HTPC TỔNG QUAN (thảo luận)

nevol

Active Member
theo mình thì case to to 1 chút sẽ hay hơn vì dễ sắp đặt với lại để linh kiện, bé thì gọn thật nhưng mà tính về lâu dài chắc ko có lợi

silanh

Member
Ðề: HTPC TỔNG QUAN (thảo luận)

Nhìn case và linh kiện thì e đoán bro dùng cpu của amd, main AMD và vga của MSI. Nhưng xin góp ý với bro thế này, nếu chưa có điều kiện mua nguồn modul thì bro cũng gắng bó gọn đống dây cable nguồn, cable tín hiệu sata lai chứ ạ, ai lại để rối rắm thế kia thì không khí thông thoáng sao lọt vào dc, case của bro sao mát mẻ dc ạ.

Thank bạn! tiêu chí của mình là ngon bổ, rẻ. Trong case có 2 cái quạt 12CM Giữa mùa hẹ case vẫn chỉ 30 độ :D

Cái hình HTPC cho bạn nào tò mò
Chip: AMD x2 245
Main: MSI 785-P45
Ram: Gskill 2GB
HDD: WD 320GB + 2TB
VGA: HIS 5570 512MB GDR5 (HDMI, DVI, DislaySport)
Sound Card: Audiotrak Prodigy HD2 Advance DE
PSU: Seasonic S12II 620 Bronze - 620W - Active PFC, 80PLUS® BRONZE
CASE: Antec Fushion

Daithanhthai

Active Member

Thank bạn! tiêu chí của mình là ngon bổ, rẻ. Trong case có 2 cái quạt 12CM Giữa mùa hẹ case vẫn chỉ 30 độ :D

Cái hình HTPC cho bạn nào tò mò
Chip: AMD x2 245
Main: MSI 785-P45
Ram: Gskill 2GB
HDD: WD 320GB + 2TB
VGA: HIS 5570 512MB GDR5 (HDMI, DVI, DislaySport)
Sound Card: Audiotrak Prodigy HD2 Advance DE
PSU: Seasonic S12II 620 Bronze - 620W - Active PFC, 80PLUS® BRONZE
CASE: Antec Fushion
Cấu hình y chang cụa em
Nhưng case cụa em cùi
À mà ram cụa em gskill 2x4GB. Có điều gần năm nay ko bật lên

Mộc Li

Vẫn kiên nhẫn ngồi hóng chủ thớt viết hết bài.
Thanks.

Bác ngủ muộn thế. **==

Thớt này em mong muốn sự thảo luận nhiều người. Một chủ đề đưa ra các bác đang dùng sản phảm nào, thấy có hài lòng hay không hài lòng ở điểm nào. Phân tích khắc phục những trường hợp cụ thể cùng những sản phẩm được đánh giá cao từ đó người dùng có cái nhìn sáng tỏ hoặc đưa ra những sản phẩm đề cử cho mục đích cụ thể. Đi hết các phần người dùng có thể có cái nhìn tổng quan về HTPC, thấy lợi ích và cách khai thác lợi ích để sử dụng.

Nhưng khá ít thảo luận và thảo luận liên quan đến đề tài càng ít hơn. Điều đó làm đề tài thành mơ hồ và khó áp dụng.

langtu27

Well-Known Member

Ý em muốn hỏi là có lắp đc ko chứ ko phải có cần dùng ko bởi vì dù sao em vẫn thích có card rời. Hôm trc em có qua 1 chỗ đặt case nhôm nhưng mà ko biết thiết kế sao cho dùng đc card rời cả, đấy là chưa kể đến vấn đề nguồn nữa. Tóm lại là dùng case nhỏ thì hơi đau đầu mấy vụ này

Vì em cũng chưa có thời gian để làm nguyên 1 bài cụ thê về fanless và độ ồn nên mới chỉ nói qua 3 mục đích chính ở đây, xử lý về âm thanh thì khá khắt khe về độ ồn, còn game và film thì ko cần khắt khe vậy. Vì bài viết trên của bác có đề cập nhiều đến vấn đề fanless và đồ ồn.

Qua đó, cũng để tăng thêm tính so sánh với Lap. Còn về vấn đề vệ sinh bảo dưỡng thì những ai biết sẽ thấy nó đơn giản. Với 1 máy tính gồm nhiều phần vs linh kiện thì ko chỉ đơn thuần cắm máy thổi bụi là hết.

