HTPC TỔNG QUAN (thảo luận)

Mộc Li

Chào các bác !

Em mới tham gia diễn đàn, cũng đã đọc khá nhiều bài viết về máy tính giải trí. Tuy nhiên công nghệ thay đổi quá nhanh, nhiều bài viết có giá trị của vài năm trước không còn áp dụng được nữa. Một máy tính mới bây giờ có thể chơi tốt các định dạng nhạc phim, nhưng để hiệu quả theo em là không dễ.

Có nên dùng laptop làm máy tính giải trí hay không?

attachment.php

Em có đọc ở diễn đàn khác, có vài bác có định hướng dùng laptop làm máy tính giải trí, chủ yếu dùng nghe nhạc. Laptop có đủ yếu tố tốt cho nghe nhạc như độ ồn thấp, có pin (có tác dụng lọc điện chăng ?) kết nối có dây, không dây đầy đủ. Và để xem phim hay giải trí khác (trừ games) đều được. Kết lại dự án đã dừng, vì nguồn adapter cho laptop nhiễu hơn nguồn chuẩn PC nhiều. Thiết kế bảng mạch tối giản gây ra vấn đề về nhiễu cũng như chất lượng kết nối. Dùng để xem phim kết nối với hệ thống lưu trữ dữ liệu ngoài, tivi, mạng lan, dac âm thanh, phím chuột không dây... máy tính trông như con nhím dây chằng chịt, tua tủa.

Laptop không được thiết kế để dùng những tác vụ nặng hoặc chạy 24/24, sau một thời gian người dùng nhận thấy khả năng hoạt động của máy kém hẳn. Điều đó dễ nhận thấy ở các dòng laptop tầm thấp và tầm trung, các thương hiệu acer hay lenovo.

Một ưu điểm nổi trội của PC là nâng cấp linh kiện, khi chọn laptop vô tình đã loại đi ưu điểm này. Khi chưa mua không mấy người nghĩ mình cần nâng cấp, nhưng dùng một thời gian nhiều người có mong muốn này.

Kết lại, dùng laptop không có lợi như người ta nghĩ.

Về các thiết bị khác, đầu HDP, hoặc nhưng máy tính mini mong các bác cho ý kiến và cùng trao đổi.

Về HTPC mong muốn của em chia ra nhiều phần để trao đổi, tại sao nên lưa chọn cái này, cái khác. Mỗi cái có gì hay gì tệ.

Em xin mở đầu thảo luận về vỏ máy tính, Case

attachment.php

Vỏ HTPC có quan trọng không hay chỉ có giá trị trang trí như nhiều người nghĩ.

Nhỏ không phải là lợi thế.

Nhiều người hay chọn case nhỏ, về thẩm mĩ mỗi người mỗi khác nhưng case nhỏ gây ra những hạn chế nhất định. Để lựa chọn linh kiện phù hợp khó khăn hơn và giá thành thường cao hơn.

Hình khối case

attachment.php

Hình khối của case ảnh hưởng đến khả năng tản nhiệt. Nếu bạn có ý định dùng hệ thống fanless thì hãy quan tâm đến thiết kế hình học. Nó quyết định khả năng đối lưu nhiệt của hệ thống. Những case "nằm" và mỏng phải có quạt hút gió đi kèm. Không gian trong máy cũng rất quan trọng, với khí hậu việt nam nóng, ẩm và nhiều bụi một case có không gian thoáng tốt là cần thiết và dễ vệ sinh thiết bị.

Độ dày của case. Em có đọc ở đâu đó với kim loại có độ dày trên 0.5mm có khả năng hấp thụ từ trường tốt hơn. Những chiếc loa trong tivi hay những bộ loa vi tính thường có bọc kim loại chống từ, tại sao chúng ta không trang bị case chống từ cho bộ dàn âm thanh yêu quý.

Độ dày thường đi cùng trọng lượng lớn, nó có tác dụng giảm các rung chấn âm thanh tới linh kiện.

