Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

vunh2301

Ðề: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Nếu bác cám kiểu đó thì mất đi ý nghĩa của cái nas rồi. Hiện tôi đang chay dsm 5.0 4528 update 2. Cũng raid 5 6 hdd 3t, cái này tôi triển khai cho văn phòng hiện có 5 user và tất cả đều chạy voi mang 1Gb. Tốc độ truy xuất dữ liệu từng máy hiện là 100 - 120 mb/s nhưng nếu cùng thời điểm có trên 2 máy cùng truy xuất thì tốc độ sẽ bị chia ra cái nas của tôi hiện có 1 nic onboad và 1 nic rời tôi muốn hỏi có cách nào cấu hình các nic này cung tải để bảo đảm cùng thời điểm nhiều user cùng truy xuất đều đạt dc tốc độ tối đa ko? Hiện tôi phải cấu hình 2 user dùng 1 nic và 3 user dùng nic còn lại. Vì tính chất công việc nên cty thường truy xuất lượng dữ liệu lớn mong dc anh em chia sẽ và giúp đỡ.

Mình muốn có một bản DSM ngon đã để test một thể. Tiện đây mình nêu phương án của mình ra xem bác chủ nhận xét có ược không nhé.
- Hiện nay mình có một số ổ cứng 3TB chưa dữ liệu, định dạng NTFS, hôm rồi cài thử DSM chưa dám dùng, mới dùng tạm cái ổ 1TB và 1 HDD box 1TB (Không raid rủng gì cả) để xem sao thì thấy HDD box cũng định dạng NTFS nhưng NAS truy xuất rất ngon.
Vậy mình nghĩ là sẽ chỉ dùng tạm 1-2 cài HDD cắm trực tiếp vào Main, còn lại 4 cái HDD 3TB mình mua 1 cái HDD box 4bay, cổng eSata hoặc USB 3.0 cắm vào cổng Sata trên main (có cáp chuyển đổi - vì Main của mình không có USB 3.0 và eSata) như vậy không phải đảo dữ liệu và format mấy cái ổ 3TB có được không. Xin bác chủ cho ý kiến

Theo ý tôi nếu bạn "ko raid rủng gì cả" thì phương án này cũng ko đến nỗi tồi vì nó cho phép bạn cắm nhổ qua máy khác mà ko cần phải format lại. Nhưng nên nhớ nếu bất kỳ ổ cứng nào die thì dữ liệu ở đó sẽ mấy hết ko cứu được và dĩ nhiên tốc độ truy xuất (đọc - ghi) cũng sẽ chậm hơn hẳn so với gom mấy cái HDD lại trong máy.

VuNhatVan

Member

Mình chỉ dùng ở nhà để xem phim, ảnh. Mình định dùng 2 ổ 1TB trong máy để download torrent, còn lại ở ngoài để chứa. DSM có cái hay là cho phép đặt thời gian HDD và USB nghỉ sau khi không dùng. Do vậy sẽ đỡ hại HDD và dùng HDD box đỡ mất công copy qua lại, format đĩa

.. Hiện tôi phải cấu hình 2 user dùng 1 nic và 3 user dùng nic còn lại....

Bạn cho tôi hỏi ké chút.
1/ Làm thế nào mà bạn "cấu hình 2 user dùng 1 nic và 3 user dùng nic còn lại" được vậy? Có thể chỉ lại cho ae biết sơ sơ được không?
2/ Giả sử tốc độ truy xuất dữ liệu của máy là 100MB/s thì khi 2 users cùng lúc truy xuất nic1 thì họ sẽ có 50MB/s /người và 3 users qua nic2 sẽ là 33BM/s/người?

Thanks.

v0minh

Huyền Thoại

Tuyệt lắm. Cám ơn.

vunh2301

Bạn cho tôi hỏi ké chút.
1/ Làm thế nào mà bạn "cấu hình 2 user dùng 1 nic và 3 user dùng nic còn lại" được vậy? Có thể chỉ lại cho ae biết sơ sơ được không?
2/ Giả sử tốc độ truy xuất dữ liệu của máy là 100MB/s thì khi 2 users cùng lúc truy xuất nic1 thì họ sẽ có 50MB/s /người và 3 users qua nic2 sẽ là 33BM/s/người?

