Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Ðề: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Bác Thanksforsharing cho em hỏi tí.
Em đang chạy Xpenology DSM5.0 trên nền VMware cài windows 8.1. Bây giờ em muốn share hdd của windows 8.1 cho DSM 5.0 để Windows 8.1 và DSM 5.0 cùng đọc được HDD thì phải cài thêm phần mềm gì vậy bác.
Thanks bác
Bạn cho windows 8.1 và DSM 5.0 cùng nới vào mạng home network. Miễn 2 thằng thấy nhau được là share hdd được thôi. Theo như bạn nói là tôi hiểu như vậy.

Thường thì ai cũng muốn vậy, cái htpc làm nas bình thường vì ở nghĩa hẹp nas là trung tâm chia xẻ dữ liệu qua mạng thì pc nào cũng có tính năng này.
Qua đọc các thớt trên 4rum mình, thì thấy rõ nếu yêu cầu nghiêm ngặt về chức năng, công dụng và thẩm mỹ thì nên tách làm 2 thiết bị nas và htpc. Bạn muốn 1 cái htpc mẫu mã cực đẹp, gọn, mạnh mẽ xử được hết với chất lương tuyệt vời mọi loại chuẩn hình ảnh và âm thanh, bao gồm cả đầu đĩa bluray thì thường cài win với các nâng cấp đi kèm như vga, sound. Bạn cũng muốn nó chứa hàng chục ổ cứng, hỗ trợ mạnh các chức năng lưu trữ, chia xẻ và bảo vệ dữ liệu với mức tiêu thụ năng lượng ít nhất (fw thuộc linux phù hợp hơn)...thì vô kế khả thi. Tốt nhất cứ làm 1 HTPC cực đẹp, gọn, chứa 1 ổ hdd hoặc ssd, cấu hình mạnh tích hợp wifi, cài cắm vga, sound xơi 3d và 32bit được, thiết kế cực silent, hỗ trợ remote hoặc điều khiển qua đt/mtb. Thiết bị thứ 2 là nas với yêu cầu case thật lớn chứa tối thiểu 8hdd và cho phép mở rộng, cho chạy 365/năm, hỗ trợ raid, các giao thức chia xẻ Lan và internet thân thiện và dễ dàng, tiêu thụ điện năng ít nhất,v.v...
Nói cách khác đơn giản và không cầu kỳ thì cái pc văn phòng thêm thắt chút vừa làm htpc vừa làm nas. Nếu cầu kỳ mang tính chuyên nghiệp thì phải là 2 thiết bị mới được. Đó là em đọc trên 4rum và rút tỉa cảm nhận như vậy chứ chẳng biết về kỹ thuật lẫn thực tế.
Lúc nhỏ em hay nghĩ sao không chế cái máy giặt có ủi đồ và nấu nước... Tới giờ chưa thấy ai sx tích hợp như vậy và cũng biết lý do tại sao...

Tôi thích cách bạn lý luận vì nó cũng giống cái tôi nghĩ trong đầu. Thanks.
Tuy nhiên cũng có một số người phần vì tính xuề xòa, phần thì tính toán sao cho tiết kiệm để mang lại tính hiệu quả cao nên ý tường HTCP và Nas gộp chung mặc dù không phải là mới nhưng nó luôn khiến người ta ưa thích và tìm tòi sự kết hợp này (trong đó cũng có tôi đấy) :)

Bác chủ thớt cho hỏi có cách gì chỉ lắp 1 hệ thống mà vừa làm Nas vừa làm HTPC. Máy bật 24/24, bình thường chạy Nas thì tiết kiệm điện, khi play film thì hao hơn 1 chút.
Cảm ơn.

cùng ý tưởng với bác, em làm con NAS chay linux, chơi 1080, đến đoạn bluray thi ngọng :D
Dù sao đi nữa thì vẫn dùng làm NAS + xem TV series bác ợ

Các bạn chịu khó chờ một thời gian nha (chắc khoảng vài tuần), tôi đang thử nghiệm và viết một bài hướng dẫn dài về đề tài này. Tính là đánh về đề tài HTPC trước, nhưng mảng này rộng quá nên cho nằm chờ một thời gian và đánh cái Nas kết hợp HTPC trước.

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Theo em nghĩ bác xây dựng HTPC lồng nas vào bên trong HTPC thông qua phần mềm VMware chạy nas lúc này tất cả sẽ đóng gói trong 1 cục bật 1 phát là có hết....

-Theo em nghĩ bác xây dựng HTPC lồng nas vào bên trong HTPC thông qua phần mềm VMware chạy nas lúc này tất cả sẽ đóng gói trong 1 cục bật 1 phát là có hết....

