nó như sau:

- TV LCD: Panasonic 32LX800V
- Case:
+ Case HTPC Silver Stone LC17B
+ Main Main GIGABYTE™ GA 73PVM-S2H
+ CPU Intel C2D E7400
+ Ram DDR800 2x1G A-DATA
+ HDD 2x320G+1x1.5TB
+ Key + Mouse Logitech MX3200
+ PSU ACBel 560W
- Loa:
Logitech Z5500 5.1

Main:

Sound via optical output onboard, VGA via HDMI onboard

Thực tế:

1- Hoa hoét âm hưởng 8-3:

2- Bỏ hoa ra:

3- Từ trái qua:

4- 2 loa rear:

Mong các bác tiếp tục nhận xét :-*

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

vietrung

Active Member
Ðề: HTPC tiết kiệm 2009 version 2.0

Nội thất nhà quá đẹp, kệ cũng chuẩn nữa. Sao bác ko để cái Sub hướng ra chính diện, 2 loa rear và center cao quá nhỉ!!!

superman

phòng này chơi máy chiếu mới hợp bác ợ,loa thì pải to to tí theo em cảm nhận

laser_HDTV

hic, em cũng ham "giá rẻ" của con main GIGA này.
Dù chip VGA onboard của nVidia 512MB nhưng hình HD xuất ra LCD qua ngõ HDMI của chú nó nhìn xấu kinh: màu sắc cứ tái nhợt, mờ ảo, ... chắc tại em chưa biết cân chỉnh. Mong bác nào rành vụ chỉnh VGA này chỉ bảo thêm.

game_matter

Nhà nhà dùng Z5500, người người dùng Z5500 8-}

IZZ

Active Member

hic, em cũng ham "giá rẻ" của con main GIGA này.
Dù chip VGA onboard của nVidia 512MB nhưng hình HD xuất ra LCD qua ngõ HDMI của chú nó nhìn xấu kinh: màu sắc cứ tái nhợt, mờ ảo, ... chắc tại em chưa biết cân chỉnh. Mong bác nào rành vụ chỉnh VGA này chỉ bảo thêm.

Mình dùng thì thấy màu sắc con này cũng bình thường, không kém mấy so với con VGA 4850 mình lôi từ trong máy phòng ngủ ra cắm vào. Bác dùng màn gì? Thử chỉnh lại mầu của màn xem thế nào.

IZZ

Active Member

Nội thất nhà quá đẹp, kệ cũng chuẩn nữa. Sao bác ko để cái Sub hướng ra chính diện, 2 loa rear và center cao quá nhỉ!!!

Cái sub do hạn chế không gian của kệ nên mới để ngang phè phè ra như thế, đáng lý sub phải để dưới đất mới chuẩn nhưng mà thôi vì mục tiêu gọn gàng :D.
Cái center hơi cao thật nên đã chỉnh nó chúc xuống hướng đúng = tai người nghe rồi, 2 cái rear cũng vậy, cái rear bên trái chắc lúc nào có thời gian chỉnh lại cái giá treo 1 tý cho cân như cái bên phải.

IZZ

Active Member

phòng này chơi máy chiếu mới hợp bác ợ,loa thì pải to to tí theo em cảm nhận

Trông chụp ảnh thế thôi chứ phòng khách chung cư bé tý à, Z5500 còn quá công suất ấy chứ heheh.

laser_HDTV

Mình dùng thì thấy màu sắc con này cũng bình thường, không kém mấy so với con VGA 4850 mình lôi từ trong máy phòng ngủ ra cắm vào. Bác dùng màn gì? Thử chỉnh lại mầu của màn xem thế nào.

Em đã thử so đọ em GIGA này với mấy em dòng họ nhà NMT: hộp HDM1 của Sơn Ca, PCH A-110, HDX-1000, ...
- LCD 32" Sharp - HD Ready.
- Lần lượt test bằng cách chiếu cùng 1 finh (cũng là nguồn 720p: Kung Fu Panda) ra cổng HDMI
- set cùng độ phân giải ngõ ra: 1280x720 - refresh rate 60Hz (main GIGA) và 720p60Hz (cho các em NMT).

