Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

dungsin_lqd

Well-Known Member
Ðề: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

-Bác nào chỉ em cách download Fshare từ NAS tự build này với.................
-Em muốn chơi nhạc từ nas qua receiver thì cần thiết bị gì nữa. (em đang dùng receiver 2808ci không có chức năng network như những dòng mới)..tks

dungsin_lqd

Well-Known Member

Cái máy Nas ảo hiện đang có 10 HDD (tính luôn ổ SSD chứa OS của thằng HTPC) lúc full load là 115W, còn idle là 86W. Cái nas hiện coi như tạm ổn, giờ bắt đầu đánh vào cái HTPC để là sao nó càng giống 1 cái HDPlayer càng nhiều càng tốt. Để nếu muốn dùng HTPC thì chỉ cầm bấm remote control. Còn khi muốn vào Nas quản trị thì dùng một máy nhỏ khác remote access vào. Coi như không thằng nào dính tới thằng nào (mặc dù đều có 'hộ khẩu' trên cùng một máy vật lý).

Em chờ bài viết dạng này của anh....cám ơn anh trước....

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Bác cho em hỏi khi em nâng DSM 5.0 4458 thì Ds audio trên iphone không đăng nhập được em dùng ios 6.1

dungsin_lqd

Well-Known Member

--mỚI NÂNG CẤP DSM 5.0 4493 THỈ GOOD RỒI............

minhneo

Member

Có bác nào sài Atom C2750 hay c2758 chưa ?

Mình dùng Video Station bản mặc định 1.2-450 (Vì Synology chưa mua bản quyền DTS, nên giải mã DTS bị gỡ bỏ ở các bản sau) thì gỡ cài đặt bản này (giữ lại database) download bản cũ này về http://download.synology.com/ftp/spk/VideoStation/1.2-0423/VideoStation-bromolow-1.2-0423.spk
Cài đặt chọn file theo Manual Install... phim có DTS chạy ngon lành. Cài xong rồi đừng update nhé...

Giống như bác Thanksforsharing nói: cài cái XpEnology xong này rất tiện... hư HDD bỏ ổ khác vào là nó mirror lại ngon lành. Hư cái máy tính, bỏ mấy HDD vào máy khác gắn USB vào boot là xong... chả phải suy nghĩ nhiều vầ phần cứng... đơn giản, nhanh gọn... Thanks bác nhiều...
---------------------
Sẵn đây nhờ bác nào giúp mình tí: Cái video station chạy trên IOS hay Android thì vô tư, còn chạy trên Windows Phone thì không được cho dù nó có ứng dụng...

Chỉnh sửa lần cuối:

damancuc

Member

Bác Thanksforshare cho em hỏi chút cái VM WORKSTATION bác cài thế nào để sau khi có bị shutdown do mất điện nó tự động startup cùng WINDOWS được không ? Thêm cả vụ HDD nữa . Bác attached ổ vật lý hay ổ ảo vào Nas vậy bác. Nếu attached ổ vật lý bác có thể chỉ e cách đc không ?

Chỉnh sửa lần cuối:

Bác Thanksforshare cho em hỏi chút cái VM WORKSTATION bác cài thế nào để sau khi có bị shutdown do mất điện nó tự động startup cùng WINDOWS được không ? Thêm cả vụ HDD nữa . Bác attached ổ vật lý hay ổ ảo vào Nas vậy bác. Nếu attached ổ vật lý bác có thể chỉ e cách đc không ?
Nas ảo có thể setup cho nó start cùng với Windows nhưng tôi chưa làm thử mà cũng ko muốn làm vì nhiều lý do.
Còn vụ HDD thì tôi dùng ổ vật lý, format trong windows nhưng ko gán drive letter hay path gì để người dùng trong windows ko vô tình can thiệp vào mấy cái HDD này.
Chắc khi nào rảnh tôi phải viết luôn 1 bài về cái này.

dungsin_lqd

Well-Known Member

Nas ảo có thể setup cho nó start cùng với Windows nhưng tôi chưa làm thử mà cũng ko muốn làm vì nhiều lý do.
Còn vụ HDD thì tôi dùng ổ vật lý, format trong windows nhưng ko gán drive letter hay path gì để người dùng trong windows ko vô tình can thiệp vào mấy cái HDD này.
Chắc khi nào rảnh tôi phải viết luôn 1 bài về cái này.
--Để khởi động NAS ảo trong Win thì phải khởi động VM Ware trước rồi từ VM ware mới boot NAS ảo em cảm nhận là lòng vòng rờm rà cách này em không thấy hay nhưng bù lại không phải tốn 1 pc để setup NAS...ý kiến

