Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Ðề: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Ai đã download tenlua trên Nas rồi thì cho biết luôn cảm tưởng nhé. Mình down thử thằng Fshare thấy tốc độ chập chờn quá, lúc cao lúc thấp, có khi tụt dưới 100mbs tệ hơn cả tốc độ dùng tài khoản free. Nếu được chắc chuyển qua tenlua.

phithien

Well-Known Member

Ai đã download tenlua trên Nas rồi thì cho biết luôn cảm tưởng nhé. Mình down thử thằng Fshare thấy tốc độ chập chờn quá, lúc cao lúc thấp, có khi tụt dưới 100mbs tệ hơn cả tốc độ dùng tài khoản free. Nếu được chắc chuyển qua tenlua.

Dùng tool fshare, hay idm cũng bị tình trạng vậy, do server của Fshare có vấn đề(mấy tháng gần đây bị). và tình hình cho thấy còn khá lâu mới khắc phục. tenlua có vẽ ổn hơn chút, nhưng tenlua thì file ko nhieu như FS

vunh2301

Thanks. Mình ko có acc tenlua nên chỉ hóng xem ae test thế nào thôi.
Bác đang ký acc free đi tốc độ cung trên 600 KB/s và ko giới hạn nhiều file cung lúc, bác tải nhiều file cùng lúc xem max speed của tenlua.vn dc bao nhiêu.
Free 600KB/s mỗi file nha chứ ko phải mỗi ip

phamthangv

hình như downloaf từ youtube đang có vấn đề, các bác test thử hộ xem có phải không nhé

vunh2301

Hôm nay vưa build xong 1 em với main q1900m nhìn nó ăn điện mà tôi thấy bất ngờ
Chưa cấm hdd thì nó ăn 16 watt, cấm 1 cái hdd 3 tb lên nó nhảy lên 18,5 watt, thử đọc ghi dữ liệu thì nó lên tầm 21 watt. Tôi đo bằng cái kill a watt như bác thanksforsharing
Tốc độ đọc là 110MB/s còn ghi là 106MB/s
Tổng thiệt hại của em này là 60$ cho cái main + 840k cho 2g ram, nguồn, case. Tôi ko tính HDD.
Hiện giờ ku nhà đang ngũ nên chắc mai tôi sẽ chụp vài tấm hình review cho các bác để cho chính xác. Vì lúc nảy tôi chỉ nhìn qua cái đồng hồ thôi.

hình như downloaf từ youtube đang có vấn đề, các bác test thử hộ xem có phải không nhé

Bác cài python chưa.

Chỉnh sửa lần cuối:

phamthangv

cảm ơn Bác, vừa táy máy gỡ python ra :D

Monday

Member

Chưa cấm hdd thì nó ăn 16 watt, cấm 1 cái hdd 3 tb lên nó nhảy lên 18,5 watt, thử đọc ghi dữ liệu thì nó lên tầm 21 watt. Tôi đo bằng cái kill a watt như bác thanksforsharing
Tổng thiệt hại của em này là 60$ cho cái main + 840k cho 2g ram, nguồn, case. Tôi ko tính HDD.
Hiện giờ ku nhà đang ngũ nên chắc mai tôi sẽ chụp vài tấm hình review cho các bác để cho chính xác. Vì lúc nảy tôi chỉ nhìn qua cái đồng hồ thôi.

Hi
bạn test main q1900m-itx có WOL không?
khi mất điện rồi có điện lại thì WOL còn tác dụng không ( main giga, asus, mình test mất điện rồi khi có lại là ko WOL được)
bạn mua q1900m-itx ở đâu mà giá rẻ vậy?

thanks.

vunh2301

Hi
khi mất điện rồi có điện lại thì WOL còn tác dụng không ( main giga, asus, mình test mất điện rồi khi có lại là ko WOL được)

thanks.
Tôi ko thấy trong bios co Wol.
Main này tôi mua ở newegg

Hi

thanks.
Theo tôi biết chắc là main này cho WOL (mặc dù tôi chưa thử qua).
Còn chuyện sau khi bị mất điện thì WOL còn tác dụng không thì chắc phải kiểm tra lại.