Thanks.
Ah hien nas toi nhan 2 ip voi 2 nic vi vay toi co the truy xuat den nas qua 1 trongg 2 ip nay deu dc va toi cho map user 1 va 2 voi ip nic 1, user 3 4 5 thi toi cho qua ip nic 2

Hiện tốc độ mình ko đặt rule nên nếu cùng thời điểm 2 user cùng nic nó vẫn 1 nguoi max 1 nguoi chay 4-5 MB/s thôi.

Trường hợp mình set cố định 50MB/s trên mỗi user thì đung là 2 user cùng nic sẽ đạt 50MB/s

Chỉnh sửa lần cuối:

vunh2301

Bây giờ tôi đã nối dc 2 card mạng thành 1 rồi và nhận dc 1 card 2 Gb như trên thật tế 2 user cùng load cũng chỉ nhận dc 125MB/s thôi ko biết vấn đề có phải nằm ở bang thông của switch hay tốc độ doc ghi cua hdd, thầt là đau đầu quá, tôi nối 2 nic theo hướng dẫn này https://www.synology.com/en-global/knowledgebase/tutorials/525

Bây giờ tôi đã nối dc 2 card mạng thành 1 rồi và nhận dc 1 card 2 Gb như trên thật tế 2 user cùng load cũng chỉ nhận dc 125MB/s thôi ko biết vấn đề có phải nằm ở bang thông của switch hay tốc độ doc ghi cua hdd, thầt là đau đầu quá, tôi nối 2 nic theo hướng dẫn này https://www.synology.com/en-global/knowledgebase/tutorials/525

Tôi ko hiểu ý bạn muốn nói? 2 users cùng load chỉ nhận dc 125MB/s là cho mỗi người hay cho cả hai gôm lại?

VuNhatVan

Member

Đã nâng nên bản 5.0. Tuy nhiên chưa khắc phục được tình trạng mạng. Ds photo+ khong chạy được.
Các bác cho hỏi: Con main của mình ít cổng sata, giờ mình muốn mua cái card PCI express to sata để mở rộng ổ nhưng cứ băn khoăn không biết có nhận được không và nếu nhận được thì nó nhận là HDD hay USB
Thấy bác chủ căm thêm card Nic nhận được, hy vọng của mình cũng nhận được. Bác nào đã dùng giải đáp hộ em cái

vunh2301

Đã nâng nên bản 5.0. Tuy nhiên chưa khắc phục được tình trạng mạng. Ds photo+ khong chạy được.
Các bác cho hỏi: Con main của mình ít cổng sata, giờ mình muốn mua cái card PCI express to sata để mở rộng ổ nhưng cứ băn khoăn không biết có nhận được không và nếu nhận được thì nó nhận là HDD hay USB
Thấy bác chủ căm thêm card Nic nhận được, hy vọng của mình cũng nhận được. Bác nào đã dùng giải đáp hộ em cái
Vấn đề photostation thì chỉ cần bác cấu hình đúng web service sẽ chạy dc
Vấn đề mạng thì bác kiểm tra thử máy client kêt nối vời router nhận đủ 1Gb chưa. Mình có làm vài bài test nếu client 100Mb router 100Mb server 1Gb thì speed là 4-5 mb/s. Client 100Mb server 1Gb router 1Gb thì speed là 10-11 mb/s. Nếu 1 Gb hết thì speed sẽ là 100-120 mb/s
Pci to sata thì bác có thể tham khảo list support cưa xpenology có hổ trợ driver hay ko.
Còn nic mình gắn thêm thì nó tự nhận, khởi động vào dsm sẽ thấy ngay.

Cả 2 cộng lại bác àh.

Chạy ra hơn 60MB/s cho mỗi link cũng là bình thường ở một số mạng 1Gb/s. Theo kinh nghiệm tôi thấy, đồng ý là tất cả (router/switch, nic, cable, ...) đều là 1Gb/s nhưng đều đó ko có nghĩa là nó bảo đảm cho bạn đường truyền lúc nào cũng >100MB/s đâu. Nó còn phu thuộc vào nhiều yếu tố khác nữa như loại data (file lắt nhắt hay to), hiệu của switch/ nic/ cable, có sử dụng raid hay không, v..v...