--Để khởi động NAS ảo trong Win thì phải khởi động VM Ware trước rồi từ VM ware mới boot NAS ảo em cảm nhận là lòng vòng rờm rà cách này em không thấy hay nhưng bù lại không phải tốn 1 pc để setup NAS...ý kiến

Bạn dùng VMWare gì vậy?
Máy tôi khi boot lên, VMWare nó lên cùng với windows luôn. Khi vào VMWare thì thấy nó list tên của các máy ảo đã build trong máy. Muốn cho máy ảo nào chạy thì cứ nhấn nút start máy đó lên thôi. Tôi cũng ko hiểu nó "lòng vòng rườm rà" ở chỗ nào lun.
Cách đây hơn 10 năm khi tôi tập tọe dùng máy ảo (cũng của VMWare), tôi dẹp bỏ nó liền ngay lập tức. Nhưng mấy hôm nay thử lại, tôi đã thay đổi ý kiến mà ko chớp mắt.
Thật ra cũng có nguyên khiến tôi bắt đầu sd máy ảo. Tôi được giao 1 big project là chuyển đổi tất cả các servers mà tôi đang làm admin sang virtual servers hết.

Em có vài câu hỏi muốn hỏi anh.
1- Bài này và bài http://www.hdvietnam.com/diendan/62-thiet-bi-luu-tru-va-truyen/878679-lam-nao-de-xay-dung-bao.html
khác nhau như thế nào vậy anh ? vì em thấy 2 bài đều đề cập đến vấn đề NAS trên PC.
2- Anh xây dựng cái NAS lúc giải trí thì anh phải sử dụng thêm 1 cái PC hay HDP để có thể giai mã đến TV đúng không anh ? Hay anh có 1 giải pháp khác ?
3- Em đang có 1 thắc mắc là nếu như 1 cái NAS số cổng gắn HDD đến giới hạn , sau đó em định xây dựng thêm 1 cái NAS nữa vậy cho em hỏi , cái NAS thứ 2 có cách nào đồng bộ dữ liệu với NAS 1 được không ?
* ý của em là NAS 1 có 1 HDD có tổng dung lượng xxTB , sau khi xây dựng NAS 2 thì em muốn số dung lượng của NAS 1 tăng lên chứ em không muốn 2 NAS hoàn toàn độc lập. để cho việc quản lý dễ dàng hơn.
PS: Anh có skype hay kênh liên lạc nào cho em xin

Nhân việc một bạn cứ lập luận cho rằng xây dựng một Nas ảo là lòng vòng rườm rà và không thuyết phục, tôi xin mạn phép tản mạn (ngoài lề) một bài ngắn để chia xẻ nghĩ suy nghĩ cá nhân của tôi. Các bạn đọc chơi cho vui nha.

Có 3 chàng sinh viên trẻ mới ra trường vô tình cùng nộp đơn xin việc vào một công ty nọ và được xếp vào cùng một buổi phỏng vấn. Cũng vì biết nhau từ trước ở trường ĐH nên họ cũng dễ dàng kết thân hỏi han nhau trong thời gian ngồi chờ.
Rồi thì cái gì đến sẽ đến, anh chàng thứ 1 được gọi vào. Tại bàn phỏng vấn chỉ có ông Giám đốc và cô Thư ký ngồi ghi chép. Ông Giám đốc vào đề ngay với câu hỏi của mình:
“Anh cho tôi biết 1 + 1 bằng mấy?”
Tự tin vào khả năng toán học của mình, anh sinh viên nọ đáp nhanh:
“Thưa 1 + 1 bằng 2”
Ông Giám đốc chỉ tay ra cửa lịch sự nói:
“Thôi anh cứ về, khi nào cần tôi sẽ gọi anh”
Trước khi kịp mở cửa bước ra khỏi phòng phỏng vấn, anh SV thứ 1 kịp nghe ông Giám đốc nói với cô Thư ký:
“Tôi đánh anh này rớt”
Ra tới phòng chờ, anh SV thứ 1 bù lu bù loa:
“Ổng hỏi tao 1 + 1 bằng mấy, tao trả lời 1 + 1 bằng 2 mà ổng cho tao rớt có tức không?”
Trên đường vào phòng phỏng vấn, anh SV thứ 2 nhẩm tính trong đầu về câu trả lời của mình.
Tương tự như câu hỏi của người thứ nhất, ông Giám đốc nói:
“Thế anh cho tôi biết 1 + 1 bằng mấy?”
Anh SV thứ 2 trả lời ngay:
“Thưa 1 + 1 bằng 3”
Bọn Giám đốc ai mà chả tham, cái gì cũng muốn nhiều, cứ phang là 3 hoặc 4 là chắc trúng, anh SV nọ nghĩ thầm mở cờ trong bụng.
Không ngờ cũng giống anh SV thứ 1, ông Giám đốc lịch sự chỉ tay ra cửa:
“Không có gì vội, anh cứ về, khi nào cần tôi sẽ gọi anh”
Và vừa khi mở cửa bước ra khỏi phòng phỏng vấn, anh SV thứ 2 cũng kịp nghe ông Giám đốc nói với cô Thư ký:
“Tôi cũng đánh anh này rớt.”
Bù lu bù loa còn hơn anh SV thứ 1, anh thứ 2 này gào lên:
“Tao cho ổng 1 + 1 bằng 3 luôn mà ổng cũng còn không vừa lòng, gớm chưa?”
Anh SV thứ 3 mặt tỉnh bơ tủm tỉm cười khi bước vào phòng phỏng vấn.
“1 + 1 bằng mấy?”, ông Giám đốc lộ chút mệt mỏi hỏi cộc lốc.
Anh chàng SV hơi chồm lên phía trước nhìn thẳng vào mắt Giám đốc từ tốn hỏi lại:
“Thế ông Giám đốc muốn nó bằng mấy?”
Ông Giám đốc nở một nụ cười thật tươi và đặt tay lên vai chàng SV nọ rồi đáp:
“Ngày mai cậu có thể đến công ty tôi nhận việc.”

Thế đó, kể câu chuyện ra thì thấy hơi dài dòng, nhưng tựu trung lại là ý tôi muốn nói nhiều cái mình suy nghĩ và cho là đúng thì chưa chắc đó là đúng. Thậm chí tôi còn thấy một vài người còn (gần như) ép người khác cũng phải suy nghĩ và hành động như ý mình muốn.
Nhớ ngày xưa, tôi rất tự hào khi ghi vào Resume mình đang quản trị vài trăm cái server phục vụ cho hơn 10000 users trên khắp nước Mỹ. Bây giờ rút về còn hơn 100 server (mặc dù số user còn có phần tăng lên thêm) mà còn thấy xấu hổ. Gần như là một xu hướng tất yếu, các công ty lớn dần chuyển qua dùng virtual servers để tiết kiệm chi phí. Chỉ riêng tiền mua license cho các software do bên thứ 3 cung cấp, chỗ tôi làm đã trả vài triệu đô mỗi năm. Nay họ mướn nhân viên về tự viết chương trình. Cũng vậy, chưa kể tiền mua server, nội cái tiền mua bảo hành (24/7) cho mấy mấy trăm cái server, mỗi năm cơ quan tôi phải trả cũng vài triệu đô. Sắp tới khi tất cả server chuyển sang thành máy ảo (virtual) thì số lượng server vật lý sẽ còn khoảng dưới 10 cái thôi. Khi đó bạn sẽ thấy số tiền tiết kiệm (chỉ để mua bảo hành cho máy) sẽ ghê gớm đến mức nào trong khi khối lượng nhân viên làm việc cũng như khối lượng công việc (phục vụ cho hơn 10000 users) vẫn không thay đổi/ ảnh hưởng. Cái chuyện dùng máy ảo có thuyết phục hay không, có lẽ tôi không cần nói nhiều nữa, riêng cái chuyện lòng vòng, rườm rà thì tôi nghĩ ta nên bắt tay vào làm đại một cái xem nó có thực sự là như thế không?

Giả sử ở chỗ làm tôi phàn nàn là chuyển qua máy ảo làm chi cho nó “lòng vòng, rườm rà” và “không thuyết phục”, chắc có lẽ ông Boss của tôi sẽ nói luôn: “Ngày mai mày nghỉ làm ở nhà luôn được rồi đó!”

Về ổ HDD trong cái nas ảo, ở đây tôi xin nói lại cho rõ kẻo sẽ có người đọc và hiểu lầm.
Thật ra với một máy ảo (cho dù nó là Nas, PC hay server) thì các thứ nó dùng đều là ảo hết (từ CPU, RAM, NIC, cho đến HDD, ...). Vậy tại sao tôi nói là tôi dùng ổ vật lý?
Đó là vì khi tôi setup, tôi gán từng ổ ảo bằng chính từng cái ổ vật lý có trong máy (có đánh số và tên hẳn hòi). Do đó khi cái Nas của tôi mặc dù nó nhận từng ổ ảo được khai báo (qua VMWare), nhưng đó cũng chính là từng ổ cứng vật lý luôn. Để chi? Để khi mà bất cứ cái ổ ảo nào trong Nas bị hư, tôi biết luôn cái ổ vật lý nào bị hư mà thay luôn thật là tiện lợi, phải không bạn.
Tương tự với cái NIC cũng vậy, tôi đã lắp thêm một cái NIC card Intel (vật lý) rời dùng riêng cho NAS (ngoài cái NIC cũng của Intel onboard dành cho HTPC). Thằng Nas dùng 1 NIC ảo nhưng thật ra đó cũng chính là 1 cái NIC vật lý dành riêng cho nó. Mỗi thằng NIC dùng riêng cho 1 máy và chúng có riêng IP address trong mạng home network, không thằng nào đụng tới (dùng chung) thằng nào dể tránh bị bottleneck khi cùng lúc cả 2 máy đều stream data qua mạng.

latruong

Member

Bạn dùng VMWare gì vậy?
Máy tôi khi boot lên, VMWare nó lên cùng với windows luôn. Khi vào VMWare thì thấy nó list tên của các máy ảo đã build trong máy. Muốn cho máy ảo nào chạy thì cứ nhấn nút start máy đó lên thôi. Tôi cũng ko hiểu nó "lòng vòng rườm rà" ở chỗ nào lun.
Cách đây hơn 10 năm khi tôi tập tọe dùng máy ảo (cũng của VMWare), tôi dẹp bỏ nó liền ngay lập tức. Nhưng mấy hôm nay thử lại, tôi đã thay đổi ý kiến mà ko chớp mắt.
Thật ra cũng có nguyên khiến tôi bắt đầu sd máy ảo. Tôi được giao 1 big project là chuyển đổi tất cả các servers mà tôi đang làm admin sang virtual servers hết.

Mình hay dùng VMware vSphere 5.5 cho các IBM, DELL Server. Mình cũng đã thử dùng XPEnology DS3612xs DSM 4.3 build 3810 (ESXi v1) thấy rất tốt.

Em có vài câu hỏi muốn hỏi anh.
1- Bài này và bài http://www.hdvietnam.com/diendan/62-thiet-bi-luu-tru-va-truyen/878679-lam-nao-de-xay-dung-bao.html
khác nhau như thế nào vậy anh ? vì em thấy 2 bài đều đề cập đến vấn đề NAS trên PC.
2- Anh xây dựng cái NAS lúc giải trí thì anh phải sử dụng thêm 1 cái PC hay HDP để có thể giai mã đến TV đúng không anh ? Hay anh có 1 giải pháp khác ?
3- Em đang có 1 thắc mắc là nếu như 1 cái NAS số cổng gắn HDD đến giới hạn , sau đó em định xây dựng thêm 1 cái NAS nữa vậy cho em hỏi , cái NAS thứ 2 có cách nào đồng bộ dữ liệu với NAS 1 được không ?
* ý của em là NAS 1 có 1 HDD có tổng dung lượng xxTB , sau khi xây dựng NAS 2 thì em muốn số dung lượng của NAS 1 tăng lên chứ em không muốn 2 NAS hoàn toàn độc lập. để cho việc quản lý dễ dàng hơn.
PS: Anh có skype hay kênh liên lạc nào cho em xin

1. Cái này thì tôi nói nhiều lần rồi, chắc bạn ko theo dõi thôi. Thật ra 2 thằng này về mục đích phục vụ thì giống nhau. Chỉ khác cách thức vận hành thôi. Tuy nhiên điểm khác biệt lớn nhất ở đây là: nếu dữ liệu của bạn nhiều, tôi khuyên bạn nên đi theo hướng build 1 cái server, đừng build nas giống như ở đây. Lý do? Server có khả năng mở rộng sau này rất nhẹ nhàng cũng như khả năng bảo vệ kho dữ liệu đồ sộ dễ hơn.

2. Bạn nói đúng rồi. Còn bạn nói 1 giải pháp khác là ý bạn muốn nói đến cái gì?

3. Khả năng mở rộng Nas nói chung là rất hạn chế. Tuy nhiên bạn cũng có thể mua Synology Expansion Unit (vd là DX 513) hoặc mua Sata card có nhiều (8) cổng rồi gắn nối ra 1 box khác. Nhưng cho dù là cách nào cũng sẽ rất tốn kém, đôi khi chất lượng cũng ko đảm bảo.
Chi bằng ngay từ đầu, chịu tốn tiền, chơi lun cái mobo nhiều port và 1 cái case to mà build, xong thì khỏe.

Thấy bà con ở VN dùng Viber nhiều nên tôi cũng đua đòi. Nếu bạn muốn trao đổi thêm, bạn có thể pm hẹn giờ nói chuyện qua Viber cũng được.

Thân.

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Em đã đọc qua vấn đề ảo hóa server thì suy nghĩ không đơn giản mà nếu không hiểu cặn kẽ sẽ là vấn đề mạo hiểm...
--Em là người dùng tầm thường và cũng không biết nhiều về network như bác nên nghĩ sao nói vậy thôi chứ cá nhân em không chê hay nói bác lòng vòng rờm rà...cái bài xây dựng nas của bác quá hay và giúp nhiều người biết về Nas Synology và bản thân em cũng đang lần mò lên DSM 5 và cài thành công 4493 rồi...tks

1. Cái này thì tôi nói nhiều lần rồi, chắc bạn ko theo dõi thôi. Thật ra 2 thằng này về mục đích phục vụ thì giống nhau. Chỉ khác cách thức vận hành thôi. Tuy nhiên điểm khác biệt lớn nhất ở đây là: nếu dữ liệu của bạn nhiều, tôi khuyên bạn nên đi theo hướng build 1 cái server, đừng build nas giống như ở đây. Lý do? Server có khả năng mở rộng sau này rất nhẹ nhàng cũng như khả năng bảo vệ kho dữ liệu đồ sộ dễ hơn.

2. Bạn nói đúng rồi. Còn bạn nói 1 giải pháp khác là ý bạn muốn nói đến cái gì?

3. Khả năng mở rộng Nas nói chung là rất hạn chế. Tuy nhiên bạn cũng có thể mua Synology Expansion Unit (vd là DX 513) hoặc mua Sata card có nhiều (8) cổng rồi gắn nối ra 1 box khác. Nhưng cho dù là cách nào cũng sẽ rất tốn kém, đôi khi chất lượng cũng ko đảm bảo.
Chi bằng ngay từ đầu, chịu tốn tiền, chơi lun cái mobo nhiều port và 1 cái case to mà build, xong thì khỏe.

Thấy bà con ở VN dùng Viber nhiều nên tôi cũng đua đòi. Nếu bạn muốn trao đổi thêm, bạn có thể pm hẹn giờ nói chuyện qua Viber cũng được.

Thân.
Em lại không dùng Viber mới khổ chứ. anh có dùng skype không anh ?

2. Cái giải pháp khác mà em đề cập đến là dùng Plex Media hay 1 cái TV cắm trực tiếp qua mạng LAN như kiểu internet TV.
+Cái internet TV em nghĩ để coi stream được qua LAN thì server gánh decode rất nặng nên không khả thi cho số lượng lớn người cùng coi.
3. Ý em muốn đề cập ở đây là phát sinh số lượng HDD ngoài ý muốn mà cái NAS hay server cũ đã không còn khả năng đáp ứng. Nên mới phải xây dựng thêm 1 cái tương tự. và cá tương tự này phải đồng bộ với dữ liệu cũ. khi muốn tìm kiếm 1 phim nào đó thì chỉ cần thao tác 1 lần là trả về kết quả bất chấp phim đó được lưu ở server 1 hay 2. Ý em là thế :D

Em có thêm thắc mắc nữa:
4. nếu em dùng Sata Controller Card và kèm theo Port Multiplier Sata thì có cấu hình được soft raid không anh ?
5.theo như trang này SSDs & Data Storage - [H]ard|Forum định dạng ZFS là tối ưu để có thể mở rộng và backup HDD. vậy cho em hỏi cái định dạng ZFS và snapRaid anh đang dùng cái nào tốt hơn ạ ?

minhneo

Member

Mấy anh cho em hỏi em định mua Gigabyte GA-9SISL (rev. 1.0) về làm con NAS lưu dữ liệu cá nhân, phim, hình ảnh,...không biết XPEnology có hổ trợ không, và nếu đặt ở nhà thì chọn case nào thì hợp và tiết kiệm. Con này thì chắc gửi mua chứ tìm ở HCM không thấy ai bán.

Bên trên