Bạn nói ko sai. Như tôi đã bật mí trước trong box này về phương thức như thế nào để một HTPC có thể kết hợp tốt với một Nas. Tốn thời gian chỉ là vì tôi đang nghĩ đến phương án backup như thế nào cho hiệu quả để khi lỡ thằng HTPC bị tèo thì cũng không ảnh hưởng gì tới Nas và ngược lại.

Theo em nghĩ vùa NAS và HTPC thì có 1 vấn đề nảy sinh là NAS lúc đó có thể sẽ không tiết kiệm điện được, hay ngược lại tiết kiệm điện được thì quá yếu để có thể chơi 1080p hay Blu-ray chẳng hạn.
Cho nên em cũng chờ loạt bài của anh Thanksforsharing sắp tới.
Thân.

thovagau

Bác tư vấn giúp em. Em đang chạy VMware trên nền windows 8.1, Xpenology em cho tạo 1 file vmdk chạy trên 1 cặp hdd raid 1. HDD chứa phim em share cho Synology để khi windows có hư em khôi phục được ngay. Bác xem giúp cách em làm có phải tối ưu chưa. Có cần phải sửa lại gì không.
Thank bác.

Monday

Member

Hi

đang test main Asus P5KPL-CM LAN 1G ATHEROS L1E
nhưng xpenology nhận chỉ 100M
có cần vài lại driver không?

Bác tư vấn giúp em. Em đang chạy VMware trên nền windows 8.1, Xpenology em cho tạo 1 file vmdk chạy trên 1 cặp hdd raid 1. HDD chứa phim em share cho Synology để khi windows có hư em khôi phục được ngay. Bác xem giúp cách em làm có phải tối ưu chưa. Có cần phải sửa lại gì không.
Thank bác.

Đó cũng chính là một trong những phương án mà tôi tính tới. Tức là backup virtual disk file và lưu cất bên ngoài máy. Tuy nhiên rất có thể cấu hình nas của bạn bị mất khi bạn phải build lại windows.
Một phương án nữa nhanh gọn hơn (phòng khi windows dies) là ghost image của C drive sau khi setup Nas chạy tốt và cũng lưu file backup đó bên ngoài máy.

Monday

Member

đã cài xpenology trên vmware và virtual box : cài video station
nhưng lcd sony và ip đề không thấy video station

Theo em nghĩ vùa NAS và HTPC thì có 1 vấn đề nảy sinh là NAS lúc đó có thể sẽ không tiết kiệm điện được, hay ngược lại tiết kiệm điện được thì quá yếu để có thể chơi 1080p hay Blu-ray chẳng hạn.
Cho nên em cũng chờ loạt bài của anh Thanksforsharing sắp tới.
Thân.

Như đã thảo luận với bạn qua phone, vấn đề ở đây ta cần phân biệt là anh HTPC chỉ là kẻ ăn ké thôi, cho nên dù có nó hay ko thì Nas vẫn cứ ăn bi nhiu đó điện. Và dĩ nhiên khi máy bắt đầu chơi phim (bluray chẳng hạn) thì sẽ tốn thêm chút điện cấp cho cpu & ram.

dungsin_lqd

Well-Known Member

Đó cũng chính là một trong những phương án mà tôi tính tới. Tức là backup virtual disk file và lưu cất bên ngoài máy. Tuy nhiên rất có thể cấu hình nas của bạn bị mất khi bạn phải build lại windows.
Một phương án nữa nhanh gọn hơn (phòng khi windows dies) là ghost image của C drive sau khi setup Nas chạy tốt và cũng lưu file backup đó bên ngoài máy.

Rắc rối là đây...HTPC, NAS, VMWare dự án này chắc dành cho cao thủ thôi vì có thể nó phức tạp khó hiểu và tính khả thi và quan trọng là đống data có an toàn không khi đi theo hướng này...em đang chờ bài viết bác chủ setup combo này như thế nào...bán thân em thì tách rời là an toàn và hiệu quả nhất...tks

thovagau

Hi bác Thanksforsharing,
Em đã cài xpenology trên virtualbox và đã giải quyết được vấn đề lỗi win rồi. Virtualbox nó cho sao lưu lại xpenology. Quá trình chuyển đổi từ VMware qua virtualbo rất nhanh. chỉ cần chưa tới 5 phút. Bác thử qua hướng này thử.

Rắc rối là đây...HTPC, NAS, VMWare dự án này chắc dành cho cao thủ thôi vì có thể nó phức tạp khó hiểu và tính khả thi và quan trọng là đống data có an toàn không khi đi theo hướng này...em đang chờ bài viết bác chủ setup combo này như thế nào...bán thân em thì tách rời là an toàn và hiệu quả nhất...tks

Cái này thì tôi đã nói quá nhiều và quá dài nên giờ cũng chán ko muốn nhắc lại. Nếu bạn có tiền ko biết làm gì và nhà cửa rộng rãi thì cứ việc lấy 2 máy về 1 làm Nas 1 làm htpc cho khỏe để ý người khác làm gì? Cái này thì tôi nói thật lòng.

