Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Ðề: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Cám ơn bạn (ít ra) đã lên tiếng và chia xẻ kinh nghiệm cá nhân mình. Tôi thật lòng ước mong có thêm nhiều bạn please cùng lên tiếng đóng góp ý kiến, kinh nghiệm thực tế mà mình đã từng trải qua để nhiều ae khác nữa có cơ hội học hỏi thêm. Các cách mình làm đã đúng hay sai, nhiều lúc chưa quan trọng bằng mình đã mạnh dạn nói lên trải nghiệm cá nhân.
Như tôi cũng từng nói, nếu nhu cầu chỉ cần tới DVD, mHD,... (nói chung ko chơi đến Bluray hay BD 3D), thì sẽ có rất nhiều lựa chọn rẻ tiền + tiết kiệm điện cho ae mà 1 trong những thứ tôi yêu thích nhất là Raspberry Pi, cái mà ae kỹ thuật thả sức vọc theo trí tưởng tượng + ước muốn.
Nhân tiện bạn cho mình hỏi ý kiến cá nhân của bạn khi so sánh OpenElec và Xbian khi chơi phim ntn?
Thanks.

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Bác nào có thể giúp em chơi nhạc qua usb sound creative blaster play em ghim vào nas và nó im ru em không biết làm sao để nas nhận điện usb sound đó
pdt_18881.png.ashx

--em ghim usb sound vao nas và line out cùa sound em ghim vao ampli ---nhung khi em phat nhac bang audio staiton thì chảcó tín hiệu gì...

phamthangv

audio station có chỗ để phát tín hiệu ra đấy, phía trên bên giao diện. Mình chưa xài loại này nhưng ở nhà mình có thể phát ra đầu HD được nên đoán vậy (ko được thì thôi nhé)

zzzMSNzzz

Cám ơn bạn (ít ra) đã lên tiếng và chia xẻ kinh nghiệm cá nhân mình. Tôi thật lòng ước mong có thêm nhiều bạn please cùng lên tiếng đóng góp ý kiến, kinh nghiệm thực tế mà mình đã từng trải qua để nhiều ae khác nữa có cơ hội học hỏi thêm. Các cách mình làm đã đúng hay sai, nhiều lúc chưa quan trọng bằng mình đã mạnh dạn nói lên trải nghiệm cá nhân.
Như tôi cũng từng nói, nếu nhu cầu chỉ cần tới DVD, mHD,... (nói chung ko chơi đến Bluray hay BD 3D), thì sẽ có rất nhiều lựa chọn rẻ tiền + tiết kiệm điện cho ae mà 1 trong những thứ tôi yêu thích nhất là Raspberry Pi, cái mà ae kỹ thuật thả sức vọc theo trí tưởng tượng + ước muốn.
Nhân tiện bạn cho mình hỏi ý kiến cá nhân của bạn khi so sánh OpenElec và Xbian khi chơi phim ntn?
Thanks.
So sánh cá nhân thì em thấy openelec play film mượt mà hơn, xbian thì nhẹ ở giao diện nhưng khi play thì thường bị trôi mất 2-3s đầu video. Ngoại trừ yếu tố đấy thì chất lượng hay âm thanh thì như nhau bác ạ :)