VD: Phần tản nhiệt cho CPU, VGA (tản nhiệt khí, tản nhiệt nước...), khi vệ sịnh là lúc tháo rời hết các linh kiện ( vì còn bôi keo tản nhiệt cho CPU, VGA). Với em, đó cũng là 1 công việc hết sức tỉ mỉ, có khí ngốn đến của em cả nửa ngày nghỉ. Thân.

Mộc Li

Vì em cũng chưa có thời gian để làm nguyên 1 bài cụ thê về fanless và độ ồn nên mới chỉ nói qua 3 mục đích chính ở đây, xử lý về âm thanh thì khá khắt khe về độ ồn, còn game và film thì ko cần khắt khe vậy. Vì bài viết trên của bác có đề cập nhiều đến vấn đề fanless và đồ ồn.

Qua đó, cũng để tăng thêm tính so sánh với Lap. Còn về vấn đề vệ sinh bảo dưỡng thì những ai biết sẽ thấy nó đơn giản. Với 1 máy tính gồm nhiều phần vs linh kiện thì ko chỉ đơn thuần cắm máy thổi bụi là hết.

VD: Phần tản nhiệt cho CPU, VGA (tản nhiệt khí, tản nhiệt nước...), khi vệ sịnh là lúc tháo rời hết các linh kiện ( vì còn bôi keo tản nhiệt cho CPU, VGA). Với em, đó cũng là 1 công việc hết sức tỉ mỉ, có khí ngốn đến của em cả nửa ngày nghỉ. Thân.

Chào bác

Ở phần trước bác có đưa HTPC dùng 3 mục đích chính
- GAMES
- FIML
- MUSIC

Theo em HTPC có tính mở, mục đích phụ thuộc vào nhu cầu người sử dụng.

I. Để phục vụ người sử dụng lựa chọn ưu tiên nhu cầu nào làm chính, nhu cầu nào thứ yếu.

Ví dụ: MUSIC là nhu cầu chính, các thành phần tập trung làm tốt việc trải nghiệm âm thanh. Còn games nào chơi được thì chơi, không chơi được thì sử dụng thiết bị khác hoặc máy khác, phim cũng vậy.
Yêu cầu ở mức chuyên nghiệp hơn nữa máy tính phải đi theo hướng cụ thể AUDIO-PC. Ở góc độ này một số cá nhân hoặc nhóm cá nhân tìm kiếm tạo ra những máy tính có khả năng không ồn, nhiễu rất thấp và sử dụng DAC chất lượng cao nhưng có 2 nhóm vấn đề gặp phải.

1. Hệ thống phần mềm.
Lấy tham chiếu là CD transport và DAC thì các phần mềm chơi nhạc khác nhau không thực sự đồng nhất về chất âm.
Hệ điều hành (windows 8.1) vẫn can thiệp vào âm thanh, ngay cả dùng các phần mềm hỗ trợ loại bỏ ảnh hưởng HĐH (CAD, Fidelizer...) một số cho rằng âm thanh thiên sáng. Hay nói cách khác vẫn can thiệp vào âm thanh.

2. Truyền dẫn dữ liệu
Khi thay đổi kiểu kết nối, thay đổi chất lượng thiết bị kết nối có tác động đến chất lượng âm thanh. Hay nói cách khác truyền dẫn số vẫn có vấn đề. Vấn đề đó ở đâu và tại sao theo tôi nên bàn ở chủ đề khác.

Việc đưa "đôi tai vàng" của audiofile vào làm tiêu chí theo tôi là không hợp lý. Ngay cả thiết bị chuyên nghiệp giá vài trục ngàn USD chưa chắc thỏa mãn đôi tai ấy. Và việc đó dễ dẫn đến ngõ cụt.

Với điều kiện sống và khả năng nghe ở mức phổ thông tôi nghĩ HTPC đáp ứng tốt

II. Với nhiều nhu cầu được xếp ngang hàng

Lựa chọn về khả năng người sử dụng phải chấp nhận giảm chất lượng. Ngoài ra việc đưa GAMES vào làm mục đích HTPC tôi không đồng tình.
Nhạc đòi hỏi sự sạch sẽ, chi tiết và biểu cảm. Games đòi hỏi sức mạnh. Với yêu cầu của bác hiện nay chưa có bất kỳ thiết bị nào đáp ứng được.