Hi bác Thanksforsharing,
Em đã cài xpenology trên virtualbox và đã giải quyết được vấn đề lỗi win rồi. Virtualbox nó cho sao lưu lại xpenology. Quá trình chuyển đổi từ VMware qua virtualbo rất nhanh. chỉ cần chưa tới 5 phút. Bác thử qua hướng này thử.

Cảm ơn bạn, bạn có thể hướng dẫn sơ sơ lại được ko?
Tôi có làm research thấy mọi người chọn VMware thay vì virtualbox nên mới theo VMware.

thovagau

Cảm ơn bạn, bạn có thể hướng dẫn sơ sơ lại được ko?
Tôi có làm research thấy mọi người chọn VMware thay vì virtualbox nên mới theo VMware.

Hi bác Thanksforsharing,
Em đã thừ qua 3 nền tảng Hyper-V, VMware, virtualbox. Cuối cùng em quay lại sử dụng virtualbox vì dễ sử dụng, dễ backup không làm mất dữ liệu khi cài lại win.
Virtualbox chỉ có 1 khuyết điểm là không cho sử dụng physical hdd, nhưng theo em nghĩ cũng không cần thiết vì không ai dùng physical hdd cho nas ảo cả. Chỉ cần share HDD của win vào thẳng nas, nó vẫn đọc như là disk group.
Em cũng đã thử dùng Raid 1 để lưu vitual hdd của nas synology. Nhưng thực sự vẫn chưa có gì chắc chắn là nó sẽ không bao giờ bị lỗi. Nên em đã dùng chức năng Cloud Synology với Dropbox 1Tb. Kết quả là chạy rất ngon, đến lúc này em mới xác định cách này là đảm bảo không bao giờ mất dữ liệu.
Bác tham khảo link này
VirtualBox - XPEnology.nl
Bước 2 bác chọn Linux 2.6(64 bit)
Bước 10 bác trỏ link về file data VMDK mà VMware cũ của bác tạo ra
Từ đây đến cuối tuần em sẽ cài đặt lại hoàn chỉnh máy và post lên cho bác đánh giá.
Nhờ Thread của bác mà em biết được nhiều cái mới phục vụ công việc và giải trí của em.
Thank bác.

Anh em cho mình hỏi. Tính năng Mail Server và Mail Station trên DSM 5.0 update 4 sao mình cài đặt không được. Có cần cài đặt và cấu hình DNS Server hay không?Thanks nhiều.

Hi bác Thanksforsharing,
Em đã thừ qua 3 nền tảng Hyper-V, VMware, virtualbox. Cuối cùng em quay lại sử dụng virtualbox vì dễ sử dụng, dễ backup không làm mất dữ liệu khi cài lại win.
Virtualbox chỉ có 1 khuyết điểm là không cho sử dụng physical hdd, nhưng theo em nghĩ cũng không cần thiết vì không ai dùng physical hdd cho nas ảo cả. Chỉ cần share HDD của win vào thẳng nas, nó vẫn đọc như là disk group.
Em cũng đã thử dùng Raid 1 để lưu vitual hdd của nas synology. Nhưng thực sự vẫn chưa có gì chắc chắn là nó sẽ không bao giờ bị lỗi. Nên em đã dùng chức năng Cloud Synology với Dropbox 1Tb. Kết quả là chạy rất ngon, đến lúc này em mới xác định cách này là đảm bảo không bao giờ mất dữ liệu.
Bác tham khảo link này
VirtualBox - XPEnology.nl
Bước 2 bác chọn Linux 2.6(64 bit)
Bước 10 bác trỏ link về file data VMDK mà VMware cũ của bác tạo ra
Từ đây đến cuối tuần em sẽ cài đặt lại hoàn chỉnh máy và post lên cho bác đánh giá.
Nhờ Thread của bác mà em biết được nhiều cái mới phục vụ công việc và giải trí của em.
Thank bác.

Tôi hiện cũng có một số câu hỏi cho virtualbox, nhưng thôi cứ để xem cuối tuần kết quả ntn, nếu còn thắc mắc thì hỏi luôn lượt.

Anh em cho mình hỏi. Tính năng Mail Server và Mail Station trên DSM 5.0 update 4 sao mình cài đặt không được. Có cần cài đặt và cấu hình DNS Server hay không?Thanks nhiều.

Mình ko chơi mail server trên DSM 5.0, nhưng biết chắc là bạn sẽ phải cần setup DNS với một cái domain name để cho phép các máy gửi emails đến mail server uqa mang internet.
Câu hỏi này chắc phải nhờ bạn nào đã làm qua chỉ lại kinh nghiệm thôi.

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Có bao nhiêu bạn trên box này làm theo kiểu này (HTPC,NAS,VMWare or Virtualbox) con đường này có khả thi và an toàn hay làm chơi thôi...????

Bên trên