saimon

Member

E cũng lắp 1 con nas giá tốt, chạy tiết kiệm điện. Các bác có thể tham khảo cấu hình này của em:
Mainboard Asrock e350m1
Ram 3 4gb
Nguồn Huntkey green 400w (cp400)
Đã thử qua xpenology của trantor, gnoboot và đang cài nanoboot 5.0.3.1 + DSM 5.0 4493 chạy ổn định.
Dòng main này nền tảng E350 của AMD tiết kiệm điện. Form Mini ITX, có 4 cổng Sata và 1 khe PCI-Ex để sau này muốn thêm cổng Sata thì mua card sas to sata về cắm là thêm được 8 cổng blah blah...
Em thích nhất là nó nhỏ, gọn nhẹ. Chạy tiết kiệm điện (Full load tầm 3-40w là cùng, e đọc web và dự là thế chứ ko có thiết bị đo :D ) lại full cổng ăn chơi như HDMI, optical, e-sata để sau này chán làm nas thì cài xbmc vào play hd nhoay nhoáy :D.
Nói chung em đang lắp 3 ổ 2tb gần full dữ liệu và seed tầm ~100 cái torrent thì thấy khá ổn, ko gặp vấn đề gì.
Đấy là nas. Còn để play film thì e cũng dùng raspberry pi.
Em tính tham, film gì cũng muốn có mà lại ko có tiền mua ổ cứng nên film của em hầu hết là mHD :) rPi play ngon lành cả 720p và 1080p không gặp trở ngại gì cả.
Em chọn rPi vì giá rẻ (nhà có 3 bộ lắp tivi các phòng :D), cực kì tiết kiệm điện, tích hợp sẵn CEC để có thể điều khiển bằng điều khiển tivi (quan trọng là tivi cũng hỗ trợ CEC - con SS F5000 e mới mua năm ngoái lại ko hỗ trợ mới đau).
Với số lượng ~1000 film và khoảng ~ 500 episodes tvseries thì con rPi này hơi lag khi duyệt các film nhưng khi play rồi thì ngon lành ko phải suy nghĩ gì cả.
Cá biệt play được cả file mt2s tầm 30gb (buff mấy giây đầu thôi sau thì ngon). - Cái này để xem sức mạnh của rPi thôi chứ cá nhân e thì không cần lắm :v.
E đã thử qua raspbmc, openelec, và đang dùng lại ở xbian vì nó nhẹ, nhanh hì hì.
Tiêu chí của em build cả bộ này thì là tiết kiệm điện đầu tiên. Hồi đầu biết tới xpenology e cũng cài chạy trên 1 bộ main asus H77 + i3 3220 + 8gb ram nhưng sau đấy thấy thừa thãi nên nghiên cứu chuyển về dòng main tích hợp chip luôn cho nhỏ, nhẹ :D.
Đôi dòng tham khảo giúp các bác build hệ thống của mình.
Chúc các bác mạnh khỏe :3

Mình cũng đang dùng bộ Asrock E350M1 giống bác này. Nhưng mình ko làm Nas mà cài OpenElec làm HTPC chơi film HD ngon lành.
Điểm mạnh của OpenElec thì nhiều lắm :
- Hỗ trợ giải mã HD bằng GPU nên cpu load khoảng 20% ah.
- Nhỏ, nhẹ chạy nhanh, hỗ trợ phần cứng nhiều. (Vd: cắm thêm card Pcie -> USB3.0 là nhận liền ko cần driver, cắm remote Zotac mua 200k ở Kimlong Computer vào chạy tuyệt vời lun)
- Cộng đồng (forum) mạnh nên các Add-on nhiều ( cài Plex server, Opera Browser, HDRepo coi online ...)

Điểm yếu:
- Cài Add-on Plex Server transcode film HD, fullHD cho iPad play mà nó lại dùng Cpu decode nên full load, chạy lag lag lắm. Nếu nó giải mã bằng GPU rùi stream thì ngon rùi, nhưng lại ko có chức năng này.

Cũng có 1 thời gian nghiên cứu con RPi này làm HDplayer nhưng tính tới tính lui lại thấy ko tiện nên lại thôi.
Đã xài qua Nas Thecus chạy chip Atom nhưng vì khoái chức năng của Plex mà Nas này ko chạy nổi nên bán lun.
Theo dõi bài build Nas của bác Thanksforsharing thấy bác thật tâm huyết. Cám ơn bác rất nhiều.

zzzMSNzzz

Mình cũng đang dùng bộ Asrock E350M1 giống bác này. Nhưng mình ko làm Nas mà cài OpenElec làm HTPC chơi film HD ngon lành.
Điểm mạnh của OpenElec thì nhiều lắm :
- Hỗ trợ giải mã HD bằng GPU nên cpu load khoảng 20% ah.
- Nhỏ, nhẹ chạy nhanh, hỗ trợ phần cứng nhiều. (Vd: cắm thêm card Pcie -> USB3.0 là nhận liền ko cần driver, cắm remote Zotac mua 200k ở Kimlong Computer vào chạy tuyệt vời lun)
- Cộng đồng (forum) mạnh nên các Add-on nhiều ( cài Plex server, Opera Browser, HDRepo coi online ...)