VuNhatVan

Member

Vấn đề photostation thì chỉ cần bác cấu hình đúng web service sẽ chạy dc
Vấn đề mạng thì bác kiểm tra thử máy client kêt nối vời router nhận đủ 1Gb chưa. Mình có làm vài bài test nếu client 100Mb router 100Mb server 1Gb thì speed là 4-5 mb/s. Client 100Mb server 1Gb router 1Gb thì speed là 10-11 mb/s. Nếu 1 Gb hết thì speed sẽ là 100-120 mb/s
Pci to sata thì bác có thể tham khảo list support cưa xpenology có hổ trợ driver hay ko.
Còn nic mình gắn thêm thì nó tự nhận, khởi động vào dsm sẽ thấy ngay.

NAS của mình vẫn nhận đường mạng 1000Mbps.

Mình đã kiểm tra rồi, nhiều khả năng là con NAS của mình được kết nối với con Router được repeater từ con router chính nên bị nghẽn mạng, khi cắm PC vào con router cùng với NAS, đường mạng 100Mb cho PC thì vẫn copy được 12Mb/s.
list support cưa xpenology có hổ trợ driver ở chỗ nào bạn nhỉ, cho mình xin cái

vunh2301

Driver bạn xem trang 1 chủ topic co liệt kê đầy đủ mà
Còn về mạng chậm là do cơ sở hạ tầng của bạn ko cung cấp đầy đủ bãng thông để chạy 1 Gb mà vấn đề nằm ở 2 cái router của bạn. Bên mình tất cả máy con cũng như nas đều đi thẳng đến switch 1 Gb hết.
Thiệt tình mình cũng amater về network lắm nên đụng đâu mình cũng phải test thử hết.

pro_style

bạn vunh2301 có thể viết cái file host cho tenlua để add vào DS Download được không

vunh2301

bạn vunh2301 có thể viết cái file host cho tenlua để add vào DS Download được không
Ah cuối nãm nên cty hơi nhiệu việc nên tôi chưa có cơ hội viết 1 phần tôi cũng chưa thấy anh em có nhu cầu nếu bạn cần hẹn bạn vài hôm nhé tôi sẽ cố tranh thủ trước tết tây.

airport

Active Member

Bác vunh2301 hướng dẫn giúp là ko biết do NAS hay do plugin ver 1.3 của bác mình cài chưa đúng mà mấy ngày gần đây mình dán link từ fshare vào toàn báo unknown hoặc file not found không làm sao load về được mặc dù vẫn link đó dán vào pc thì load ầm ầm (đã verify được account là premium từ download station trên DSM). Đã xóa thử hosting và cài lại mà vẫn bị lỗi đó, mặc dù trước đây dùng bản 1.2 thì download tốt với TK VIP fshare. Tks

Chỉnh sửa lần cuối:

vunh2301

Bác vunh2301 hướng dẫn giúp là ko biết do NAS hay do plugin ver 1.3 của bác mình cài chưa đúng mà mấy ngày gần đây mình dán link từ fshare vào toàn báo unknown hoặc file not found không làm sao load về được mặc dù vẫn link đó dán vào pc thì load ầm ầm (đã verify được account là premium từ download station trên DSM). Đã xóa thử hosting và cài lại mà vẫn bị lỗi đó, mặc dù trước đây dùng bản 1.2 thì download tốt với TK VIP fshare. Tks
Bác gửi mình link bị lỗi và cho minh biết hiện tài khoản của bác đang kích hoạt tải truc tiếp hay ko, dsm bác là version bao nhiêu.

airport

Active Member

em đã PM và tạo acc của bác trên NAS DS1812 của em, mời bác log vào và check giúp em nhé. TKS

vunh2301

Cũng như lần trước đã hứa thì phải làm, các bác tải về add vào test thử nhé.
Vì làm gấp nên lỗi là ko tránh khỏi các bác chịu khó test gấp hộ mình vì mình ko hay tải ở đây nên mình reg 1 cái vip 3 ngày thôi
Có thể get link sẽ lâu hơn fshare vì mình chưa tối ưu nó có thêm thời gian mình sẽ update vấn đề này.

FILE HOSTING MODULE
Cập nhật TenluaVN - version 1.0 (Update 16:44 - 30/12/2014)

- Support tài khoản Free (max speed mỗi file 600kb/s, ko giới hạn lượng file tải cùng lúc)
- Support tài khoản Vip (max speed)

em đã PM và tạo acc của bác trên NAS DS1812 của em, mời bác log vào và check giúp em nhé. TKS

Cần tài khoản root hoặc remote máy bác mình mới debug dc cho bác :D tài khoản user mình vào nhìn thôi ah.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên