Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Ðề: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Lúc đầu mình cứ nghĩ là do hết pin CMOS, đã thử thay pin khác vào vẫn thấy như vậy nên nghĩ do lỗi main.
Mình sẽ thử cài win, nếu hiện tượng reset bios không xảy ra thì có thể kết luận do Xpenlogy.

airport

Active Member

Lúc đầu mình cứ nghĩ là do hết pin CMOS, đã thử thay pin khác vào vẫn thấy như vậy nên nghĩ do lỗi main.
Mình sẽ thử cài win, nếu hiện tượng reset bios không xảy ra thì có thể kết luận do Xpenlogy.

Em thử hết các cách bác nêu ra rồi, không xử lý được đâu ạ. Cái này là do khi boot cái usb đó nó có đoạn code conflic với bios làm bios bị reset về default và thế là mainboard đứng luôn ở màn hình bắt mình nhập thông tin sau khi bị reset, ngày tháng sai bét cả, lại phải hì hục nhập lại từ đầu thì mới boot được.

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Để em kiểm tra báo cáo mấy bác...không có gì mà fix không được...

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Kiểm tra rồi main em tắt mở bình thương không bị bệnh như mấy bác. Em cài bản DSM 5 4493 update 3 nhe. Cấu hình đang dùng Main iTx MSI H61 E35 CPU G2030 HDD 4T 2 ổ WD Ram 4G 2 cây. USB 8Gb Kington mini

airport

Active Member

--Kiểm tra rồi main em tắt mở bình thương không bị bệnh như mấy bác. Em cài bản DSM 5 4493 update 3 nhe. Cấu hình đang dùng Main iTx MSI H61 E35 CPU G2030 HDD 4T 2 ổ WD Ram 4G 2 cây. USB 8Gb Kington mini

Chúc mừng bác vớ được Main không bị lỗi reset bios. Hay là em cũng kiếm cái main đúng như của bác để dựng NAS???? Nếu mà ko bị lỗi đó thì hay quá, chả khác gì Synology xịn cả !

phamthangv

thật không may cho các bác, em chạy con MSI rất chi là ngon

airport

Active Member

có bác nào chạy Zotac H67ITX có bị tình trạng này không ạ? Nếu không bị thì em đi kiếm em này về dựng NAS cho gọn nhẹ

Family360

Active Member

Tôi đang gặp vấn đề trong việc tìm case. Nhiều case vừa ý nhưng lại không tìm thấy chổ bán như Silverstone DS380 hay Lian Li Q25 hay case mà chủ top giới thiệu trong bài viết. Các bạn có thể giới thiệu cho tôi mốt số case để tham khảo ko?

Điều kiện

• Dễ mua (chứ mấy sản phẩm trên không thấy cty nào bán cả)
  • Mobo mini-ITX
  • Số lượng HDD: 4 hoặc 6

Tôi đang gặp vấn đề trong việc tìm case. Nhiều case vừa ý nhưng lại không tìm thấy chổ bán như Silverstone DS380 hay Lian Li Q25 hay case mà chủ top giới thiệu trong bài viết. Các bạn có thể giới thiệu cho tôi mốt số case để tham khảo ko?

Điều kiện

• Dễ mua (chứ mấy sản phẩm trên không thấy cty nào bán cả)
  • Mobo mini-ITX
  • Số lượng HDD: 4 hoặc 6

Case cho mobo mini-ITX ở VN thực sự là rất ít.
Bác thử tham khảo theo đường link này Case HTPC

Em thử hết các cách bác nêu ra rồi, không xử lý được đâu ạ. Cái này là do khi boot cái usb đó nó có đoạn code conflic với bios làm bios bị reset về default và thế là mainboard đứng luôn ở màn hình bắt mình nhập thông tin sau khi bị reset, ngày tháng sai bét cả, lại phải hì hục nhập lại từ đầu thì mới boot được.

Mấy hôm rày lu bu quá, để tôi thử upgrade cái nas (đang bị) của tôi lên DSM 5 update3 xem có còn bị ko.

airport

Active Member

Báo cáo các bác là sau mấy ngày vò đầu bứt tai vì vụ không power shedule được, em quyết định đi mua main khác, và cuối cùng đã tìm được main zotac itx với 6 sata connect, về chạy thử thì giải quyết được xong vụ reset bios, giờ Nas của em on/off theo thời gian định trước ngon rồi. Rất cám ơn sự chia xẻ, hỗ trợ của các bác. Em sẽ nghịch tiếp, chỗ nào tắc tại lên đây nhờ các bác support thêm.
Sau vụ nghịch này chi phí cũng kha khá vì phải thay hết cả main, CPU, RAM v.v.. nhưng mà thấy rất vui vì đã thoả mãn được cái thú tò mò, ưa khám phá.

