Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

dungsin_lqd

Well-Known Member
Ðề: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

đã dùng nhiều tool : ZAR X ( chạy 4 ngày ), UFS Explorer Professional Recovery ( 1 ngày )
ubuntu mount volume1, nhưng trống
mà cũng không thấy data
volume1 vẫn nguyên chưa copy gì vào hết

anh em có cách phục hồi data xin giúp.

Em nghĩ 100% bác mất hết data....

Monday

Member

Đã kiểm tra và phát hiện bị lỗi cái HDD đầu tiên. Các bác giúp e từng bước xử lý và cứu dữ liệu với

nếu 1 hdd lỗi thì thay cái giống vậy vào repair là được, hơi lâu với 2tb x 4 thì 24h
( trong 24h tắt điện thì mình chưa bị, còn bình thường thì không mất data )

nxlong2005

Active Member

Các bác cho e hỏi. E có 2 nas, 1 cái chứa dữ liệu (đã mở port dùng noip) đã truy cập được từ xa. Cái thứ 2 em dùng là trạm camera ip. Bây giờ em set kiểu gì để truy từ xa vào được cả 2 Nas trên, đang không biết làm sao để truy cập vào Nas 2 (DS Cam). Cám ơn các bác trước.

VuNhatVan

Member

Các bác cho e hỏi. E có 2 nas, 1 cái chứa dữ liệu (đã mở port dùng noip) đã truy cập được từ xa. Cái thứ 2 em dùng là trạm camera ip. Bây giờ em set kiểu gì để truy từ xa vào được cả 2 Nas trên, đang không biết làm sao để truy cập vào Nas 2 (DS Cam). Cám ơn các bác trước.

Trên cái thứ 1 (cái đã mở port), bạn vào cài đặt thêm app VPN rồi google cách đặt VPN, đặt PPTP thôi chõ dễ. Khi ra ngoài bạn bật VPN nên, truy cập đến tất cả các thiết bị dùng mạng nhà bạn chứ không riêng gì NAS 2 cả. (Mở thêm cả port 1723 là port của VPN nữa nhé).
Oa, mà sao không dùng 1 cái NAS mà lại dùng 2 cái làm gì vậy bạn?

mrd

Member

Mình tính mua con này build NAS XPEnology, mấy bác thấy ổn ko ạ?
http://www.biostar.com.tw/app/ru/mb/introduction.php?S_ID=785

ngminhhai12

cảm ơn bác có bài viết bổ ích.bác xem giúp tập tin update lên 4.3-3827Beta8 không còn tồn tại?

thmac

Member

Mình mới cài mới lại NAS: Main asrock Q1900M + HDD 5T.

File boot mình down file mới nhất trên trang xpenology. Quá trình cài đặt diễn ra bình thường. Khi cài xong thì ko tạo đc Volume.

Có ae nào rành giúp mình khắc phục vấn đề này với.

Đã test HDD hoàn toàn bình thường

latruong

Member

Mình mới cài mới lại NAS: Main asrock Q1900M + HDD 5T.

File boot mình down file mới nhất trên trang xpenology. Quá trình cài đặt diễn ra bình thường. Khi cài xong thì ko tạo đc Volume.

Có ae nào rành giúp mình khắc phục vấn đề này với.

Đã test HDD hoàn toàn bình thường
Mình cũng bị y chang như vậy với XPEnoboot for DSM 5.2. Dùng XPEnoboot for DSM 5.1 thì bình thường. Tuy nhiên mình thấy càng ngày XPEnoboot này ngày càng ít ổn định. Nhiều lúc lỡ tay update DSM thì tiêu luôn data, nhiều bác trên diễn đàn này đã bị rồi. Mình đã dùng XPEnoboot bị dính virus SynoLocker cùng các lỗi linh tinh khác. XPEnoboot thực sự là không tối ưu cho PC. Mình đã thử dùng Plex Media Server thì thấy CPU tốn rất nhiều, TV Headend chạy cũng không ổn định. Giờ thì cùng cái PC đó mình chuyển lên Ubuntu server 14.04 làm NAS, Plex Media Server, TV Headend ổn định và tối ưu hơn nhiều. Nếu các bác muốn chạy thử xem nas Synology nó như thế nào thì có thể dùng XPEnoboot, còn muốn thành nơi lưu trữ data film hoặc hình ảnh gia dình thì dùng NAS thật hoặc thì dùng Windows Server, Ubuntu, RedHat, FreeNas, ...chứ dùng XPEnoboot(Unofficial) có ngày mất dữ liệu quí giá như chơi

danhcuong89

Active Member

Vâng. Em cũng bị lỗi y như Bác thmac . Cứ tưởng toi cái ổ cứng, nhưng đã thử thay 3 cái vào vẫn thế, chạy bản 5.2 thì OK, nhưng xong nó cứ bắt updae lên ver 6.. rồi lại lỗi không tạo dc phân vùng.