LAPTOP chưa bao giờ được xếp vào dòng HTPC, người ta sử dụng laptop như HTPC

Xét từng góc độ nhỏ thấy cái ưu của LAP, nhưng xét tổng thể trong hệ thống giải trí tại gia thì LAP lại không hay. Có cái nhìn tổng thể người sử dụng không bị lòng vòng.

Về phần vệ sinh bảo dưỡng các linh kiện đều có hướng dẫn kèm theo. Không cũng có thể tải từ trang chủ. Ví dụ bác mua CPU kèm quạt về. Họ hưỡng dẫn tay cầm thế nào, bôi keo làm sao, gắn linh kiện thế nào. Nói chung cũng khá tỉ mỉ và chi tiết. Cũng không nhất thiết 3 tháng hay 6 tháng bác phải tháo ra vệ sinh toàn bộ. Tùy vào môi trường bụi nhiều hay ít, bị ẩm không. Keo tản nhiệt cần thay khi thấy thiết bị có dấu hiệu tăng nhiệt. Có khi đôi ba năm thay 1 lần cũng được. Rảnh thì làm theo khuyến cáo nhà sản suất không thừa.

langtu27

Well-Known Member

Theo em dùng HTPC có khá nhiều vấn đề phát sinh mà dôi khi ko thể kể đc. Vấn đề vệ sinh bảo dưỡng thì như em là khoảng 6 tháng 1 lần. Đúng là ít bác xếp Game vào HTPC mà thường lấy riêng hệ Console xử lý vấn đề này. Vẫn xin nghe tiếp của bác để đc thảo luận thêm. Thân.

alihieu

Active Member

Theo mình thì cứ bộ nào ra bộ đấy cho nó hay. 1 bộ xem phim riêng, 1 cái NAS riêng và 1 cái PC hoặc Laptop đỡ phải lằng nhằng :D

Mộc Li

del.............

Chỉnh sửa lần cuối:

xicklo

Well-Known Member

Chào các bác, em nắm bắt về cấu hình máy tính không được vững lắm. Mấy hôm nay lang thang các diễn đàn tham khảo định dựng 1 case để phục vụ nhu cầu xem HD, 3D, thi thoảng em chơi ít game đá bóng Pes, fifa. Em định dựng case như này, mặc dù hơi vượt quá số tiền ban đầu em em dự định chi trả (10 triệu). Các bác thử xem có ổn với số tiền em bỏ ra không, hoặc có cần thiết sử dụng cấu hình này không hay lấy cái thấp hơn chút

CPU Intel Core™ i3-4130 3.4G / 3MB / HD 4400 Graphics / Socket 1150 (Haswell)2.590.000
Mainboard MSI B85M-E451.770.000
RAM Corsair VENGEANCE 4GB (1x4GB) DDR3 Bus 1600Mhz1.050.000
SSD Crucial M500 Series 120GB SATA3 6Gb/s 2.5" (Đọc 500MB/s, Ghi 130MB/s) 1.899.000
HDD Western Caviar Red 2TB 7200Rpm, SATA3 6Gb/s, 64MB Cache 2.750.000
VGA ZOTAC GeForce® GTX 660 Synergy Edition 2GB GDDR5 192bit 4.050.000
Nguồn: SEASONIC S12II 430W - SS430B - ACTIVE PFC, 80PLUS®Bronze 990.000
Case Cougar Archon 690.000

Tổng thiệt hại khoảng 16.000.000

Hoặc bác Sircuong có tư vấn cho em 1 case
tầm 10 triệu
CPU: Intel Core Pentium G3220 3.0G 1.250.000
MAIN: MSI B85M-E45 1.700.000
RAM: APOTOP 4GB DDR3 Bus 1600Mhz with heatsink 860.000
SSD: Kingston SSDNow KC300 60GB SATA3 6Gb/s 2.5" (Đọc 525MB/s, Ghi 500MB/s) 1.630.000
HDD: Seagate Barracuda 1TB/7200 Sata3 64M 1.450.000
VGA: MSI R7730-1GD5V1 1.880.000
PSU: FSP Saga 450W A.PFC 700.000
CASE: Cooler Master Elite 361 HTPC 760.000
Tổng: 10.230.000

Hoặc có bác tư vấn cho em dàn này:
Mainboard Intel:MSI B85M-E45- LGA 1150
CPU:Intel Pentium G3220 3.0GHz Haswell LGA 1150
RAM 1:Gskill Ripjaws 4GB (1 x 4GB) DDR3 Bus 1600
HDD 1:Western 1TB SATA 3 Chính hãng (Blue)
VGA Card:MSI N750Ti TF 2GD5/OC
Case: THOR Erosi Mid-Tower Gaming Case
PSU - Nguồn:Corsair VS450

