HTPC tiết kiệm 2009 version 2.0

IZZ

Active Member
Ðề: HTPC tiết kiệm 2009 version 2.0

Bạn IZZ này phải con gái ko vậy? :-/ Sao 8-3 có hoa nhiều vậy. Nếu phải bữa nào cho mình qua thưởng thức dàn HD nhà bạn nha...:>

Biết là bác buồn nhưng mà xin thông báo là IZZ là giai xịn 100%, râu ngày cạo 1-> 2 lần >:)

IZZ

Active Member

Em công nhận bác quá khéo trong vấn đề dây nhợ: Chẳng thấy cọng nào thò ra cả :)
Giá mà cái case của bác nhét vừa cái chỗ để bàn phím, lúc đó LCD nằm giữa cái kệ sẽ đẹp hơn rất nhiều.

Đúng rùi, tại cái kệ ra đời trước cái case mà, mới đầu định lấy cái case mỏng cho vừa nhưng lại thôi, mấy năm nữa có khi trúng số đổi nhà thiết kế kệ mới sau :rolleyes:

motonggia

Banned

E đang tính làm 1 bộ như của Pro....! LÍNH MỚI! Mong các Pro giúp đỡ....

IZZ

Active Member

Mặt bàn nếu làm bằng các loại ván MDF và MFC đang thịnh hành hiện nay không nên dài quá 45-50cm mà không có 1 xương đứng chịu lực ở giữa. Bác gia cố lại ngay đi không tầm vải tháng nửa nó cong queo hết thuốc chửa. Thân.

Thank bác nhắc nhở, bác cho thêm gợi ý gia cố thế nào cho hiệu quả và đẹp mắt đi.

IZZ

Active Member

Tháo tấm mặt bàn ra thay 2 vách đứng nhỏ 2 bên ra = 3 tấm ván nhỏ có chiều cao có thể nhét vừa cái case HTPC vào (chia chiều dài mặt bàn ra làm 2 để case HTPC 1 bên, phần còn lại có thể để đầu DVD hay amply nếu có ý định chuyển qua bộ dàn dân dụng về sau). Phần đông các loại bàn này dùng hệ thống ốc rút nên tháo lắp rất dễ dàng. Nếu bạn ở TP HCM có gì cho địa chỉ mình ghé hướng dẩn cụ thể hơn cho. Thân.

Hic bác nhiệt tình quá, cám ơn bác nhưng em lại ở HN :((
Với lại bác xem giải pháp khác vì cái mặt trên đó gắn liền với mấy cái cột mất rồi, không tháo được, bác check lại ảnh ở trang đầu giúp em nhé.

IZZ

Active Member

Vậy chỉ còn 1 cách đơn giản là bác ra cắt thêm 1 tấm ván kích thước bằng 2 tấm ván nhỏ đang làm xương đứng rồi chèn vào giữa chia làm 2 là êm, cứ nhớ khoàng cách không quá 45-50cm là ổn nếu dài quá thì bác cắt 2 tấm chèn vào chia làm 3. Thân.

OK thank bác. Để cuối tuần em thử ra hàng gỗ nghiên cứu xem thế nào.

bitit

viet izz ơi, bố trí quả này có được không ???
(ẢNH CHỤP BẰNG HTC KAISER BUỔI TỐI NÊN K NET LẮM, NGẠI LẤY SONY TRÊN GÁC MUH)

1. cả bộ (thiếu 2 loa rear ở đằng trước):

2. Loa Center:

3. Loa Rear phải:

4. Loa Rear trái:

5. Sub:

vkc

Well-Known Member

OK thank bác. Để cuối tuần em thử ra hàng gỗ nghiên cứu xem thế nào.

Mình nghĩ đơn giản nhất là bác nên kiếm đồ ( có mặt phẳng như băng video ) để dưới cái TV là ok...khỏi sợ cong luôn :cool:

Nhớ kiếm món gì kê nhìn cho thẩm mỹ chút nhé hihihih

IZZ

Active Member

Mình nghĩ đơn giản nhất là bác nên kiếm đồ ( có mặt phẳng như băng video ) để dưới cái TV là ok...khỏi sợ cong luôn :cool:

Nhớ kiếm món gì kê nhìn cho thẩm mỹ chút nhé hihihih

Chưa hiểu ý bác lắm. Để dưới cái TV thì nó vẫn nặng thế mà.