vunh2301

Hôm qua tôi để ý lại thì lúc idle nas chỉ ăn 15,9->16 watt, xem phim thì em nó còn tầm 19 -> 20 watt, tôi ho chạy full load hdd thì nó lên tầm 23 watt, khi tôi cho full load cpu và hdd luôn thì nó lên 27 watt.
Và tôi rút hdd ra cho boot máy ko thì em nó cũng 15,9 -> 16 watt vậy nghĩa là khi mình gắn hdd vào mà idle nó cũng ko ăn điện.
Vì cái đồng hồ nó nhảy liên tục nên nếu chụp ảnh thì tôi ko biết chụp thế nào nên tôi sẽ quay lại và up lên youtube tôi sẽ gủi clip cho các bác sau.

Bác Thanksforsharing cho tôi hỏi tí về cái ssd cache bác có thể giải thích hộ tôi nguyên lý hoạt động của em nó ko?
Ngoài ra tôi cũng định mua em này http://m.newegg.com/Product/index?i...5&cm_re=802.3ad_switch-_-33-704-205-_-Product để test cái tính năng link aggregation liệu có ổn ko?

bd1808

Cho mình hỏi 1 số vấn đề sau nha:
1. Mình ko muốn cài Raid có được ko? (Chưa có đk mua nhiều HDD)
2. Nếu ko build raid mà muốn lấy 1 hdd cắm vào pc cài win thì có nhận hdd ko? (Nghe đồn là format = linux thì win ko nhận)
3. Sau này muốn gắn thêm 1 hdd khác vào thì phải làm sao?

pro_style

bác nào hướng dẫn em cài thêm mkvtoolnix vào cái NAS xpenology với làm mãi mà không được

airport

Active Member

Cho em hỏi thêm nữa là DSM os, nó có nhận diện được Esata, với Card mở rộng sata không ạ

Với mainboard và mấy cái card estata, usb 3.0 em cắm thêm vào nó nhận ngon, chỉ có mỗi cái wifi usb là nó ko nhận. Không biết brandname card của bác là loại nào?

Hôm qua tôi để ý lại thì lúc idle nas chỉ ăn 15,9->16 watt, xem phim thì em nó còn tầm 19 -> 20 watt, tôi ho chạy full load hdd thì nó lên tầm 23 watt, khi tôi cho full load cpu và hdd luôn thì nó lên 27 watt.
Và tôi rút hdd ra cho boot máy ko thì em nó cũng 15,9 -> 16 watt vậy nghĩa là khi mình gắn hdd vào mà idle nó cũng ko ăn điện.
Vì cái đồng hồ nó nhảy liên tục nên nếu chụp ảnh thì tôi ko biết chụp thế nào nên tôi sẽ quay lại và up lên youtube tôi sẽ gủi clip cho các bác sau.

Bác Thanksforsharing cho tôi hỏi tí về cái ssd cache bác có thể giải thích hộ tôi nguyên lý hoạt động của em nó ko?
Ngoài ra tôi cũng định mua em này Computer Parts, Laptops, Electronics, and More - Newegg.com để test cái tính năng link aggregation liệu có ổn ko?

SSD cache của Nas hoạt động về nguyên tắc cũng giống như cache của HDD thôi. Nas của bạn dùng để làm gì mà bạn tìm hiểu SSD cache và link aggregation vậy?

Cho mình hỏi 1 số vấn đề sau nha:
1. Mình ko muốn cài Raid có được ko? (Chưa có đk mua nhiều HDD)
2. Nếu ko build raid mà muốn lấy 1 hdd cắm vào pc cài win thì có nhận hdd ko? (Nghe đồn là format = linux thì win ko nhận)
3. Sau này muốn gắn thêm 1 hdd khác vào thì phải làm sao?