Mộc Li

Ở đây bác có 3 yêu cầu: HD, 3D, và games.
Về game em không chơi, không dành về cái này mấy
Về phần cứng nên chọn nền tảng phổ biến và mới nhất (ví dụ: Socket 1150), dễ nâng cấp thay thế linh kiện khi cần thiết.
Băng thông tương đồng.
Theo em bác nên theo hướng GAME-PC. (Sức mạnh cấu hình)
Một máy tính chơi games vẫn đảm nhiệm tốt trình chiếu HD và 3D.

Không biết là chủ thớt đã viết hết đề tài chưa hay là vẫn còn tiếp. Nếu mà còn nữa thì tôi đề nghị cứ viết ra hết một lèo cho ae nắm hết ý rồi khi đó ta bắt đầu đi vào thảo luận. Tại sao tôi cứ phải nhắc lại nhiều lần như thế?
Thứ nhất, mình phải nắm hết những ý mà người viết (lập topic) muốn nói thì khi đó thảo luận mới chính xác vào từng đề mục, không lan man. Trong khi tôi thực sự biết anh muốn gì thì làm sao tôi nói chuyện với anh được?
Thứ hai, khi các đề tài mà người viết muốn nói ra mà cứ bị chen ngang bởi những thảo luận vu vơ hoặc thậm chí phá bĩnh sẽ dễ làm người viết phân tâm, tâm lý dao động, thậm chí còn dẫn đến việc cắt bỏ luôn các phần còn lại. Trong khi đó biết đâu có những cái hay của người viết mà nhiều người khác cần biết và học hỏi?
Cuối cùng, khi một người viết cứng tay, ngay từ đầu bao giờ họ cũng biết đặt những cái mốc để giới hạn các đề tài của mình lại. Tránh cho những người đọc khi thảo luận (vô tình hay cố ý) lan man ra các lãnh vực không liên quan khác. Tôi lấy ví dụ, khi bàn nói là thào luận về HTPC, vậy bao nhiêu người trong đây có biết HTPC là gì không? Thật ngạc nhiên tôi cố tình nhiều lần search Google trong diễn đàn này mà chưa thấy có một định nghĩa về HTPC cho ra hồn. Và dĩ nhiên vì vậy tôi không quá ngạc nhiên khi thấy (trong lúc thảo luận về HTPC) có nhiều người lại đế vô nào là lap, nas, games,.... Cá nhân tôi thấy chả trách ai được, chỉ là tại vì chúng chưa hiểu và thống nhất về những chuẩn của một HTPC. Vì đặc tính mở của một PC nên nó cho phép chúng ta, trên nền tảng đó, xây dựng một HTPC. Và cũng vì mang đặc tính mở của PC, người ta đã nhồi nhét vào HTPC đủ thứ hằm bà lằng nhất có thể. Cũng bình thường thôi, vì chả có luật nào cấm cả. Và đây mới chính là điểm mấu chốt làm cho topic này bị loãng, người tham gia thảo luận bị phân tâm không biết thể nào là đúng - sai nên ngần ngại.

Tổng kết lại sau 6 trang, cá nhân tôi thấy chỉ có mục về soundcard và DAC là tương đối mới và gần gũi thiếc thực. Còn những thứ khác không phải là thứ yếu, sai, hay thừa, mà là ai cũng biết và thảo luận nhiều rồi (case, tản nhiệt, vệ sinh, nhiễu, ồn, ...). Vẫn chờ các mục kế tiếp của chủ thớt (nếu còn).

Thanks.

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Em thấy chủ đề này bắt đầu lung tung và có nhiều quảng cáo chào hàng....chủ thớt thì chưa nêu rõ suy nghĩ mục đích chính của mình vô tình làm các mem khác bàn tán sai mục đích...

Mộc Li

LỜI KẾT

Tôi có mong muốn chia sẻ và học hỏi thêm, mở thớt thảo luận mà ít người thảo luận quá nó chuyển thành thớt viết bài. =((
Viết bài với chủ đề này đúng là thông tiền khoáng hậu. ;))

Tôi đã đọc khá nhiều thảo luận, trong đó có khá nhiều vấn đề tôi không đồng tình, các vấn đề đưa ra được tranh luận với nhiều luồng ý kiến vấn đề sáng tỏ hơn. Tôi không hiểu việc sử dụng nhân đồ họa tích hợp trình chiếu 3D và 4K, Trong khi tôi dùng card đồ họa rời chưa thể thiết lập cao nhất với độ phân giải 720p

Tôi xin liệt kê một vài điểm với ý muốn ban đầu khi lập thớt.