Chất lượng Case

Một vỏ máy tính tốt thường có các đệm silicon ở chân đế, ở khay ổ cứng để giảm rung chấn. Có quạt làm mát độ bền cao độ ồn thấp, hạn chế hiện tượng tĩnh điện và từ trường. Khả năng làm mát tốt và không bị oxy hóa.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

hoadainhan70

Well-Known Member
Ðề: HTPC TỔNG QUAN (thảo luận)

đọc đến phần Laptop dùng làm HTPC dây nhợ tua tủa ... sao giống Tôi hồi đó thế , chưa kể đến việc thỉnh thoảng phải lôi Laptop đi đâu đó , tiến hành rút rút cắm căm rất ngại , các chân jac HDMI mong manh lăm ...

Mộc Li

SOUNDCARD VÀ DAC

Có bác đang phân vân mua soundcard hay dac, em xin mạn phép viết vài dòng.

Soundcard và dac khác nhau thế nào, chọn mua dac hay soundcard ?

Dac là bộ giải mã âm thanh (digital to analog)

attachment.php

Soundcard thường chứa DAC giải mã âm thanh, DSP xử lý tín hiệu số tạo các hiệu ứng âm thanh và ADC chuyển tín hiệu analog sang digital.

Có điều đáng tiếc, nhiều người sử dụng dụng bỏ qua tính năng tạo hiệu ứng của soundcard. Tác động vào tín hiệu âm thanh không có nghĩa làm cho nó hay hơn hoặc tệ đi, nó tạo sắc thái mới cho âm thanh.

DAC thường có nhiều kết nối đầu vào, Soundcard thường có nhiều kết nối đầu ra.

Giá thành của soundcard thông thường theo giá linh kiện sản xuất, giá thành của DAC thường đánh giá theo khả năng tái tạo âm. Mua cái nào lợi hơn tùy thuộc vào mong muốn của bạn.

Một Sound card và DAC cùng giá thường sound card có thông số tốt hơn.

Tuy nhiên danh giới giữa soundcard và DAC ngày càng khó phân biệt. Cũng có những sound card gắn ngoài với nhiều kết nối đầu vào. Sound card có thể coi như một bộ phận một linh kiện lắp ghép, còn DAC có thể coi như thiết bị như amply hay loa.

Nếu bạn có máy tính, muốn có nhiều đường ra cho âm thanh hãy nghĩ đến sound card.

Nếu bạn có nhiều thiết bị phát cho hệ thống âm thanh, hoặc có giàn âm thanh cao cấp hãy nghĩ đến DAC.

Ở nhu cầu cao hơn hãy mua cả 2 thứ không sao cả. :))

Ps: Theo tôi ở cùng khoảng giá sound card tái tạo âm tốt hơn, DAC đem đến sắc thái âm nhạc hơn (Nhạc tính)

pipipo12

Member

mình cũng dăng vướn vấn đề này, nhưng nghĩ dùng sound card có thêm 1 lợi thế là hỗ trợ thêm cho hệ thống xem phim, còn DAC thì có lẽ chuyên dùng cho nghe nhac hơn

pipipo12

Member

ngoài ra bạn có thể cho thêm 1 vài gợi ý về top sound card, top DAC cho HTPC ko??

Mộc Li

Về âm thanh em chỉ có thể chia sẻ với bác về phần cứng, kết nối chung. Còn lựa chọn bác dựa trên gu thưởng thức. Để chọn được sản phẩm ưng ý phải định hình gu âm nhạc.
Để tham khảo sound card có HT Omega Claro XT và asus xonar essence stx II được đánh giá cao.
DAC thì có thể nghe thử trực tiếp ở chỗ bán, từ một vài trăm đô cho đến vài chục nghìn. :-j
Em không kinh doanh về máy tính hay âm thanh nên số lượng sản phẩm tiếp xúc không nhiều.

