Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Ðề: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Vâng cảm ơn bác ,Vậy Bác Gửi cho Xin 5.0 cũng được

Vì size của nó quá lớn ko thể gởi theo email còn ko phải cắt nhỏ ra nên tôi up lên fshare luôn anh em nào muốn dow về thì cứ lên lấy link này mà down cho khỏe.

Download version XPEnology DSM 5.0-4528
[hide]DSM 5.0-4528[/hide]​

Chỉnh sửa lần cuối:

ngminhhai12

nhờ các bác sử lý giúp cho nỗi này với ?đánh vào http://192.168.1.3:5000/webman/index.cgi thì nó nỗi, trong khi vẫn truy cập lấy dữ liệu ra vào được

Chỉnh sửa lần cuối:

jbonit89

Member

thôi dùng tạm cái ổ cứng ngoài chư chi phí bỏ ra hơi cao

beginner11

Các bạn giúp mình với, trước mình dùng ổ usb external loại 500Gb thì cắm vô NAS nhận bình thường. Nhưng giờ mình gắn ổ cứng HDD 3Tb vào box, kết nối qua cổng usb để chép phim thì nó không nhận nên không thể nào chép được. Cảm ơn nhiều nhiều.

Chả biết sao mà không ai chỉ giúp hoặc trả lời mình #:-S

beginner11

Bạn phải cho rõ model NAS nào chứ, vì có nhiều loại phổ thông không hỗ trợ ổ cứng ngoài trên 2TB qua cổng USB đó.
Cảm ơn bạn đã trả lời. NAS này là tự build từ PC như ThankForShare hướng dẫn từ đầu đó bạn. Bản DSM 5.2-5967 update 1

bimiu2000

Member

các bác cho em hỏi.
Em đang chạy Xpenology bản 5.2- 5644
có 5 ổ cứng. Thỉnh thoảng không truy cập được qua web. Tự dưng mấy hôm trước báo lỗi không chạy SMB service (dịch vụ chia sẻ file của Windows) và khi khởi động có dòng này bị fail:
/sbin/e2fsck returns 4, move into network install... [FAILED]
Bây giờ khi bật máy lên, nó treo ở đoạn:
:Checking upgrade file [OK]
Killed
Wait 2 seconds for synology manufactory device.

Vậy, làm thế nào để khắc phục nó? Em đã thử chọn mục 3. Install/upgrade khi khởi động nhưng cũng vẫn bị treo khi đến đoạn trên.
Nếu em cài lại thì có mất dữ liệu của em trên ổ cứng không? Cài lại thì làm như từ đầu hay phải thế nào?
Cám ơn các bác.

các bác cho em hỏi.
Em đang chạy Xpenology bản 5.2- 5644
có 5 ổ cứng. Thỉnh thoảng không truy cập được qua web. Tự dưng mấy hôm trước báo lỗi không chạy SMB service (dịch vụ chia sẻ file của Windows) và khi khởi động có dòng này bị fail:
/sbin/e2fsck returns 4, move into network install... [FAILED]
Bây giờ khi bật máy lên, nó treo ở đoạn:
:Checking upgrade file [OK]
Killed
Wait 2 seconds for synology manufactory device.

Vậy, làm thế nào để khắc phục nó? Em đã thử chọn mục 3. Install/upgrade khi khởi động nhưng cũng vẫn bị treo khi đến đoạn trên.
Nếu em cài lại thì có mất dữ liệu của em trên ổ cứng không? Cài lại thì làm như từ đầu hay phải thế nào?
Cám ơn các bác.

Bạn còn giữ bản original của Xpenology bản 5.2- 5644 ở ngoài không?
Burn cái bản đó vào 1 cái USB drive khác. Nhổ cái USB đang cắm trong máy ra cắm cái USB mới burn vào đúng cổng đó. Restart lại máy, nhớ trong lúc restart vào lại BIOS xem nó vẫn giữ setup boot từ USB.
Nếu vẫn bị, bạn nên chụp hình lại xem coi nó bị khựng lại ở đoạn nào mới làm troubleshooting chính xác được.

tatam

Well-Known Member

Làm 2 ổ, mỗi ổ 8Tb chắc ổn bác nhỉ :). Cấu hình này chạy NAS dc ko bác?

Cấu hình đó làm NAS dư sức rồi. Nhưng cùng tầm giá thì mình nghĩ bác lấy con này có 4 port sata, sau này có muốn thêm HDD cũng tiện hơn.

http://www.amazon.com/ASRock-Mini-Motherboard-QC5000-ITX-PH/dp/B00Q5ZEOCO/ref=pd_sim_sbs_147_4?ie=UTF8&dpID=61K1CzuOfaL&dpSrc=sims&preST=_AC_UL320_SR258%2C320_&refRID=10VQHNPNR2AVKE2YKCC1

tatam

Well-Known Member

Để khỏi mất thời gian chờ ship, bác có thể lấy con tương tự ở VN: Asrock-n3700-itx

airport

Active Member

Tối qua em đã tự tay trouble shoot cho Mem này xong rồi bác ạ. Lại chạy vù vù và không mất data. Phải thừa nhận Xpenology phân vùng system và data riêng nên cũng an tâm hơn khi xử lý

bimiu2000

Member

Cám ơn các Bác. Hôm trước, em đã "hành" bác Airport rồi. Bác Airport đã sửa xong giúp em. Lỗi do hệ thống của em tự update.

Bạn còn giữ bản original của Xpenology bản 5.2- 5644 ở ngoài không?
Burn cái bản đó vào 1 cái USB drive khác. Nhổ cái USB đang cắm trong máy ra cắm cái USB mới burn vào đúng cổng đó. Restart lại máy, nhớ trong lúc restart vào lại BIOS xem nó vẫn giữ setup boot từ USB.
Nếu vẫn bị, bạn nên chụp hình lại xem coi nó bị khựng lại ở đoạn nào mới làm troubleshooting chính xác được.

Cám ơn các Bác. Hôm trước, em đã "hành" bác Airport rồi. Bác Airport đã sửa xong giúp em. Lỗi do hệ thống của em tự update.

Vậy thì mình cũng mừng cho bạn. Âu cũng là một kinh nghiệm. Mỗi lần vào Control Panel của Nas thấy nó cứ nổi ban hột đỏ tứ tung đòi update, nhưng tôi cứ giả ngu ko biết trời đất gì mặt cứ bơ bơ. Ấy thế mới yên thân tới giờ này... :)
Mà cũng phải thôi, máy mình XPEnology còn cái update kia là của thằng Synology dùng lẫn lộn qua lại mà không nát cái máy mới lạ.

Monday

Member

xpenology ver 5.1-5022 chạy thấy ổn nhất ( mình chạy 6-7 tháng )
up lên 5.2-5644 thì chạy vài hôm thì lỗi, up lại do xóa phân vùng system nên mất hết data
cài mới lại 5.2 nhưng dùng một thời gain báo lỗi hdd phải repair 24h mới xong.

nay về lại 5.1-5022
có 4hdd 2tb anh em tư vấn nên dùng SHR hay Raid5 ổn ít lỗi ( không gắn hdd thấp hay cao nếu lỗi gắn đúng 2tb)

thanks.

Bên trên