Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

latruong

Member
Ðề: Re: Ðề: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

không cần đầu ghi nữa, xpenology làm đầu ghi luôn.

Cài SurveillanceStation thôi, nhớ cài bản SurveillanceStation-bromolow-7.0-3775.spk ( vì bản này crack được 30 cam ip )

cài SurveillanceStation-bromolow-7.0-3775.spk xong thi mở lên add camera ip ( nhớ chọn loại camera được support )

p/s : 5.1-5022 chạy ổn nâng lên 5.2 lỗi cài lại ...mất hết data lưu mười mấy năm tích góp.

Chính vì sự không ổn định của Xpenology nên mình đã chuyển sang dùng Ubuntu server. Trên Ubuntu có Zoneminder tương đương với SurveillanceStation của Synology mà miễn phí hoàn toàn. Ngoài ra dùng Ubuntu thì vẫn giữ được các HDD dạng NTFS đọc, ghi, share bình thường

thmac

Member
Ðề: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Chính vì sự không ổn định của Xpenology nên mình đã chuyển sang dùng Ubuntu server. Trên Ubuntu có Zoneminder tương đương với SurveillanceStation của Synology mà miễn phí hoàn toàn. Ngoài ra dùng Ubuntu thì vẫn giữ được các HDD dạng NTFS đọc, ghi, share bình thường

Nếu nói ko ổn định là ko chính xác. Vì mỗi lần synology up lên phiên bản mới đều có thay đổi ít nhiều trong file boot của Nas.

Ng dùng xpenology thì file boot phụ thuộc vào nhóm code. Chính vì vậy mỗi khi synology lên ver mới thì ng dùng xpenology phải chờ file boot thì khi up mới ổn định.

@latruong: bạn có thể hướng dẫn cài zonemider trên ubuntu đc ko, vì mình có tham khảo sơ trên zoneminder.com thì phải chạy lệnh. Mà điều này là trở ngại với 1 số ae.

Chỉnh sửa lần cuối:

beginner11

Re: Ðề: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Thiết lập volume lần đầu tiên cho Nas XPEnology và các bước set up để truy cập Nas từ Internet

...........
II. Các bước set up để truy cập Nas từ Internet

Cảm ơn bài viết của bạn,
Vì đang lên kế hoạch build con NAS này nên còn nhiều cái lăn tăn mong được bạn hướng dẫn. Mình dự định build NAS, cấu hình như sau:

MB Gigabyte H61M - DS2 1.340.000
CPU Pentium Dual-G3260 (3.3GHz) 1.260.000
Power CM Thunder 450W 910.000
HDD WD 3TB WD30EZRZ Sata III X5 ổ 11.650.000
Case CM - RC 343 680.000
DDR3 Kingmax 2GB (1600) (8 chip) 280.000
HDD 60Gb ID cũ làm ổ HĐH thay cho USB
Tổng cộng: 16.120.000

Giá này có cao quá không?
Có chỗ nào chưa cân xứng (chi phí + hiệu năng) rất mong được bạn tư vấn giúp. Cảm ơn bạn rất nhiều

thmac

Member

Bạn chỉ làm NAS hay còn nhu cầu j nữa ko?

beginner11

Bạn chỉ làm NAS hay còn nhu cầu j nữa ko?

Cảm ơn bạn, mình cũng muốn thêm chức năng stream video và audio nữa để giải trí gia đình, vậy nên cần thêm bớt gì không bạn?

beginner11

Đi đâu hết rồi, chẳng ai quan tâm topic này nữa rồi. Tự phải mò mẫm rồi X_X X_X

Cái này thì phải nhờ mọi người giúp đỡ chứ giá linh kiện mua sắm ở VN tôi không rành.

beginner11

Cái này thì phải nhờ mọi người giúp đỡ chứ giá linh kiện mua sắm ở VN tôi không rành.

Ôi được Mod reply rồi, Thanks Mod nhiều, một người có tâm huyết và sẵn sàng share như cái nick của mình. Cảm phục Mod, Thanksforsharing
Nhờ Mod tư vấn phần cứng với mục đích lưu phim ảnh, nhạc, camera và stream ra thiết bị cuối như TV, DAC, Android box
Thanks Mod lần nữa

mrd

Member
Ðề: Re: Ðề: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Cảm ơn bài viết của bạn,
Vì đang lên kế hoạch build con NAS này nên còn nhiều cái lăn tăn mong được bạn hướng dẫn. Mình dự định build NAS, cấu hình như sau:

MB Gigabyte H61M - DS2 1.340.000
CPU Pentium Dual-G3260 (3.3GHz) 1.260.000
Power CM Thunder 450W 910.000
HDD WD 3TB WD30EZRZ Sata III X5 ổ 11.650.000
Case CM - RC 343 680.000
DDR3 Kingmax 2GB (1600) (8 chip) 280.000
HDD 60Gb ID cũ làm ổ HĐH thay cho USB
Tổng cộng: 16.120.000