1. Hầu hết các thắc mắc đều hỏi, PSU có đủ công suất không?
Nhưng không thấy ý kiến trường hợp ngược lại: Nếu thừa thì sao ? có gây ra tác động xấu nào không?

2. Nhiều người cho rằng HTPC phải nhỏ. Theo tôi nhỏ không phải đặc điểm HTPC, nó sản phẩm phục vụ giải trí có yếu tố trưng bày

3. DAC luôn tốt hơn SOUND CARD? Với tôi thà mua sound card tốt hơn mua dac tồi.

4. Lưu trữ dữ liệu nên tách riêng?
Toàn bộ hệ thống tích hợp trong HTPC duy nhất sẽ phù hợp với không gian nhỏ (Hơn 10m2). Tách riêng cho nhóm cá nhân (các thành viên trong gia đình), đến cho nhóm gia đình trong chung cư thậm chí tạo mạng liên kết nhiều trung tâm dữ liệu đảm bảo hoạt động trong mọi điều kiện.

5. Laptop tiết kiệm điện hơn PC ?
Tôi có thể tạo ra PC sử dụng ít điện hơn laptop. Tôi sử dụng từ "Tiết kiệm điện" theo nghĩa cùng tác vụ, khả năng sử lý như nhau, hệ thống nào tiêu thụ ít điện hơn là tiết kiệm điện. Laptop năng lực xử lý yếu hơn và tiêu thụ ít điện hơn. Hay nói Laptop thường tiêu thụ ít điện hơn, còn tiết kiệm điện hơn thì chưa chắc.

6. Xem phim.
Theo tôi âm thanh số và tái tạo hình ảnh HTPC rất suất sắc, nó có thể so với các thiết bị tốt nhất hiện nay. Tôi coi khả năng trình chiếu phim là sở trường, trình diễn nhạc 2 kênh là sở đoản của HTPC. Ít các thảo luận để HTPC trình diễn hình ảnh suất sắc (Khai thác ưu điểm), và rất nhiều thảo luận tìm cách khắc phục để HTPC trình diễn âm thanh ở mức khá.
Tôi đang sử dụng CPU core i3, và HD 7750 nhưng không thể chạy chế độ thiết lập cao nhất với phim có độ phân giải 720p (có thể tôi làm không đúng chăng :-?)

7. Linh kiện: Chất lượng và thông số
Nhiều người hay quan tâm đến khả năng kết nối và số lượng kết nối. Nhiều không phải là cái tội, và nhiều cổng kết nối không sao cả. Nhưng đại đa số người dùng không dùng hết các cổng kết nối ấy, nếu có nhu cầu cao người ta chọn giải pháp phân tách hệ thống.
Với tôi chất lượng phần cứng quan trọng, một mainboard gia rẻ với chi chít các cổng khó tạo ra sự khác biệt trình chiếu so với HDP vài triệu. (phải chăng các nhà tư vấn đang đẩy người tiêu dùng phải tìm đến các thiết bị khác)

Nếu các vấn đề đặt ra được nhiều người thảo luận, người trong cuộc cũng như người đọc có thể thấy mình có thể nhận được gì khi dựng HTPC, hay nói cách khác cái nhìn tổng quan về HTPC từ nhu cầu đơn giản đến các mức độ cao hơn.

Thanks

Chỉnh sửa lần cuối:

Vấn đề đưa ra bàn luận của bác rất hay nhưng em thấy có quá nhiều nội dung được dàn trải ra một lúc nên rất khó để mọi người tập trung vào bàn luận. Cái khó ở đây là nhu cầu giải trí với htpc của mỗi người không ai giống ai và không một cái máy tính nào có thể đáp ứng được hết tất cả các yếu tố, khi ta lựa chọn yếu tố này thì phải chấp nhận những nhược điểm của nó và tìm cách khắc phục nó sao cho hiệu quả nhất. Em nghĩ chúng ta hãy chia nhỏ những vấn đề cần giải quyết và tập trung thảo luận vào vấn đề đó, phân tích những ưu nhược điểm của nó và đưa ra những ví dụ cụ thể đáp ứng khả năng giải quyết vấn đề đó tốt nhất.