Mộc Li

NGUỒN ĐIỆN PSU

Nguồn điện quan trọng ai cũng biết. Nhưng quan trọng đến mức nào ? Công suất tiêu thụ máy HTPC là bao nhiêu?

Xin sơ lược về cách hoạt động của nguồn.

Một PSU có biến áp cách ly gồm quận sơ cấp điện vào 150v DC tạo xung bởi IC, và 3 quận thứ cấp đường ra 12v, 5v,3.3v quản lý điện áp dòng điện ở đầu ra (ở đường 12v, 5v, và 3.3v). Khi thay đổi điện áp đầu ra mạch quản lý thay đổi tần số xung của IC tạo xung điện áp vào quận sơ cấp để điều chỉnh điện áp. Vậy là 3 đường áp ra có tỷ lệ nhất định. Tỷ lệ này do nhà sản suất tạo ra. Một nguồn có đường ra lần lượt là 12v-50A, 5v-20A, 3.3v-30A. Nếu bạn dùng đường 12v với 20A thì đường 5v và 3.3v sẽ bị giảm áp (4.9v và 3.2v chẳng hạn). Và ngược lại đường 12v sẽ tăng áp (12.2v).

attachment.php

Một nguồn điện không chuẩn ảnh hưởng đến hiệu năng của máy và tuổi thọ linh kiện. Các ổ cứng bị lỗi, nhanh hỏng, máy tính không ổn định, hay bị lỗi lạ nhiều khi do nguồn điện. Hình ảnh phim không mượt mà, âm thanh không đẹp một trong những nguyên nhân gây ra là nguồn. Nguồn ở đây không phải bạn mua nguồn đắt hay rẻ, chuẩn 80PLUS: Bronze, Silver, Gold or Platinum. Nguồn ở đây là áp chuẩn 12v, 5v, và 3.3v.

Một HTPC công suất tiêu thụ chỉ từ 60w đến 120w (120w có card đồ họa rời, trình chiếu phim bluray) khá thấp so với nhiều người đoán. Với card đồ họa Radeon HD 5450 mức tiêu thụ điện chế độ nhàn rỗi là 5w, trình chiếu full HD là 14w. Radeon HD 7750 chế độ nhàn rỗi 8w, full HD là 22w hoặc 28w (nguồn tư liệu sẽ trích dẫn sau).

Mặc định các nhà sản suất tính hiệu suất và hiệu quả tối đa ở mức 50% tải công suất danh định. Vậy lên dùng nguồn từ 120w đến 250w cho HTPC đạt hiệu quả tối đa. Khi đó nguồn đạt hiệu suất cao nhất và các đường áp cấp máy tính cũng ổn định nhất.

Một số bác dùng nguồn cũ từ máy tính đồng bộ và khen ngợi nó tốt cũng không sai. Một điều tôi thấy máy tính đồng bộ được khen ổn định và bền góp phần quan trọng ở bộ nguồn. Hiệu suất của nguồn đồng bộ không cao, không đạt 90, 95% như chuẩn vàng 80plus nhưng nó cung cấp điện áp tốt cho máy tính. Thay thế nguồn noname bằng nguồn tốt máy tính chạy ổn định mượt mà không khác gì máy đồng bộ.

Single-rail và Multi-rail

Thông tin thêm Single-rail vs Multi-rail | PowerLAB

Theo tôi, với HTPC nên dùng multirail. Nó là giải áp an toàn điện bảo vệ linh kiện. Ngoài ra còn hạn chế nhiễu lan truyền các linh kiện khác nhau.

Bạn tôi làm thí nghiệm về nhiễu điện nguồn máy tính. Sử dụng PSU đã tách riêng đường áp 5v, 3.3v với đường 12v ở mạch quản lý điện áp và dòng điện. Mục đích để sử dùng đường 12v độc lập. Sử dụng chíp âm thanh tích hợp LA7440 (khuếch đại âm thanh) và mạch lọc RC (dùng tụ điện và điện trở để dòng điện phẳng hơn). Khi sử dụng thêm quạt 12v nối vào PSU, phát ra tiếng ù của quạt ở loa nối vào LA7440. Chứng tỏ với cách quản lý áp sau của nguồn một thiết bị 3w có thể làm nhiễu nguồn 500w.