IZZ

Active Member

viet izz ơi, bố trí quả này có được không ???
(ẢNH CHỤP BẰNG HTC KAISER BUỔI TỐI NÊN K NET LẮM, NGẠI LẤY SONY TRÊN GÁC MUH)

Nói chung là tạm được. Bao giờ làm bộ xem HD hoàn chỉnh thì chụp ảnh tử thế và làm topic riêng để anh em vào comment.

vkc

Well-Known Member

Chưa hiểu ý bác lắm. Để dưới cái TV thì nó vẫn nặng thế mà.

ý của mình là bác kiếm món đồ nào để kê dưới cái TV ( chổ cái hộc có cái keyboard đó ) tại vì như bác Tuyến đã nói là sợ mấy tấm MFC nó sẽ bị oằn bởi sức nặng...

gato2k

hehe em hỏi lạc đề tí, bác IZZ thuê chỗ nào làm nội thất CC đấy? Em cũng đang tìm chỗ để làm phần nội thất CC để phục vụ khoản nghe nhìn. Tks!

vat1984

HTPC tiết kiệm version 1.0 các bác có thể tham khảo ở đây:

http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=3478

HTPC version 2.0 này về hình thức không thay đổi nhiều nhưng đã nâng cấp cơ bản hơn về chất cho dù vẫn cùi.

Cấu hình cụ thể của em nó như sau:

- TV LCD: Panasonic 32LX800V
- Case:
+ Case HTPC Silver Stone LC17B
+ Main Main GIGABYTE™ GA 73PVM-S2H
+ CPU Intel C2D E7400
+ Ram DDR800 2x1G A-DATA
+ HDD 2x320G+1x1.5TB
+ Key + Mouse Logitech MX3200
+ PSU ACBel 560W
- Loa:
Logitech Z5500 5.1

Main:

Sound via optical output onboard, VGA via HDMI onboard

Thực tế:

1- Hoa hoét âm hưởng 8-3:

2- Bỏ hoa ra:

3- Từ trái qua:

4- 2 loa rear:

Mong các bác tiếp tục nhận xét :-*

bác để cục sub bên cạnh TV thế kia có sợ ảnh hưởng ko? con này recommend là để cách xa các thiết bị ~1m mà, theo em bác nên để sub dưới đất, chứ lúc rung lên rất dễ ảnh hưởng đến màn hình và các vật dụng khác, em thích cách bắt 2 cái loa rear trên trần như của bác quá, nhưng ko biết hiệu năng thế nào? Bác review cho anh em đi

IZZ

Active Member

hehe em hỏi lạc đề tí, bác IZZ thuê chỗ nào làm nội thất CC đấy? Em cũng đang tìm chỗ để làm phần nội thất CC để phục vụ khoản nghe nhìn. Tks!

Nhà chung cư sau khi nhận phải cải tạo lại nên IZZ thuê trọn gói 1 người quen làm cả xây dựng và nội thất, vệ sinh.
Tuy nhiên làm cũng đơn giản và cũng có vài điểm không vừa ý lắm nên không recommend bác chọn đồng chí này :D

IZZ

Active Member

bác để cục sub bên cạnh TV thế kia có sợ ảnh hưởng ko? con này recommend là để cách xa các thiết bị ~1m mà, theo em bác nên để sub dưới đất, chứ lúc rung lên rất dễ ảnh hưởng đến màn hình và các vật dụng khác, em thích cách bắt 2 cái loa rear trên trần như của bác quá, nhưng ko biết hiệu năng thế nào? Bác review cho anh em đi

Chắc cũng không vấn đề gì vì chưa thấy phát sinh, IZZ để đó do phòng hơi hẹp nên bị hạn chế, cũng biết là để đất và xa hơn 1 tẹo thì sẽ tốt hơn :D. 2 cục rear cho lên trần hơi khác người tý nhưng chỉnh hướng âm thanh vào tai như vậy cũng ổn, âm thanh rear nghe rõ ràng. Cái rear left thì cảm tưởng nó kém hơn vì vị trí chưa chuẩn lắm. Hôm nào sẽ làm thêm cái giá đỡ cho nó đối xứng với cái rear right chắc sẽ tốt hơn.

tnkien

Member

Em cũng đang có ý định build một em HTPC, trước giờ xài toàn DVD chán quá. Bác cho em hỏi thăm với cấu hình HTPC của bác là bao nhiêu thế ạ??

Góp ý bác chút, sao bác ko để cục sub xuống dưới nền, có thể hiệu quả sẽ tốt hơn đấy.

trieuhanminh

Phim gì mà vẫn còn 1 khoảng đen thế nhỉ HD rôi fmà trông cứ như gì ấy

Bên trên