Kết quả xem = PC dùng main GIGA này chất lượng hình ra xấu hơn hẳn các em NMT kia, như em đã nói bác ạ, chả biết tại sao :confused:
(có thể do em chưa biết chỉnh HD trên PC nên chưa phát huy hết năng lực hoặc chip giải mã HD Sigma Designs của mấy em NMT "xịn" hơn nVidia)

duongbaba

Active Member

Em công nhận bác quá khéo trong vấn đề dây nhợ: Chẳng thấy cọng nào thò ra cả :)
Giá mà cái case của bác nhét vừa cái chỗ để bàn phím, lúc đó LCD nằm giữa cái kệ sẽ đẹp hơn rất nhiều.

tieuthieugia

Well-Known Member

em khoái nhất món gà luộc nằm torng cái lồng bàn để trên tủ lạnh........

IZZ

Active Member

em khoái nhất món gà luộc nằm torng cái lồng bàn để trên tủ lạnh........

Hehe trên đó có mỗi kẹo lạc thôi chứ không có gà đâu. Gà ra cái là hết ngay chứ đâu còn để đó cho nguội >:)

IZZ

Active Member

Bác C tinh thật đấy, hình như mặt bàn bị võng thì phải bác ơi, tivi + loa vượt quá tải trọng thiết kế của bàn rồi8-x

Thank bác nhắc nhở, giờ mới nhận ra :D
Nhưng chắc cũng không vấn đề gì, khắc phục kể ra cũng khó :confused:

DTH

Màn hình Pana đời mới. EM phát hiện ra mỗi vậy còn các thứ khác thì chịu

myozuka

Member

Hôm qua em vác về cái WD 750G Green Powver cắm vào cái case cùi cấu hình sau:
Main ASUS P5LD2
CPU P4 3.0Ghz, Ram Kingston 1Gb bus 667x2
HDD WD 160Gb, VGA Inno3D8600 GT Ichill.
Lúc đầu chạy ngon, nhưng được khoảng 20 phút đổi sang film khác thì thấy monitor tắt ngóm :eek:, khởi động lại máy thì ko load được windows. Tháo ổ ra khởi động lại vẫn ko được. Cài lại win thì chạy bình thường. Em ko hiểu nó bị bệnh gì? Các bác bắt mạch giúp em được ko ợ??

OneClick

Member

Bạn IZZ này phải con gái ko vậy? :-/ Sao 8-3 có hoa nhiều vậy. Nếu phải bữa nào cho mình qua thưởng thức dàn HD nhà bạn nha...:>

khactuyen

Banned

Bạn IZZ này phải con gái ko vậy? :-/ Sao 8-3 có hoa nhiều vậy. Nếu phải bữa nào cho mình qua thưởng thức dàn HD nhà bạn nha...:>
Bác này chắc chưa có vợ hả? trong đầu đang có một âm mưu rất lớn nên đề nghị bạn IZZ cảnh giác cao độ nhé (sao tên giống sữa IZZI của Hanoimilk vậy nhỉ - chắc là con gái thật nên mới hay uống sữa???)

Red Water

Thank bác nhắc nhở, giờ mới nhận ra :D
Nhưng chắc cũng không vấn đề gì, khắc phục kể ra cũng khó :confused:

Có j` khó, nhìn biết là bác (hoặc vợ bác) là người cầu kì và thik gọn gàng ít nhất về mặt nhìn, vậy bác ra đặt thợ mộc làm một hoặc hai cái cục vừa khít cái ngăn dưới tấm để tivi và loa, bảo họ sơn màu cho giống hoặc dán luôn nếu bác thik. Đem về đặt vào đó => mọi việc đã đc giải quyết.

Nếu khéo thì nó cũng ko ảnh hưởng việc bác định đặt Bluray player dưới đấy sau này cả :D hehe

duongbaba

Active Member

Topic này vui àh nhen, bà con thanks tá lả hê hê hê. Nếu em nói đúng thanks dùm em phát nữa nào :)

Bên trên