1. Thoải mái bạn ơi.

2. Bạn có thể pm cho Airport, bạn ấy sẻ chỉ cách cho bạn (ko cần phải format).

3. Sau này có tiền mua thêm HDD thì cứ việc gắn vào, muốn nhập vào volume hiện đang xài hay tạo 1 volume mới thì tùy.

tittom79

Well-Known Member

Chà chà, đọc bài thấy bác Thanksforsharing có vẻ là một kỹ sư tin học giỏi nhỉ. E cũng là kỹ sư nhưng khoản này e không được rành lắm.

Cảm ơn bác đã khai phá cho AE HD. Nhân tiện bác cho e hỏi một chút với nhé.

Chẳng là e vừa mua 'Ổ cứng mạng ORICO 3529NAS' tại web này bác
http://www.hdvietnam.com/diendan/15...ico-viet-nam-hdd-box-docking.html#post7908629.
Tuy theo đó loại ổ này có 02 khay và có các chức năng để chia ổ bao gồm: NORMAL, RAID 0, RAID 1, BIG.

E mang về cài đặt theo hướng dẫn đi kèm, khi chia sẻ với các thiết bị khác trong nhà e làm kiểu gì, để ở chế độ NORMAL hay BIG thì nó cũng chỉ nhận ra được có 1 ổ thôi. Vì e không muốn RAID lại, thi thoảng mang đi copy phim mới cho từng đĩa thì nó không ảnh hưởng gì cả. Và e mang đến cho người bán họ cũng không hơn gì e cả, họ chẳng làm cho nó nhận hay chia sẻ được cả 2 ổ của e.

E phiền bác, nếu như bác biết vụ này thì hướng dẫn giúp e với ạ. E cảm ơn bác nhiều.

Chà chà, đọc bài thấy bác Thanksforsharing có vẻ là một kỹ sư tin học giỏi nhỉ. E cũng là kỹ sư nhưng khoản này e không được rành lắm.

Cảm ơn bác đã khai phá cho AE HD. Nhân tiện bác cho e hỏi một chút với nhé.

Chẳng là e vừa mua 'Ổ cứng mạng ORICO 3529NAS' tại web này bác
http://www.hdvietnam.com/diendan/15...ico-viet-nam-hdd-box-docking.html#post7908629.
Tuy theo đó loại ổ này có 02 khay và có các chức năng để chia ổ bao gồm: NORMAL, RAID 0, RAID 1, BIG.

E mang về cài đặt theo hướng dẫn đi kèm, khi chia sẻ với các thiết bị khác trong nhà e làm kiểu gì, để ở chế độ NORMAL hay BIG thì nó cũng chỉ nhận ra được có 1 ổ thôi. Vì e không muốn RAID lại, thi thoảng mang đi copy phim mới cho từng đĩa thì nó không ảnh hưởng gì cả. Và e mang đến cho người bán họ cũng không hơn gì e cả, họ chẳng làm cho nó nhận hay chia sẻ được cả 2 ổ của e.

E phiền bác, nếu như bác biết vụ này thì hướng dẫn giúp e với ạ. E cảm ơn bác nhiều.

Bạn có thể xem qua cái link youtube này sẽ hiểu tất cả. Thằng ORICO này nó đánh đố người ta quá. Nhưng cho dù là bạn chọn ở chế độ nào thì 2 HDD của bạn luôn BỊ GOM CHUNG LÀM MỘT. Vì lẽ đó nó không thích hợp cho bạn khi " thi thoảng mang đi copy phim mới cho từng đĩa thì nó không ảnh hưởng gì cả". Nếu còn kịp thì đi trả lại đi.

https://www.youtube.com/watch?v=4oIkx8SrtSA

Tomtep

Active Member

Hi

thanks.
Mất điện thì wol ko tác dụng đâu bạn
aminhf dùng Atom 510 cũ ríc còn có ưol, Q1900 đời mới thì chắc chắn có ưol, ko cần xem bios, bạn chỉnh card mạng có là đc, ngoài ra wol muốn chạy thì modem phải hỗ trợ mới đc

Bên trên