HTV sẽ phát sóng truyền hình số mặt đất DVB-T2 vào tháng 12/2014

t2k

Member
Ðề: HTV sẽ phát sóng truyền hình số mặt đất DVB-T2 vào tháng 12/2014

Hình như bác đang có một sự nhầm lần giữa tín hiệu đầu vào vào tính hiệu đầu ra. Đầu vào thì nhưng bác nói là đúng rồi còn tín hiệu đầu ra thì sau khi qua hộp giải mả (STB) thì tín hiệu được suất ra sẽ là 100% cho cả cường độ và chất lượng. Sự khác nhau giữa một HDMI tốt và rẻ tiền là cái rẻ tiền thì thằng sản xuất nó sẽ giảm tốt đa các bộ phận của dây nhằm giảm chi phí. Trong dây HDMI có một loạt dây hình và tiếng đi chung, với HD tốt thì nhà sản xuất luôn tuân theo đúng quy chuẩn là có bao nhiêu dây, bao nhiêu cổng kết nối, vật liệu làm dây đều làm đúng còn dây rẻ tiền sẽ rút bớt một số dây nhất định, bỏ đi một số cổng kết nối để giảm chi phí => hình ảnh vẩn đảm bảo thu tốt nhưng không bằng dây tốt nhưng rẻ. Tín hiệu vào TV gần như là như nhau theo cái nhìn của mình nhưng đôi khi bác sẽ thấy sự nhiễu của nó, hãy thử 2 dây cùng xài cùng lúc và cảm nhận. Bác có thể thấy là dây HDMI tốt thì dây nó to hơn là dây rẻ vì dây nó đã bị rút bớt đi rồi. Mà với em xài HDMI không chỉ để xem TV mà còn dùng để nối với laptop thì cần một dây tốt cho các jack đầu ra, đầu ra cứng cáp một tí để khỏi bị lờn khi rút ra rút vô và nó tương đối là bền.

với KTS bác nghĩ rút bớt 1 2 sợi nó chạy dc à, số lượng dây vẫn vậy, nhưng nó làm mảnh hơn thôi nên mới nhỏ lại, cắm ra cắm vô thì còn ảnh hưởng tới độ bền chứ như mình cắm vô STB rồi để đó chứ có rút ra rút vô đâu mà lo. Mà tóm lại mình ko đồng ý bác cái chỗ chất lượng hiển thị khác, nó như nhau cả, giờ dấu ko cho bác biết dây nào, cho coi kết quả thôi, đố bác nhận ra dây nào xịn dây nào dỏm, do cái cảm giác dây xịn nó cho bác cảm giác đẹp hơn vậy thôi. Mình đã thử dây 100k với dây 1tr mua bên Úc xách về nó như nhau hết, chỉ khác dẻo và độ cứng cáp thôi, chất lượng truyền dẫn thì như nhau hết. Vì vậy mình mới nói là HDMI cắm STB toàn để chết cứng 1 chỗ thì cứ dây 50k mà chơi, còn rút ra rút vô thiệt cũng chả sao, 1 sợi dỏm nói nó ko bền chứ xài cũng dc vài năm nếu rút ra rút vô thường, hỏng mua sợi khác, mua chục sợi dỏm vẫn bền hơn 1 sợi xịn mà tiền rẻ hơn.

thegioi05

Active Member

với KTS bác nghĩ rút bớt 1 2 sợi nó chạy dc à, số lượng dây vẫn vậy, nhưng nó làm mảnh hơn thôi nên mới nhỏ lại, cắm ra cắm vô thì còn ảnh hưởng tới độ bền chứ như mình cắm vô STB rồi để đó chứ có rút ra rút vô đâu mà lo. Mà tóm lại mình ko đồng ý bác cái chỗ chất lượng hiển thị khác, nó như nhau cả, giờ dấu ko cho bác biết dây nào, cho coi kết quả thôi, đố bác nhận ra dây nào xịn dây nào dỏm, do cái cảm giác dây xịn nó cho bác cảm giác đẹp hơn vậy thôi. Mình đã thử dây 100k với dây 1tr mua bên Úc xách về nó như nhau hết, chỉ khác dẻo và độ cứng cáp thôi, chất lượng truyền dẫn thì như nhau hết. Vì vậy mình mới nói là HDMI cắm STB toàn để chết cứng 1 chỗ thì cứ dây 50k mà chơi, còn rút ra rút vô thiệt cũng chả sao, 1 sợi dỏm nói nó ko bền chứ xài cũng dc vài năm nếu rút ra rút vô thường, hỏng mua sợi khác, mua chục sợi dỏm vẫn bền hơn 1 sợi xịn mà tiền rẻ hơn.
Bác không đồng ý nhưng sự thật nó là thế. Mua một dây tốt xài nhiều thứ với mua nhiều dây xài nhiều thứ cái lợi của nó đã thấy rõ.

t2k

Member

Bác không đồng ý nhưng sự thật nó là thế. Mua một dây tốt xài nhiều thứ với mua nhiều dây xài nhiều thứ cái lợi của nó đã thấy rõ.

sự thật cái j, sự thật là chất lượng truyền tải hình ảnh nó như nhau đấy, còn mình mua 2 sợi 1 sợi cắm laptop, 1 sợi cắm STB để cố định nó vẫn lợi hơn 1 sợi vài trăm ngàn cắm ra vô còn phiền phức hơn.

