Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

nghsonIBST

Ðề: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Bác up lại link để up lên 4.3 và 5.0 giúp em với link hỏng rồi. cám ơn Bác nhiều

dungsin_lqd

Well-Known Member

CN vừa rồi vào rồi lại ra luôn, quên ko mang theo DAC nên ko kịp alo bác.
Hay bác cho em địa chỉ, em cho người gửi cho bác cũng được ạ.
DAC hình như nas fake không nhận hay sao đó vẫn chưa play qua DAC được.

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Là nas em tự build theo bác chủ đó.
--Bác chủ cho em hỏi em muốn thay dổi 3 thư mục mặc định share (music, video, photo) trên nas vào chỗ khác được không
--trên nas em hiện có những thư mục sau:
*mynas
*music
*video
==>bay giờ em muốn chuyển 3 thư mục share mặc định music,photo,video vào mynas được không??

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Bác nào có thể chỉ em add video và add music từ xbmc vào nas synology em làm mà vào xbmc không thấy thư mục nào////

phithien

Well-Known Member

ngoài lề xíu. Em gắn vào cái pc 2 HDD: SSD cài win và HDD thứ 2 chỉ chứa Data như nhạc phim, xxx...:D thường ít dùng, nhưng thi thoảng vẫn cần lấy data. ko biết cái HDD thứ 2 này có cách nào off kiểu stanby, khi nào dùng thì tự chạy, ko dùng 1 thời gian 5-7 phút thì tự off.

Family360

Active Member

Download Station

Không biết các bạn có file host cho fshare không?

Monday

Member

ngoài lề xíu. Em gắn vào cái pc 2 HDD: SSD cài win và HDD thứ 2 chỉ chứa Data như nhạc phim, xxx...:D thường ít dùng, nhưng thi thoảng vẫn cần lấy data. ko biết cái HDD thứ 2 này có cách nào off kiểu stanby, khi nào dùng thì tự chạy, ko dùng 1 thời gian 5-7 phút thì tự off.

Nếu có down torrent thì hdd cũng ít nghỉ, nếu không dùng bạn nên off, khi nào cần thi WOL

Bạn muốn XBMC thấy các thư mục trên NAS Synology thì bạn Map Drive các thư mục Video hay Music trên máy bạn cài XBMC. Chúc bạn thành công!

Thôi như vầy đi. Bạn hiện đang ở đâu vậy? PM cho tôi số phone và thời gian khi nào bạn rảnh để tôi goi phone thẳng cho bạn luôn. Mấy câu hỏi của bạn tôi nghĩ chắc phải nói chuyện trực tiếp qua phone luôn thì nói mới hết ý được, còn không thì nó sẽ kéo dài không có hồi kết.

Giờ em mới có giờ online . Em đã nhắn skype và sdt của em cho anh rồi.

DAC hình như nas fake không nhận hay sao đó vẫn chưa play qua DAC được.

--Là nas em tự build theo bác chủ đó.

Nếu bạn xác nhận nas fake không phải tên hiệu của một loại nas nào đó mới ra lò thì bạn có biết chữ FAKE kia thường được người ta dùng để chỉ cái gì không? Đó là những thứ đồ vật được làm ra bằng cách giả mạo tên tuổi, hình dáng của một vật khác nhằm dối gạt lừa phỉnh người khác với mục đích đen tối mờ ám, trục lợi bất chính. Bạn có thể dùng bất cứ sách từ điển tiếng Anh để tra ra thì biết.
Thế thì cái nas mà tôi đã cất công hướng dẫn cho tất cả các bạn trong diễn đàn này có thật sự cái nas FAKE như bạn nói không?

Có 3 điểm tôi muốn nói ở đây.

Thứ nhất, về tính định danh. Cái nas này có tên tuổi hẳn hòi đàng hoàng chứ chẳng có ăn cắp giả mạo gán tên của người khác vào nó: XPENOLOGY.
Cũng đều là tiếng nước ngoài, tại sao bạn không dùng thẳng tên thật của nó mà lại dùng chữ FAKE mang tính cách miệt thị như vậy? Tới đây có người sẽ nói rằng thằng XPENOLOGY nhìn y chang như thằng Synology thì giả mạo chứ còn gì. Nói giống thì điều đó đúng, vì bản thân tôi nhiều lần cũng từng nói vậy. Nhưng nói nas này là thứ giả mạo là không đúng. Sự thật là thằng Synology đã dùng mã nguồn mở để viết lại chương trình của họ dựa trên các mẫu phần cứng mà họ đã thiết kế sẵn. Đồng thời họ cũng đã chia xẻ mã nguồn mở này lên mạng của cộng đồng nguồn mở (đây là luật bất thành văn khi sử dụng mã nguồn mở) để mọi người ai cũng có thể thêm bớt vào tùy theo nhu cầu sử dụng của mình với mục đích PHI THƯƠNG MẠI (tức không trục lợi cá nhân) theo tinh thần của GNU General Public License.

Thứ hai, về tính định tính. Cái nas mà tôi hướng dẫn lại trên đây mang đầy đủ đặc tính của một cái nas thực thụ chứ không phải là thứ đồ giả. Bạn có thể nói đồ nhựa giả da, đồ nhựa giả gỗ (vì nhìn bề ngoài cứ như da hoặc gỗ) nhưng nó hoàn toàn không mang tính chất của da (thật) hoặc gỗ (thật). Còn cái nas XPEnology mà bạn nói nó là nas giả (fake) thì tôi bó tay, không thể giải thích nổi.

Cuối cùng, nếu bạn không thích (vì nó là nas fake) thì bạn hoàn toàn có toàn quyền từ chối không làm theo hướng dẫn của tôi mà, đâu có ai ép bắt bạn làm theo đâu? Tất cả hoàn toàn là tự nguyện. Mà ngay cả cá nhân tôi bỏ công ra hướng dẫn cũng đâu có thu của ai đồng cắc xu teng hoặc là một chút danh tiếng để vợ con nở mày nở mặt nào đâu? Cũng do hoàn toàn tự nguyện. Bạn cứ thử vào các trang chia xẻ phim nhạc (vô vụ lợi) trên diễn đàn này rồi bù lu bù loa than thở là tại vì do toàn là phim nhạc ăn cắp bản quyền down xuống lậu nên mới bị thế này bị thế kia xem họ có cảm thấy thoải mái với bạn không?
Về kiến thức thì tôi không nói làm gì. Tôi nghĩ có lẽ cái mà bạn hiện nay đang thiếu đó là một sự tế nhị, một phép lịch sự tối thiểu cần có.

Hy vọng là do bạn đã không hiểu hết ý nghĩa của từ fake nên bạn đã dùng không đúng chỗ. Và cũng qua đây, tôi mong rằng sau này bạn nên dùng từ cho thật cẩn thận. Ông bà mình xưa có câu: "Lời nói không mất tiền mua".

Ở Windows, bạn có thể vào Control Panel - Power Options - Advance Settings rồi vào mục Hard disk mà tăng giảm thời gian tự off nha.

---------- Post added 26-08-2014 at 08:14 ----------

Giờ em mới có giờ online . Em đã nhắn skype và sdt của em cho anh rồi.
Bạn vào check PM. Mong tin bạn.

dungsin_lqd

Well-Known Member

Nếu bạn xác nhận nas fake không phải tên hiệu của một loại nas nào đó mới ra lò thì bạn có biết chữ FAKE kia thường được người ta dùng để chỉ cái gì không? Đó là những thứ đồ vật được làm ra bằng cách giả mạo tên tuổi, hình dáng của một vật khác nhằm dối gạt lừa phỉnh người khác với mục đích đen tối mờ ám, trục lợi bất chính. Bạn có thể dùng bất cứ sách từ điển tiếng Anh để tra ra thì biết.
Thế thì cái nas mà tôi đã cất công hướng dẫn cho tất cả các bạn trong diễn đàn này có thật sự cái nas FAKE như bạn nói không?

Có 3 điểm tôi muốn nói ở đây.

Thứ nhất, về tính định danh. Cái nas này có tên tuổi hẳn hòi đàng hoàng chứ chẳng có ăn cắp giả mạo gán tên của người khác vào nó: XPENOLOGY.
Cũng đều là tiếng nước ngoài, tại sao bạn không dùng thẳng tên thật của nó mà lại dùng chữ FAKE mang tính cách miệt thị như vậy? Tới đây có người sẽ nói rằng thằng XPENOLOGY nhìn y chang như thằng Synology thì giả mạo chứ còn gì. Nói giống thì điều đó đúng, vì bản thân tôi nhiều lần cũng từng nói vậy. Nhưng nói nas này là thứ giả mạo là không đúng. Sự thật là thằng Synology đã dùng mã nguồn mở để viết lại chương trình của họ dựa trên các mẫu phần cứng mà họ đã thiết kế sẵn. Đồng thời họ cũng đã chia xẻ mã nguồn mở này lên mạng của cộng đồng nguồn mở (đây là luật bất thành văn khi sử dụng mã nguồn mở) để mọi người ai cũng có thể thêm bớt vào tùy theo nhu cầu sử dụng của mình với mục đích PHI THƯƠNG MẠI (tức không trục lợi cá nhân) theo tinh thần của GNU General Public License.

Thứ hai, về tính định tính. Cái nas mà tôi hướng dẫn lại trên đây mang đầy đủ đặc tính của một cái nas thực thụ chứ không phải là thứ đồ giả. Bạn có thể nói đồ nhựa giả da, đồ nhựa giả gỗ (vì nhìn bề ngoài cứ như da hoặc gỗ) nhưng nó hoàn toàn không mang tính chất của da (thật) hoặc gỗ (thật). Còn cái nas XPEnology mà bạn nói nó là nas giả (fake) thì tôi bó tay, không thể giải thích nổi.

Cuối cùng, nếu bạn không thích (vì nó là nas fake) thì bạn hoàn toàn có toàn quyền từ chối không làm theo hướng dẫn của tôi mà, đâu có ai ép bắt bạn làm theo đâu? Tất cả hoàn toàn là tự nguyện. Mà ngay cả cá nhân tôi bỏ công ra hướng dẫn cũng đâu có thu của ai đồng cắc xu teng hoặc là một chút danh tiếng để vợ con nở mày nở mặt nào đâu? Cũng do hoàn toàn tự nguyện. Bạn cứ thử vào các trang chia xẻ phim nhạc (vô vụ lợi) trên diễn đàn này rồi bù lu bù loa than thở là tại vì do toàn là phim nhạc ăn cắp bản quyền down xuống lậu nên mới bị thế này bị thế kia xem họ có cảm thấy thoải mái với bạn không?
Về kiến thức thì tôi không nói làm gì. Tôi nghĩ có lẽ cái mà bạn hiện nay đang thiếu đó là một sự tế nhị, một phép lịch sự tối thiểu cần có.

Hy vọng là do bạn đã không hiểu hết ý nghĩa của từ fake nên bạn đã dùng không đúng chỗ. Và cũng qua đây, tôi mong rằng sau này bạn nên dùng từ cho thật cẩn thận. Ông bà mình xưa có câu: "Lời nói không mất tiền mua".

Cái nas ở nhà em tự đặt tên vậy chứ em đâu nói bác chủ hướng dẫn mọi người tạo ra nas fake..có thể bác chủ không hiểu ý em nói rồi...nas fake là cái nas em tự xây dựng gọi tên vậy để giao luu với mấy anh trên đây vì nói fake có nghĩa là hàng không chính hãng mua từ Synology...sao bắt bẻ câu chữ em chi vậy???

Cái nas ở nhà em tự đặt tên vậy chứ em đâu nói bác chủ hướng dẫn mọi người tạo ra nas fake..có thể bác chủ không hiểu ý em nói rồi...nas fake là cái nas em tự xây dựng gọi tên vậy để giao luu với mấy anh trên đây vì nói fake có nghĩa là hàng không chính hãng mua từ Synology...sao bắt bẻ câu chữ em chi vậy???

Có thật là bạn chỉ là đặt tên cho cái nas nhà bạn như vậy? Thế bạn giải thích ntn với câu nói này của bạn đây?

--Mấy bác nên đổi main khác và test thử và nếu không giải quyết được thì nas này cũng chuối rồi...Hàng fake thì phải chịu.

Không phải tôi là người để bụng chấp nhất hẹp hòi, chỉ vì bạn nhắc đến cái nas XPEnology với từ FAKE với một tâm ý không tốt và không dưới 2 lần chỉ trong cái box này nên tôi buộc phải lên tiếng thôi. Cái gì tôi muốn nói tôi đã nói hết và tôi cũng muốn nó kết thúc ở đây. Topic này tôi lập nên để anh em HDVN vào đây cùng nhau trao đổi, học hỏi kiến thức của nhau về NAS chứ không phải để sa đà vào những chuyện như thế này.
Xin cám ơn.

Monday

Member

Hi
Mình có 3hdd 2tb, 2 ổ có đata
một ổ mới mình cài xpenology, xong copy data từ 2hdd kia qua
sau đó gắn 2 hdd vào thành 3 hdd

vậy nó có tự raid không?