Với nhứng nội dung mà bác muốn thảo luận em có thể nói một vài hiểu biết của mình về nó, hi vọng có thể sẽ mang lại một vài thông tin hữu ích cho bác
Vấn đề 1: Công suất của nguồn PSU thừa thì có gây ra tác động xấu nào không
Mặc dù em chưa đọc bài viết nào nghiên cứu về vấn đề này nhưng sẽ nói dựa trên những hiểu biết của em về điện tử. Như các bác đều biết thì các nguồn cho máy tinh hiện tại đều là nguồn xung. Lý do mà nguồn xung được sử dụng vì nó có thể sử dụng biến áp với kích thước nhỏ, khả năng đáp ứng tốt công suất cho các nguồn đầu ra 12v, 5v, 3,3v với khả năng điều chỉnh dòng điện linh hoạt bằng hệ thống ic điều khiển. Với các linh kiện điện tử bán dẫn đều có những sai số trong giới hạn nhất định và nó chỉ hoạt động ổn đinh ở những điều kiện về dòng điện, điện thế nhất định. Bình thướng máy tính khi hoạt động nó sẽ không hoạt động hết công suất của nguồn mà chỉ nằm trong giới hạn nhỏ hơn công suất thực mà nguồn quy định và nếu nó cứ hoạt động trong phạm vi đó thì các linh kiện hoạt đông sẽ ổn định. Nếu công suất hoạt động của máy tính vượt quá công suất của nguồn thì linh kiện điện tứ của nguồn sẽ phải hoạt động với những thông số vượt quá yêu cầu cho phép của nó dẫn tới nguồn hoạt động rối loạn và mất ổn định và rất có thể gây ra hỏng hóc. Như thế việc có một bộ nguồn đáp ứng được công suất lớn sẽ càng tốt hơn so với nguồn công suất nhỏ hơn nếu có cùng hiệu suất hoạt động có điều chi phí bao giờ cũng tốn kém hơn và không cần thiết.

Chỉnh sửa lần cuối:

Giả như ngay từ đầu chủ thớt lập 1 topic thảo luận xoáy sâu vào các điểm như ở lời kết thì sẽ thú vị biết bao. Ý kiến tôi là bạn có thể mở ra lại 1 topic khác với những điểm như bạn đã nêu trong lời kết. Rồi khi bạn nào vào muốn thảo luận thì cứ việc nói mình đang thảo luận về mục số mấy gì đó để ae đến sau tiện theo dõi và tham gia.
Riêng tôi rất thích câu nhận xét về htpc sở trường là coi phim nhưng nghe nhạc là sở đoản. Riêng về nghe nhạc có thật là sở đoản hay ko thì tôi ko dám nói chắc vì sau này tôi ko thiên về nhạc nhiều. Nhưng tôi biết có 1 vài bạn rất "cứng nghề" trong diễn đàn này trong việc sd HTPC để nghe nhạc 2 kênh chẳng hạn là bạn soibienmotmat25. Họ sẽ có thể cho chúng ta 1 cái nhìn chính xác và khách quan hơn về vấn đề này.

sircuong1303

Well-Known Member

LỜI KẾT

6. Xem phim.
Tôi đang sử dụng CPU core i3, và HD 7750 nhưng không thể chạy chế độ thiết lập cao nhất với phim có độ phân giải 720p (có thể tôi làm không đúng chăng :-?)

Em đọc câu này mà ko nhịn dc cười, chỉ riêng vga on intel HD2000 trên các cpu core i3 Sandy đã xem dc tốt film bluray iso 2D. Với Intel HD3000 tích hợp trên 1 số cpu core i3, i5, i7 sandy thì đã xem tốt dc cả bluray iso 3D. Kể từ intel HD4000 dc tich hợp trong 1 số cpu core i3, i5, i7 ivy thì đã xem dc cả film 4K rùi ạ.

Riêng phần VGA rời thì HD7750 của bác dư sức xem dc bluray iso 3D, và film 4K đấy ạ, nếu bác ko xem dc thì chắc chắn là bác gặp lỗi config rùi.

P/S: tiện đây cho e hỏi là có bác nào ở HN mà đang sử dụng TV Ultra HD (TV 4K ) ko ạ. Nếu có thì cho e xin thông tin vì e có công việc đang cần nhờ đến chiếc TV 4K này ạ.

Bên trên