May mà em chỉ dùng lưu cam chứ không lại khổ vì nó.
Nhưng công nhận rằng dùng DSM mượt thật.
Hóng cao nhân vào giúp đỡ.

phduyanh

Well-Known Member

Vâng. Em cũng bị lỗi y như Bác thmac . Cứ tưởng toi cái ổ cứng, nhưng đã thử thay 3 cái vào vẫn thế, chạy bản 5.2 thì OK, nhưng xong nó cứ bắt updae lên ver 6.. rồi lại lỗi không tạo dc phân vùng.

Thì bác cài bản 5.2 xong thì để vậy lun up lên 6 làm gì.

Hồi còn nhỏ, mỗi lần chơi gần bếp lửa Ba Mẹ tôi liền hay la to hãy tránh xa lửa. Lớ ngớ chẳng hiểu gì cả, giờ lớn lên thì đã biết tại sao.
Cái vụ này thì tôi cũng đã nhắc đi nhắc lại nhiều lần, nếu ko có gì phải thay đổi hay bị lỗi thì cứ dùng bản thật ổn định. Còn các bạn ai thích làm chuột bạch thì đó là quyền tự do của các bạn.
Chỉ là xin đừng nói sao nó hay bị thế này thế kia, như vậy là ko công bằng. Từ thuở bản gốc, DSM chỉ viết ra là dành cho Nas Synology chứ đâu phải viết cho tất cả các loại PC ở trên cõi đời này? Vì đây là bản mở nên các developers nghiệp dư người ta gỡ bỏ các giới hạn và bỏ thêm vào các drivers để nó có thể tương thích được với nhiều PC.
Hai cái Nas nhà tôi xài bản 4.3 mấy năm nay, rồi cũng chỉ dám lên 5.0 chưa được 6 tháng nay. Tất cả vẫn đang chạy mượt và rất ỔN ĐỊNH.
Ông bà mình hay nói: "Lội nước thì nên đi sau".
Lời khuyên chân thành, nếu bạn nào có muốn dùng các bản mới nhất thì tốt hơn hết ta nên dành một vài tháng test trước. Khi thấy thật sự ổn định thì mới đổ data quý giá của mình vào.

Còn đây là fix sửa lỗi cho ai "lỡ dại" upgrade lên version 6.

beginner11

Nhờ các bạn hướng dẫn dùng cái NAS tự build này để ghi hình ip Camera mà không phải dùng đầu ghi. Cảm ơn chủ bài viết và các bạn rất nhiều

beginner11

Re: Ðề: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Bạn lưu cam có phải dùng qua đầu ghi cam không? Làm ơn hướng dẫn mình lưu ip cam với. Cảm ơn bạn nhiều

Monday

Member
Ðề: Re: Ðề: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Bạn lưu cam có phải dùng qua đầu ghi cam không? Làm ơn hướng dẫn mình lưu ip cam với. Cảm ơn bạn nhiều

không cần đầu ghi nữa, xpenology làm đầu ghi luôn.

Cài SurveillanceStation thôi, nhớ cài bản SurveillanceStation-bromolow-7.0-3775.spk ( vì bản này crack được 30 cam ip )

cài SurveillanceStation-bromolow-7.0-3775.spk xong thi mở lên add camera ip ( nhớ chọn loại camera được support )

p/s : 5.1-5022 chạy ổn nâng lên 5.2 lỗi cài lại ...mất hết data lưu mười mấy năm tích góp.

Chỉnh sửa lần cuối:

thmac

Member

Bạn có thể hướng dẫn mình cr***** đc ko?
Hiện tại trên hệ thống có bản mới nhất. Vậy down bản cũ ở đây vậy?
Thanks.

danhcuong89

Active Member

cái SurveillanceStation em có phải crack đâu ạ. E dùng bình thường mà.

Bên trên