Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

dragon82

Active Member
Ðề: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Mới update lên 5.0, dùng ổn định, ko bị mất dữ liệu
Nhưng chỉ có duy nhất 1 chức năng chưa hoạt động: Photo station

Mình đã mở port 80 như hướng dẫn, nhưng vẫn ko thể vào được photo station, từ máy cái Synology Assistant đến smartphone
Các mục khác: audio, video đều hoạt động tốt

Ko biết các bác có cao kiến giúp đỡ được ko?

dungsin_lqd

Well-Known Member

5.0 4493 hay 4497 bro?

Mình đã mở port 80 như hướng dẫn, nhưng vẫn ko thể vào được photo station, từ máy cái Synology Assistant đến smartphone

Mình cũng bị như bác này và không biết cách giải quyết nên lại quay về DSM 4.0

Mình ko dùng photo station nên ko biết thế nào. Bạn thử theo cách này xem có fix được không? Họ cũng bị giống bạn và họ đã làm được.

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Sao nas em không bị như bác dragon82 em vẫn dùng photo bình thường trên pc, smart phone apple mà...

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Nhờ bác chủ giúp em vấn đề này..Hiện tại em dùng 4 HDD 2T làm nas nhưng bây giờ em cò ý định rút 1 trong số đó ra để em thay HDD khác vào vấn đề làm em không dùng Raid mà em dùng jbod...vậy xin hỏi bác chủ làm sao biết trên hdd định rút chứa nhửng data nào để em copy lại...cám ơn bác chủ.

Thứ nhất, khi set up là JBOD, mỗi lần bạn ghi là dữ liệu được ghi đều lên tất cả HDD. Do đó ko thể biết data nào là được ghi lên HDD nào.
Thứ hai, khi bạn rút 1 HDD ra và thay vào = 1 HDD mới thì JBOD hiểu là cái HDD vừa bị lấy ra đã bị hư. Do đó phần nhiều là toàn bộ dữ liệu của bạn đang chứa trong JBOD sẽ mất sạch. Thoạt đầu tiên nhìn thì JBOD xem ra có lợi thiệt (vì ko phải mất drive cho redundancy) nhưng khi "đụng chuyện" mới thấy nó tệ lậu ntn.

thanhyk

Well-Known Member

Thứ nhất, khi set up là JBOD, mỗi lần bạn ghi là dữ liệu được ghi đều lên tất cả HDD. Do đó ko thể biết data nào là được ghi lên HDD nào.
Thứ hai, khi bạn rút 1 HDD ra và thay vào = 1 HDD mới thì JBOD hiểu là cái HDD vừa bị lấy ra đã bị hư. Do đó phần nhiều là toàn bộ dữ liệu của bạn đang chứa trong JBOD sẽ mất sạch. Thoạt đầu tiên nhìn thì JBOD xem ra có lợi thiệt (vì ko phải mất drive cho redundancy) nhưng khi "đụng chuyện" mới thấy nó tệ lậu ntn.
Em tưởng Jbod chỉ là kết nối dung lượng các ổ rời thành 1 ổ tổng dung lượng, và nó không có tính năng raid kiểu lưu trữ data, chỉ những file lớn ghi lên hdd mà đầy thì phần còn lại của file sẽ ghi tiếp vào ổ tiếp theo. Nếu 'tưởng' là đúng thì phần lớn file vẫn đầy đủ trên ổ chứ.

airport

Active Member

Bác nhầm rồi, em đọc tài liệu và đã tiến hành thực nghiệm trên 4 cái hdd ghép làm JBOB, sau khi copy dữ liệu vào volume đó rồi rút thử 1 hdd ra, boot lên máy báo crash volume. Tắt máy, cắm lại chính cái hdd đó vào máy nhưng toàn bộ dữ liệu đã đi tong !!! Kết luận là jbob lợi về việc ghép các hdd khác nhau lại thành 1 volume kiểu như raid 0 nhưng tốc độ chậm, tuỳ thuộc tốc độ của hdd đc ghi dữ liệu vào và giống raid 0 ở chỗ khi 1 trong các hdd mà "lên đường" thì cả mớ dữ liệu ghi trong jbob đó cũng toi luôn.

Chỉnh sửa lần cuối:

dungsin_lqd

Well-Known Member

Bác nhầm rồi, em đọc tài liệu và đã tiến hành thực nghiệm trên 4 cái hdd ghép làm JBOB, sau khi copy dữ liệu vào volume đó rồi rút thử 1 hdd ra, boot lên máy báo crash volume. Tắt máy, cắm lại chính cái hdd đó vào máy nhưng toàn bộ dữ liệu đã đi tong !!! Kết luận là jbob lợi về việc ghép các hdd khác nhau lại thành 1 volume kiểu như raid 0 nhưng tốc đọ chậm, tuỳ thuộc tốc độ của hdd đc ghi dữ liệu vào và giống raid 0 ở chỗ khi 1 trong các hdd mà "lên đường" thì cả mớ dữ liệu ghi trong jbob đó cũng toi luôn.