Mình từng xài vài sợi cả triệu và mình thấy nó ko khác j mấy sợi rẻ tiền cả, thích thì cứ mua ko ai cấm, mình chỉ nói là nó ko đáng. Mình có thời gian 5 năm sống là làm việc ở Úc, bên đấy tây nó toàn mua ebay HDMI $5 $10 1 sợi mà xài ko đấy thôi, ở VN có tiền xíu là lấy dao mổ trâu giết gà thôi, vì cái tư tưởng tiền nào của nấy, nó chả có đúng đâu, chưa kể dây xịn ở VN chưa chắc xịn à, chứ dây của mình xách từ Úc về thì bao xịn :)

bitcoin

Member

Vùng phủ sóng HCMC và CT như hình vẽ, mức trường đạt 55dbuV là thu được nhé. dự kiến các trạm sẽ được đặt tại 20 tỉnh, các vùng lõm sẽ sử repeater.

Nguồn: #TrungHTV

Nhìn vô 2 hình trên có thể thấy trạm phát ở HTV (Đài Truyền hình TPHCM) định hướng phát về hướng tây nam, nên tín hiệu ở miền Đông Nam Bộ sẽ không mạnh bằng miền Tây Nam Bộ. Có lẽ trạm phát ở HTV "nhường" miền Đông Nam Bộ cho trạm phát ở BTV (Đài PT-TH Bình Dương) vì tháp antenna của BTV cao gần bằng tháp của HTV nên sẽ phủ sóng phần lớn diện tích miền Đông.

bitcoin

Member

Hai hôm nay, kênh BTV4 bị mất tín hiệu, màn hình đen thui. Các bạn có bị như vậy không? :-/

tan_huy_93

Well-Known Member

Vùng phủ sóng HCMC và CT như hình vẽ, mức trường đạt 55dbuV là thu được nhé. dự kiến các trạm sẽ được đặt tại 20 tỉnh, các vùng lõm sẽ sử repeater.

Nguồn: #TrungHTV

Cái bác TrungHTV này bên DVB-S nói chuyện như là ta đây người nhà đài nên rõ hơn ai hết, không xem ai ra gì @@ *nhảm*

tan_huy_93

Well-Known Member

Nhìn vô 2 hình trên có thể thấy trạm phát ở HTV (Đài Truyền hình TPHCM) định hướng phát về hướng tây nam, nên tín hiệu ở miền Đông Nam Bộ sẽ không mạnh bằng miền Tây Nam Bộ. Có lẽ trạm phát ở HTV "nhường" miền Đông Nam Bộ cho trạm phát ở BTV (Đài PT-TH Bình Dương) vì tháp antenna của BTV cao gần bằng tháp của HTV nên sẽ phủ sóng phần lớn diện tích miền Đông.

Nghe đâu Tháp BTV được AVG thuê đứt mà, Cty Miền Nam được đặt máy phát ở đây nữa à?

thegioi05

Active Member

Nghe đâu Tháp BTV được AVG thuê đứt mà, Cty Miền Nam được đặt máy phát ở đây nữa à?

Không được thì qua VTV thuê cũng được mà. Ngoài ra còn trạm phát ở Tây Ninh nữa nhưng tới giữa năm 2015 mới có.

bitcoin

Member

Công ty TNHH Truyền hình Số Miền Nam được đặt máy phát ở tất cả những Đài Truyền hình của 20 tỉnh thành Nam Bộ.

tan_huy_93

Well-Known Member

Các bác cứ nghe theo và hóng mấy tin của người có nick TrungHTV đó :))

Em là em thấy hắn nói chuyện là trời ơi lắm @@

Các bác cứ nghe theo và hóng mấy tin của người có nick TrungHTV đó :))
Em là em thấy hắn nói chuyện là trời ơi lắm @@

Bác ấy nói là nhân viên của HTV mà em thấy bác ấy nói chuyện cũng vui vẻ lịch sự có gì quá đâu cơ mà có thông tin còn hơn không
Nhìn cái beam sóng của 2 trạm HTV mà buồn cho nơi tận cùng tổ quốc ở Tiền Giang sướng thật thu được cả 2 trạm luôn lại phải đợi chờ

hoangnghia169

thôi cứ chờ bao giờ tự nhiên thấy có cho bất ngờ và thú vị các bác ạ

trucon95

Member

Cái bác TrungHTV này bên DVB-S nói chuyện như là ta đây người nhà đài nên rõ hơn ai hết, không xem ai ra gì @@ *nhảm*

NHưng cung cấp thông tin cho m.n cũng tạm ỗn rồi.. (nhớ Ad AVG)=))=))=))=))=))

trucon95

Member

Bác ấy nói là nhân viên của HTV mà em thấy bác ấy nói chuyện cũng vui vẻ lịch sự có gì quá đâu cơ mà có thông tin còn hơn không
Nhìn cái beam sóng của 2 trạm HTV mà buồn cho nơi tận cùng tổ quốc ở Tiền Giang sướng thật thu được cả 2 trạm luôn lại phải đợi chờ
Thôi "ng cùng khổ" bên tôi bắt có nỗi đâu.. còn 10km nữa tới mà có khéo nõi đâu.:((

tan_huy_93

Well-Known Member

Các bác đừng hóng nữa, để tự khi nó lên thì mới bất ngờ sướng :))

Như hôm bữa, lúc kênh 33 lên, lúc đó em đang làm mà vào uống nước, cái bật TV lên xem thử...thấy nó lên ôi.. đã đã :)) nhưng phải đi làm nốt việc chút mới test và chụp ảnh :)

viphanoiao

Member

Cty sông hồng lên sóng kênh nào chưa?

thegioi05

Active Member

Bác nào còn thức xem hộ em Kênh 33 còn thu được không?? Đầu thu nhà em đã tịt kênh này còn các kênh còn lại vẫn bình thường.

Bên trên