Điểm yếu:
- Cài Add-on Plex Server transcode film HD, fullHD cho iPad play mà nó lại dùng Cpu decode nên full load, chạy lag lag lắm. Nếu nó giải mã bằng GPU rùi stream thì ngon rùi, nhưng lại ko có chức năng này.

Cũng có 1 thời gian nghiên cứu con RPi này làm HDplayer nhưng tính tới tính lui lại thấy ko tiện nên lại thôi.
Đã xài qua Nas Thecus chạy chip Atom nhưng vì khoái chức năng của Plex mà Nas này ko chạy nổi nên bán lun.
Theo dõi bài build Nas của bác Thanksforsharing thấy bác thật tâm huyết. Cám ơn bác rất nhiều.

Ipad e thường play trực tiếp file trên nas bằng nplayer. Trên android thì đang dùng diceplayer. Trước dùng con nas buffalo LS-VL và bây giờ là con nas bằng main e350 đấy. Em thấy không lag tí gì.
Em đã test thử con nas xpenology trên bằng cách play cùng lúc 3 video: 1 trên rPi, 2 trên ipad bằng phần mềm nplayer, 3 trên laptop wifi bằng trình duyệt qua chương trình video của synology thì thấy ngoại trừ trên laptop lúc tua thì buff mất 2-3s còn lại không vấn đề gì cả. Chắc do file video của em hầu hết là mHD nên nhẹ :D

airport

Active Member

Các bác dùng EXPenology cho em hỏi chút về tính năng auto on/off (Power schedule), em set cho NAS tắt theo giờ đã định, đúng giờ đó NAS shutdown OK, sau đó đến giờ set cho NAS thức dậy, NAS cũng startup đúng giờ nhưng mà không thể truy cập vào được, kể cả vào IP của webadmin hoặc synology assistant, nhưng nếu em reset bằng cách bấm phím cứng để khởi động lại thì lại vào bình thường, không biết các bác có bị tình trạng đó không và cách khắc phục thế nào ạ. Tks
Cấu hình NAS theo như hình đính kèm:

Các bác dùng EXPenology cho em hỏi chút về tính năng auto on/off (Power schedule), em set cho NAS tắt theo giờ đã định, đúng giờ đó NAS shutdown OK, sau đó đến giờ set cho NAS thức dậy, NAS cũng startup đúng giờ nhưng mà không thể truy cập vào được, kể cả vào IP của webadmin hoặc synology assistant, nhưng nếu em reset bằng cách bấm phím cứng để khởi động lại thì lại vào bình thường, không biết các bác có bị tình trạng đó không và cách khắc phục thế nào ạ. Tks

Là do WOL có vấn đề. Phải vào BIOS chỉnh sửa (tùy theo mobo). Tôi cũng bị như vậy và find out là mobo không được support. Giá mình biết và can thiệp viết lại code của XPEnology để bổ sung vào cái mobo của mình thì sẽ ổn ngay. Nếu bạn có thời gian thử search lòng vòng tìm hiểu xem, biết đâu...?

Family360

Active Member

Chọn CPU, Mainbord xong giờ quay lại tìm case thì vô phương. Các bạn có biết tìm case này hoặc tương tự ở đâu không?

Chọn CPU, Mainbord xong giờ quay lại tìm case thì vô phương. Các bạn có biết tìm case này hoặc tương tự ở đâu không?