Một thông số rất quan trọng nhưng không đề cập đến ở nguồn điện là kháng nhiễu. Một nguồn công suất lớn không hẳn là kháng nhiễu tốt hơn. Dùng nguồn multirail hạn chế 1 phần và không khó khăn gì kết nối nếu bỏ thời gian đọc hướng dẫn sử dụng khi mua nguồn mới.

Tuổi thọ PSU

Các linh kiện điện tử đều có tuổi thọ, một tụ điện có khả năng phóng nạp bao nhiêu lần (Nhà sản suất cam kết linh kiện của họ đảm bảo khả năng hoạt động số lần khác với đến khi nó hỏng) IC làm việc bao nhiêu giờ đồng hồ đều có hạn mức nhất định. Những PSU tốt nhà sản suất đảm bảo nó hoạt động 50.000 giờ đến 100.000 giờ. Khi đó bạn nên thay PSU mới. Mua PSU cũ có thể hết thời gian hoạt động an toàn, bạn sẽ gặp rủi ro khi dùng chúng.

langtu27

Well-Known Member

Em đều đang sử dụng Lap vs Desk để phục vụ việc giải trí của mình. Qua đây em xin nói ngắn gọn ntn:

Ưu và nhược điểm:

Lap:
- Khá êm ái trong khi vận hành, nhưng dùng 1 thời gian nếu ko để ý (môi trường, cách sử dụng...) thì quạt chip và nhiều thứ khác vẫn phát ra tiếng ồn.
- Sự tiện lợi mà Lap mang lại ko phải bàn rồi ( di chuyển được, khả năng kết nối, phụ kiện gọn nhẹ...).
- Cấu hình muốn tương đương với Des bh cũng phải cao hơn mà hiệu năng ko thể bằng.
- Khả năng nâng cấp và thay thế tương đối khó, dù là đơn giản như thay Ram nhưng có ai chắc là ai cũng biết thay và thay bao nhiêu khi Công nghệ qua tay cứ vùn vụt.

Desk:

- Cái đầu tiên nhắc đến là khả năng tùy biến cao (nâng cấp từng linh kiện, driver...). Chuột hỏng thay chuột mới, phím hỏng quăng đi mua cái mới...
- Tính ổn định vs bền bỉ hơn Lap ( cái này thì em dùng nhiều nên em cam đoan luôn ạ). Với những ai có kiến thức về máy tính nhiều và vừa có thể sửa nóng khi em nó "ươn người", chứ em Lap mà hôm nào đen thui màn hình là em dám chắc các bác mang ra ngoài hàng vội ko thì em nó mất zin.
- Giá thành hợp lý hơn so với em lap tương đương cấu hình. Nhưng sự bất tiện về tiếng ồn và nhiều cái chưa tiện đề cập đến ở đây thì ko phải ai cũng có thể giải quyết một cách hợp lý, triệt để được.

Nhưng cuối cùng em vẫn chọ Desk làm trái tim HT vì đơn giản cái chất của em ý mang đến sự an toàn và ổn định. Lap có lợi thế, nhưng ko biết sao khi cắm dây HDMI vào Lap rồi nhìn lại tổng thể bộ HT của mình, em lại ko thích = em Desk trị vì 1 chỗ. Mỗi người 1 sở thích 1 lựa chọn, nên dùng cả 2 để bổ trợ lẫn nhau, kẻ ưu người khuyết.