Giá này có cao quá không?
Có chỗ nào chưa cân xứng (chi phí + hiệu năng) rất mong được bạn tư vấn giúp. Cảm ơn bạn rất nhiều
Mình thấy MB bác chọn sai rồi, con Gigabyte này chỉ có 4 cổng SATA, không đủ đáp ứng số lượng HDD của bác rồi.

ngminhhai12

Xin Bác xử Lý Giúp Nỗi Như thế này Vì tới đây thì bị dừng.cảm ơn bác nhiều

Chỉnh sửa lần cuối:

beginner11

Cảm ơn Thanksforsharing nhiều, tôi đã build PC-NAS cho mình thành công theo hướng dẫn của bạn.

beginner11

Re: Ðề: Re: Ðề: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Mình thấy MB bác chọn sai rồi, con Gigabyte này chỉ có 4 cổng SATA, không đủ đáp ứng số lượng HDD của bác rồi.

Cảm ơn bạn, mình đã đổi sang MainBoard MB85 có 6 Sata port

nxlong2005

Active Member
Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Hiện tại con Nas của em đang cắm vào Access Point (TP-Link TD8817 + D link Dir600, tận dụng cổng Lan, router chỉ có 1 cổng Lan), cho nên con Nas của em đang có địa chỉ IP 192.168.0.xxx. Trong khi đó router có địa chỉ IP 192.168.1.1. Bây giờ em phải set làm sao để truy cập từ bên ngoài vào con Nas được ah. Bác nào biết giúp em nhé. Cám ơn các bác rất nhiều.

Chỉnh sửa lần cuối:

Xin Bác xử Lý Giúp Nỗi Như thế này Vì tới đây thì bị dừng.cảm ơn bác nhiều

Bạn có thấy là mũi tên xanh đang chỉ là nó đang phọc mát mấy cái ổ cứng của bạn ko? Nó đứng chết dí một chỗ này hoài là do nó ko "phọc" được 1 trong mấy cái ổ đó. Bạn tắt máy lôi mấy cái ổ cứng đó ra đem qua Windows từng cái một xóa hết tất cả partition rồi cho nó "phọc" lại hết xem sao.

Ðề: Re: Ðề: Re: Ðề: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Hiện tại con Nas của em đang cắm vào Access Point (TP-Link TD8817 + D link Dir600, tận dụng cổng Lan, router chỉ có 1 cổng Lan), cho nên con Nas của em đang có địa chỉ IP 192.168.0.xxx. Trong khi đó router có địa chỉ IP 192.168.1.1. Bây giờ em phải set làm sao để truy cập từ bên ngoài vào con Nas được ah. Bác nào biết giúp em nhé. Cám ơn các bác rất nhiều.

Tốt nhất trước hết bạn cho 2 thằng TP-Link TD8817 và D link Dir600 về cùng lớp mạng, tức ở 1 trong 2 thằng phải tắt chức năng DHCP. Cụ thể làm thế nào thì xem trong user guide theo máy. Tôi ko dùng nên ko chỉ cụ thể được. Khi về cùng lớp mạng thì ở trang đầu có post làm thế nào truy xuất vào Nas từ ngoài.

Good luck.

beginner11

Thanksforsharing
Tôi đã build và configure xong, mọi thứ đã Ok. Giờ tôi muốn backup cấu hình cũng như apps đã cài trên OS để phòng ngừa hỏng OS của DSM. Vậy nhờ Thanksforsharing bỏ ít time giúp hướng dẫn backup và cách restore khi bị sự cố OS của DSM.
Cảm ơn rất nhiều.

Cái này thì tôi chưa từng thử bao giờ và hy vọng không có dịp thử.
Nếu lỡ may có bị hư OS thì ngay từ bây giờ bạn make 1 cái copy cái OS là DSM lưu cất vào một chỗ sau này cứ lấy ra chép lại là boot máy lên lại bình thường.
Còn backup cấu hình ( configuration) thì bạn cứ vào Control Panel nhấn tab Update & Restore. Xong nhấn tab Configuration Backup, xong làm backup cấu hình ra file .dss cất trên PC của bạn. Sau này muốn phục hồi thì nhấn Restore Configuration truy xuất đến file này mà làm restore.

Cái này các bạn khác có thảo luận rồi. Chắc bạn không thể đọc hết 100 trang nên không biết.

ngminhhai12

Cảm ơn bác, Đúng như bác chỉ Bảo... Đã thành công rồi

Mình vừa mua con IP camera của xiaomi nhưng Nas không nhận diện được em nó trong mạng lan, bác nào setup thành công ip camera rồi chia sẻ em ít kinh nghiệm với ạ

Bên trên