Case này là case gì hả bạn? case của bác chủ thớt ah? Tôi đang dùng case giống của chủ thớt

Family360

Active Member

Case này là case gì hả bạn? case của bác chủ thớt ah? Tôi đang dùng case giống của chủ thớt

Đúng rồi. Bạn mua ở đâu?

Sẵn tiện, thấy thương hiệu Lian Li có nhiều case đẹp quá, không biết cty nào có phân phối đầy đủ case của hãng này?

Ở VN thì mình ko thấy có case Fractal node 304, case lian thì thấy có một số nơi bán. Nếu bạn muốn đặt mua ở nước ngoài thì mình sẽ hướng dẫn. Case của mình cũng phải đặt như vậy. Bạn có ở HN ko?

Family360

Active Member

Ở VN thì mình ko thấy có case Fractal node 304, case lian thì thấy có một số nơi bán. Nếu bạn muốn đặt mua ở nước ngoài thì mình sẽ hướng dẫn. Case của mình cũng phải đặt như vậy. Bạn có ở HN ko?

Đúng là VN tìm mua món gì lạ thì khó lắm. Tôi ở Cần Thơ, để tìm cách nào khác xem thế nào. Cảm ơn bạn.

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Đâu cần case như bác chủ mình phải sáng tạo và tạo cái riêng, cá nhân tôi thấy case nào hợp và mua dễ là ok rồi......Lian đúng là tốt thuệt mà giá thì quá cao cho một đống thép..

airport

Active Member

Là do WOL có vấn đề. Phải vào BIOS chỉnh sửa (tùy theo mobo). Tôi cũng bị như vậy và find out là mobo không được support. Giá mình biết và can thiệp viết lại code của XPEnology để bổ sung vào cái mobo của mình thì sẽ ổn ngay. Nếu bạn có thời gian thử search lòng vòng tìm hiểu xem, biết đâu...?

Em đọc forum của xpenology và phát hiện ra nguyên nhân là do mỗi khi boot lại là anh xpenology này lại reset bios nên ko thể khởi động từ usb được, mà em thì muốn nó tự động shutdown khi em đi ngủ và startup vào sáng hôm sau, nếu như tình trạng bây giờ thì ko tắt được tự động , đành sống chung với lũ và chấp nhận tốn tiền điện vô ích hay sao ạ

Em đọc forum của xpenology và phát hiện ra nguyên nhân là do mỗi khi boot lại là anh xpenology này lại reset bios nên ko thể khởi động từ usb được, mà em thì muốn nó tự động shutdown khi em đi ngủ và startup vào sáng hôm sau, nếu như tình trạng bây giờ thì ko tắt được tự động , đành sống chung với lũ và chấp nhận tốn tiền điện vô ích hay sao ạ

Máy của mình cũng bị tình trạng tương tự, không thể khởi động từ usb mặc dù đã để chế độ ưu tiên khởi động từ usb rồi nhưng khi vào lại bios thì lại ở chế độ cũ. Chỉnh thời gian trong bios nhưng sau đó lại bị quay lại thời gian mặc định. Hóa ra nguyên nhân là do xpenology reset.

airport

Active Member

Không biết liệu nếu quay về với DSM4.3 có bị tình trạng này không các bác nhỉ?

airport

Active Member

Mình đang dùng DSM 4.3, đang nghĩ upgrade lên có bị ko :D

Upgrade lên chắc chắn bị đấy bác ạ. Cứ loay hoay với vụ này mấy hôm nay, mãi sau mới biết là do bị reset bios, mấy anh "khoai Tây" cũng ca thán vụ này suốt mà chưa tìm ra cách xử lý. Nghe nói một số mainboard dòng của Intel không bị lỗi này, nhưng mà cũng khó có cơ hội để thử hết được.

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Mấy bác nên đổi main khác và test thử và nếu không giải quyết được thì nas này cũng chuối rồi...Hàng fake thì phải chịu.

Bên trên