Vậy em phải backup data và cài lại nas rồi.....tks

namleviet

Chào các bác

Nam đang sử dụng bản Unraid 5.05
Đang kiểm tra bản 6 beta 10 thấy đã có phần lựa chọn FS là XFS, lần trước bác Thanksforshare có phần tích 1 đoạn rất hay về các bản File System mà Nam tìm không thấy???

Không rõ ở HN có bác nào đang dùng Unraid nữa không để anh em cập nhật kỹ thuật 1 chút
Số đt của Nam 093-339-0088.

namleviet

Chào các bác,

Nam tự quảng cáo để các anh biết về các điểm khác nhau sau khi trải nghiệm 3 dạng Nas (share = windows và ubuntu không nói đến vì hiện tượng nhiễm virus từ hệ điều hành vào file cho dù ubuntu it bị hơn. với mac os Nam = 0 nhé các bác).

1-Tốc độ: FreeNas (vừa dễ cấu hình vừa dễ phần cứng), đến Synology và Unraid chậm nhất.

2-Tối ưu đến người dùng: Synology (Nam đang dùng bản trên PC nên chưa tận dụng được hết tính năng)

3-Ghép hdd: UnRaid (chỉ cần parity hdd là ổ lớn nhất - mà tốt nhất là thêm nhanh nhất), sau đó đến Synology còn FreeNas phải nhiều $

4-Khả năng tự kiểm tra dữ liệu: FreeNas do FS là ZFS - bây giờ Unraid đã sử dụng FS là sfx nên = sylonogy

5-Tiền bản quyền: FreeNas hiện tại vẫn free

6-Tuổi thọ hdd theo lý thuyết: unraid vì các hdd on/off độc lập

7-Trường hợp rủi ro: unraid vì hỏng 1hdd vẫn không sao hỏng thêm hdd nữa thì dữ liệu khác vẫn còn, 2 os còn lại sẽ mất cả mớ nếu số hdd hỏng vượt khai báo parity

8-Lựa chọn hiện tại của Nam: 2pc, dữ liệu ở unraid, giao tiếp qua e-synology với 1 hdd duy nhất để download

9-Tiền điện: có khác nhau nhưng so với số tiền mua máy thì chẳng khác là mấy

10-Hỗ trợ: Synology bán phần cứng kèm phần mềm nên phục vụ rất tốt (bác Airport đã có trải nghiệm), Nam dùng Unraid cũng được vì có trả tiền mà :)

*-Chú ý: bác nào dùng Unraid nên mua usb tốt để cài os vì bản quyền đăng ký theo usb và sau khoảng 4h thì mới có license mới. 2 anh còn lại hỏng usb vẫn không sao.

Cám ơn các bác đã đọc

TACOMPUTER

Nhìn vào cái hệ thống chữa cháy thì cũng OK, nhưng ko tiện dụng = NAS, có điều giá rẻ hơn NAS Synology. Nhưng chắc chắn ko thể ổn định bằng NAS Synology thực tế :D. Khi có sự cố thì cũng rắc rối hơn so với NAS thật, đã test khá lâu và cũng đã mua luôn con NAS thật DS214se bên Đức Quang Solutions cho gọn. Điện chạy chỉ chưa tới 35W (full load + 2 ổ cứng). Gọn gàng, không nóng như PC giả lập.
NAS Synology DiskStation DS214SE Diskless

cuonghero

Member

Chào các anh, em vừa mới tập tành NAS, em tiếng anh thì ít nên phải toàn mò tiếng việt, em đã cài được NAS và chạy thử, em gặp 1 số vấn đề sau, mong các anh giúp, em chép tập tin từ máy tính của em vào NAS, thấy tốc độ rất chậm, 5 - 6 MB/s như vậy có phải bình thường không, NAS em cắm dây, còn máy để chép em xài Wifi. Và cho em hỏi làm sao để ipad, hay Đt kết nối với NAS để xem phim nghe nhạc. Cám ơn các anh.

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Ở nhà em chép tầm 80-110 bác ah vậy 5-6MB/s là thua rồi..bác chép trực tiếp qua LAN hay qua Wifi???

cuonghero

Member

E chép từ wifi qua NAS cắm dây vào router, tét thứ 1 vài file film thì lâu lâu bị lag. tốc độ nhìn chán quá.

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Wifi bét nhất cũng 10MB/s bác ah

Chào các anh, em vừa mới tập tành NAS, em tiếng anh thì ít nên phải toàn mò tiếng việt, em đã cài được NAS và chạy thử, em gặp 1 số vấn đề sau, mong các anh giúp, em chép tập tin từ máy tính của em vào NAS, thấy tốc độ rất chậm, 5 - 6 MB/s như vậy có phải bình thường không, NAS em cắm dây, còn máy để chép em xài Wifi. Và cho em hỏi làm sao để ipad, hay Đt kết nối với NAS để xem phim nghe nhạc. Cám ơn các anh.
Ném về truyền qua wifi thì ba hồi nên khó nói lắm trừ khi đến tại thực địa để thấy thì mới biết được. Nếu mà sau này sẽ còn phải chép file với số lượng/ dung lượng lớn thì tôi khuyên bạn nên dùng qua dây luôn đi.
Tôi đang dùng andoid nên không rành về nghe nhạc, xem phim qua Mac OS. Cái này chắc phải nhờ bạn nào rành chỉ lại giùm.

Bên trên