ahatuananh

Well-Known Member

Trước e cũng sử dụng Lap cho giải trí, tuy nhiên với e đó là giải pháp tình thế, vì chẳng lẽ có e Lap ở nhà, tiền thì ít, dại gì đầu tư vội cái Desk he he. Còn giờ thì đã đầu tư cái Desk rồi, vì dùng Lap đôi lúc bất tiện khi mình có nhu cầu công việc, tháo ra gắn vào và đôi lúc nhìn nó ko thẩm mỹ lắm ..:D

Hình khối case

attachment.php

Bác chủ cho em xin thông tin về case này được không ạ? Em đang muốn build 1 HTPC có case giống như vậy, có màn cảm ứng để điều khiển luôn.
Cảm ơn bác trước nhé

Chỉnh sửa lần cuối:

Mộc Li

Cảm ơn các bác quan tâm và cùng thảo luận.
Về độ ồn HTPC bác langtu27 nêu ra xin các bác cho ý kiến.

Bác kiennghiep case này là Thermaltake Luxa2 LM300 em đưa lên minh họa thôi. Thông tin bác seach trên google.

sircuong1303

Well-Known Member

Cảm ơn các bác quan tâm và cùng thảo luận.
Về độ ồn HTPC bác langtu27 nêu ra xin các bác cho ý kiến.

Bác kiennghiep case này là Thermaltake Luxa2 LM300 em đưa lên minh họa thôi. Thông tin bác seach trên google.

Về khử ồn cho case HTPC thì ta tập trung ở phần fan case, fan cpu, fan nguồn, fan vga. Hiện đã có tản nhiệt cpu và nguồn fanless 100% để các bro tham khảo rùi ạ.

Nguồn Seasonic X400 Fanless Gold - 400W - Active PFC, 80PLUS® GOLD

Nguồn Seasonic X460 Fanless Gold - 460W - Active PFC, 80PLUS® GOLD

Tản nhiệt CPU Zalman FX100

Về khử ồn cho case HTPC thì ta tập trung ở phần fan case, fan cpu, fan nguồn, fan vga. Hiện đã có tản nhiệt cpu và nguồn fanless 100% để các bro tham khảo rùi ạ.

Nguồn Seasonic X400 Fanless Gold - 400W - Active PFC, 80PLUS® GOLD

Nguồn Seasonic X460 Fanless Gold - 460W - Active PFC, 80PLUS® GOLD

Tản nhiệt CPU Zalman FX100

Chơi mấy thứ này thì may ra nghe đươc tiếng ổ cứng nếu dí sát tai vào case :)

Trước tiên xin cám ơn Mộc Li đã cung cấp một vài thông tin quan trọng trong việc tìm kiếm thiết bị khi muốn xây dựng (DIY) một HTPC. Đây cũng là dịp tốt để anh em có cơ hội thảo luận thêm về HTPC. Tôi cũng không biết là còn chờ các phần viết kế tiếp nữa hay là đã hết rồi?
Riêng về vấn đề dùng laptop làm HTPC thì tôi thấy ai cũng biết là mục đích sx và thiết kế của laptop đâu phải để làm HTPC. Do đó dùng laptop làm HTPC rõ ràng chỉ là giải pháp tình huống, giống như tôi khi xưa đã từng thấy người ta dùng xe ba gác máy chở khách đi rước dâu. Thiết nghĩ ta nên tập trung vào viết và thảo luận về một HTPC desktop để cho đỡ bị loãng đề tài.
Thanks.

theo tôi nếu đã làm một cái htpc chuyên nghiệp thì nên tách ổ cứng ra, làm nas chẳng hạn. nếu có nhiều dàn trong nhà thì càng tiện, tập trung hết dl vào 1 chỗ. nên case chọn loại nhỏ cũng được, cho vừa mắt. còn về vụ htpc lap thì bác nói đúng, tôi thấy ngta chủ yếu nghe nhạc trên lap, và tôi còn thấy nhiều ng dùng airplay nữa. nên làm 1 chủ đề riêng về cái này

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Em đang dùng case này:

--Xu hướng nâng cấp case này:

----------

Bên trên