Hi
Mình có 3hdd 2tb, 2 ổ có đata
một ổ mới mình cài xpenology, xong copy data từ 2hdd kia qua
sau đó gắn 2 hdd vào thành 3 hdd

vậy nó có tự raid không?

Bạn phải tự Raid lấy và chọn loại raid gì ( jbod, raid-0, raid-1, daid-5, ...) chứ máy ko tự làm cho mình. Vì thật ra nó cũng đâu biết mình muốn chọn loại raid gì?
Tuy nhiên nếu bạn thiết lập raid theo cách mà bạn vừa nói rất có thể data của bạn sẽ mất hết trong quá trình thiết lập raid.
Phải thật sự cẩn thận trong trường hợp này.

thovagau

Bác Thanksforsharing cho em hỏi tí.
Em đang chạy Xpenology DSM5.0 trên nền VMware cài windows 8.1. Bây giờ em muốn share hdd của windows 8.1 cho DSM 5.0 để Windows 8.1 và DSM 5.0 cùng đọc được HDD thì phải cài thêm phần mềm gì vậy bác.
Thanks bác

laodaidu

Active Member

Bác chủ thớt cho hỏi có cách gì chỉ lắp 1 hệ thống mà vừa làm Nas vừa làm HTPC. Máy bật 24/24, bình thường chạy Nas thì tiết kiệm điện, khi play film thì hao hơn 1 chút.
Cảm ơn.

thanhyk

Well-Known Member

Bác chủ thớt cho hỏi có cách gì chỉ lắp 1 hệ thống mà vừa làm Nas vừa làm HTPC. Máy bật 24/24, bình thường chạy Nas thì tiết kiệm điện, khi play film thì hao hơn 1 chút.
Cảm ơn.
Thường thì ai cũng muốn vậy, cái htpc làm nas bình thường vì ở nghĩa hẹp nas là trung tâm chia xẻ dữ liệu qua mạng thì pc nào cũng có tính năng này.
Qua đọc các thớt trên 4rum mình, thì thấy rõ nếu yêu cầu nghiêm ngặt về chức năng, công dụng và thẩm mỹ thì nên tách làm 2 thiết bị nas và htpc. Bạn muốn 1 cái htpc mẫu mã cực đẹp, gọn, mạnh mẽ xử được hết với chất lương tuyệt vời mọi loại chuẩn hình ảnh và âm thanh, bao gồm cả đầu đĩa bluray thì thường cài win với các nâng cấp đi kèm như vga, sound. Bạn cũng muốn nó chứa hàng chục ổ cứng, hỗ trợ mạnh các chức năng lưu trữ, chia xẻ và bảo vệ dữ liệu với mức tiêu thụ năng lượng ít nhất (fw thuộc linux phù hợp hơn)...thì vô kế khả thi. Tốt nhất cứ làm 1 HTPC cực đẹp, gọn, chứa 1 ổ hdd hoặc ssd, cấu hình mạnh tích hợp wifi, cài cắm vga, sound xơi 3d và 32bit được, thiết kế cực silent, hỗ trợ remote hoặc điều khiển qua đt/mtb. Thiết bị thứ 2 là nas với yêu cầu case thật lớn chứa tối thiểu 8hdd và cho phép mở rộng, cho chạy 365/năm, hỗ trợ raid, các giao thức chia xẻ Lan và internet thân thiện và dễ dàng, tiêu thụ điện năng ít nhất,v.v...
Nói cách khác đơn giản và không cầu kỳ thì cái pc văn phòng thêm thắt chút vừa làm htpc vừa làm nas. Nếu cầu kỳ mang tính chuyên nghiệp thì phải là 2 thiết bị mới được. Đó là em đọc trên 4rum và rút tỉa cảm nhận như vậy chứ chẳng biết về kỹ thuật lẫn thực tế.
Lúc nhỏ em hay nghĩ sao không chế cái máy giặt có ủi đồ và nấu nước... Tới giờ chưa thấy ai sx tích hợp như vậy và cũng biết lý do tại sao...

pgasqlkt

Member

Cảm ơn.

cùng ý tưởng với bác, em làm con NAS chay linux, chơi 1080, đến đoạn bluray thi ngọng :D
Dù sao đi nữa thì vẫn dùng làm NAS + xem TV series bác ợ

Bên trên