Vụ Nas này em mới đầu tư toàn bộ, thay main thì lãng phí quá, chắc là không thay rồi.
Bộ này em đầu tư gần giống với bác chủ thớt, cũng main H87i-plus, chip G3220, case Fractal Node 304, tốn cũng kha khá.

airport

Active Member

Em đang dùng case CM690, thoải mái khe nhét HDD nhưng mà cồng kềnh quá, cái case Fractal Node 304 của bác mua bao nhiêu tiền đấy ạ?

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Lát về em chụp hình show case nas Fake của em cho mấy bác xem??? Case em đặt mua ngoài Hà Nội cũng hết 1tr5 ngàn. Suy đi ngẫm lại fake này cũng ngốn em gần 10tr....tự hỏi sao không mua nas chính hãng mà đầu tư vậy hơi lãng phí....

airport

Active Member

10tr bác cũng chỉ mới mua được Nas 4bay kiểu DiskStation DS411 với cấu hình "còi còi"

CPU Frequency : 1.6 GHz
Hardware Encrypted Engine
Memory : DDR3 512MB
Internal HDD/SSD : 3.5" or 2.5" SATA(II) X4 (Hard drive not included)
Max Internal Capacity : 12TB (4X 3TB HDD) (Capacity may vary by RAID types) (See All Supported HDD)
External HDD Interface : USB 2.0 Port X 2, eSATA Port X 1
Size (HxWxD) : 184 X 168 X 230 mm
Weight : 2.23Kg
LAN : Gigabit X1
Wake on LAN/WAN

System Fan : 80x80x20mm x2
Wireless Support
Noise Level : 22.5 dB(A)
Power Recovery
AC Input Power Voltage : 100V to 240V AC
Power Frequency : 50 / 60Hz, Single Phase
Power Consumption : 29.7W (Access) ; 11W (HDD Hibernation)
Operating Temperature : 40 to 95°F (5 to 35°C)
Storage Temperature : 15 to 155°F (-10 to 70°C)
Relative Humidity : 5% to 95% RH
Maximum Operating Altitude : 10,000 feet
Certification : FCC Class B, CE Class B, BSMI Class B
Warranty : 2 Years
Hạn chế lớn nhất là chỉ có 4 khe hdd. Em cũng sắm 1 cái hơn 1000usd mà chỉ được có 8 khe hdd thôi ạ. Nhưng đúng là Nas synology chính hãng chạy rất ổn định và tiết kiệm điện. Fullload của nó mà cũng không đến 100W, chạy mát và không ồn.

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Em đang tìm cách chơi nhạc qua nas bang usb dac mà chưa được...bác air tư vấn em dac tầm thấp nào có thể play nhac duoc vì em muốn nas phát nhạc luôn chứ không phai qua smart hay hdplay or pc...

phamthangv

giá nas fake chắc mua được 1 con synology từ trung bình đến yếu, bù lại ta được 1 con máy khỏe, ổ cứng cắm trong hoặc cắm thêm qua usb khỏi phải nghĩ

airport

Active Member

Em thì đang dùng với DAC uDAC2 rất tốt, tuy nhiên trong list sound usb support thì lại không thấy cái Creative Sound blaster của bác, em thấy ở HN có bán loại sound usb của Platronic 2nd cũng rẻ lắm, mà trong list của Synology lại thấy có support, hay bác thử cái đó xem sao.

airport

Active Member

Nas Synology chính hãng thì được support chính thức từ Synology, trục trặc gì thì họ có thể remote vào hỗ trợ mình. Trước 1 lần cái Synology 1812+ của em trục trặc về data trong quá trình em cắm thêm hdd vào raid, em đã nhờ họ support, quả thực lúc đó em ko sợ hỏng nas mà chỉ sợ hỏng chỗ ảnh của 2 cô con gái em từ lúc bé cho đến lúc 12 tuổi. Rất may, sau 2 đềm họ log vào và đã xử lý được, ko mất cái ảnh nào.
Nếu các bác cần 1 thiết bị ổn định, tốn ít điện, được hỗ trợ tốt từ nhà sản xuất thì nên chọn Nas chính hãng, còn nếu muốn nghịch ngơm Nas có cấu hình cao, tùy biến cấu hình tốt và giá rẻ thì tự dựng Nas.

Còn đây là tốc độ copy từ USB vào NAS chạy main zotac của em, tốc độ có lúc còn cao hơn nữa đấy, đây chỉ là một hình đại diện.

Chỉnh sửa lần cuối:

manhthang

Huyền Thoại
Bên trên