Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Ðề: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Tôi ko có thằng này nên ko dám nói được hay ko. Nhưng cái main này ra lâu rồi (cả 6 năm nay) thì hy vọng nó có driver.
Main này dữ quá, nhỏ, rẻ mà có tới 6 cổng Sata.

Mình cũng đang đi tìm cái board ITX hoặc micro ATX đã gắn sẵn CPU của Intel và có 6 cổng Sata như này mà tìm chưa ra.
Tìm ra được cái này nhưng bị bà con chê quá.

Chỉnh sửa lần cuối:

mrtran1201

Active Member

Tôi ko có thằng này nên ko dám nói được hay ko. Nhưng cái main này ra lâu rồi (cả 6 năm nay) thì hy vọng nó có driver.
Main này dữ quá, nhỏ, rẻ mà có tới 6 cổng Sata.

Mình cũng đang đi tìm cái board ITX hoặc micro ATX đã gắn sẵn CPU của Intel và có 6 cổng Sata như này mà tìm chưa ra.
Tìm ra được cái này nhưng bị bà con chê quá.

Trước hết em xin gửi lời cám ơn tới bác @Thanksforsharing đã chia sẻ cho anh em các xây dựng các ht hữu ích.
Đợt rồi cũng vì nhu cầu nên em mày mò tìm hiểu cách để play music trên AVR tại nhà. Em thử chia sẻ dữ liệu từ HDD box cắm vào cổng usb trên router Xiaomi.
Tuy nhiên cách này hình như là giao thức SMB nên AVR ko nhìn thấy trong khi Laptop vẫn thấy bình thường.

Em đã tính đến việc phải mua NAS rồi nhưng đọc vài ngày thấy loại Synology mà dùng được cũng khá đắt thế là lại phân vân đọc tiếp thì mới lại ra bài này dù trc đây có thấy nhưng quên.
Em lôi con Case Dell cũ chạy chip pentium dual core, Ram ddr2 ra để cài thử và chạy được luôn. DSM em down bản mới nhất trên trang chủ XPENology và làm theo cách của bác @Thanksforsharing hướng dẫn.

Lúc đầu chia sẻ file không được cũng thấy lạ, may mà em cài thêm package Media server thì mới thấy. Hiện em mới cài lên được có 1h đồng hồ đêm qua nên cũng chưa nghịch được nhiều.
Em vẫn chỉ mới thử để xem các vấn đề có vướng gì nữa không rồi mới tiếp tục đi vào dùng lâu dài. Xem là có yên tâm đặt dữ liệu lên đó được ko vì mấy con ổ cứng là em đang lấy loại cũ.
Nếu chạy 24/24 chắc phải mua ổ mới.

Ngoài ra e chỉ còn lăn tăn mỗi vấn đề điện đóm. Ko biết là em chạy cả con case đó thì có tốn điện quá ko hả các bác? Phần mềm để đo thì có cái nào chạy trên DSM ko? Em ko cài qua máy ảo trên win nên ko có windows.

- Bạn thử dùng smart TV (nếu có) để chơi thẳng đến hdd cắm vào router xiaomi xem?
- Muốn chơi nhạc từ TV, AVR, iPhone, Android, ... thì phải sd giao thức dlna thôi. Mà muốn vậy thì phải cài thêm media server là đúng bài rồi. Còn nếu chỉ dùng laptop, pc, media player thì chỉ cần tạo 1 thư mục share là đủ.
- Bạn đang làm đúng đó. Ban đầu vọc vạch thì cũng chỉ cần cái máy cùi và hdd cũ, sau này rành rọt rồi thì mới đầu tư cẩn thận.
- Nếu ban dự đinh cho cái nas chạy 24/24 thì tôi nghĩ bạn nên kiếm cái máy tính tốt hơn mới hơn một chút. Nhất là chọn ổ cứng dùng cho nas. Tôi vừa mới bị tèo (bad vài sector) 2 cái ổ trong nas 1 lúc vì ỷ lại sd loại hdd cho máy bàn thường.

Vài dòng trao đổi cùng bạn, chúc bạn build được cái nas như ý.

tatam

Well-Known Member

Nếu mình nhớ không nhầm thì cái NAS của bác chạy HDD WD green. Với HDD này thì WD hướng đến "Desktop PCs, secondary storage and external drives" nên nếu cày 24/7 chắc sẽ có vấn đề.

- Bạn thử dùng smart TV (nếu có) để chơi thẳng đến hdd cắm vào router xiaomi xem?
- Muốn chơi nhạc từ TV, AVR, iPhone, Android, ... thì phải sd giao thức dlna thôi. Mà muốn vậy thì phải cài thêm media server là đúng bài rồi. Còn nếu chỉ dùng laptop, pc, media player thì chỉ cần tạo 1 thư mục share là đủ.
- Bạn đang làm đúng đó. Ban đầu vọc vạch thì cũng chỉ cần cái máy cùi và hdd cũ, sau này rành rọt rồi thì mới đầu tư cẩn thận.
- Nếu ban dự đinh cho cái nas chạy 24/24 thì tôi nghĩ bạn nên kiếm cái máy tính tốt hơn mới hơn một chút. Nhất là chọn ổ cứng dùng cho nas. Tôi vừa mới bị tèo (bad vài sector) 2 cái ổ trong nas 1 lúc vì ỷ lại sd loại hdd cho máy bàn thường.

Vài dòng trao đổi cùng bạn, chúc bạn build được cái nas như ý.

Nếu mình nhớ không nhầm thì cái NAS của bác chạy HDD WD green. Với HDD này thì WD hướng đến "Desktop PCs, secondary storage and external drives" nên nếu cày 24/7 chắc sẽ có vấn đề.

Cái Nas gồm 8 ổ green thì các ổ vẫn chạy tốt bình thường bạn ạ.
Cái tôi đang nói là cái nas tôi ghép chung với HTPC trong case Fractal. Mà ổ bị bad lại là Samsung (nổi nổi tiếng bền trâu bò)

Tôi đang tìm hiểu xem do cái nas này chép xóa dữ liệu với số lượng lớn mỗi tuần hay do cái case gắn ổ nằm đứng khiến đầu đọc vào vị trí không chuẩn khi đọc/ghi.

tatam

Well-Known Member

À, mình cũng thắc mắc 1 số case thiết kế để HDD nằm đứng hoặc ngang khác thông thường thì liệu nó có ảnh hưởng gì đến HDD? HDD Samsung sau này ít thấy nữa. Mình đang dùng 1 HDD 2.5" 500GB qua box, đã dùng nhiều năm chưa thấy lỗi lầm gì, dù mang vác, chép xoá nhiều.

Cái Nas gồm 8 ổ green thì các ổ vẫn chạy tốt bình thường bạn ạ.
Cái tôi đang nói là cái nas tôi ghép chung với HTPC trong case Fractal. Mà ổ bị bad lại là Samsung (nổi nổi tiếng bền trâu bò)

Tôi đang tìm hiểu xem do cái nas này chép xóa dữ liệu với số lượng lớn mỗi tuần hay do cái case gắn ổ nằm đứng khiến đầu đọc vào vị trí không chuẩn khi đọc/ghi.

mrtran1201

Active Member

Cám ơn bác Thanks. Nếu tivi thì nhìn được hddbox share qua router xiaomi ah.
Chắc vụ kia em chốt dùng NAS cài media server thôi chứ ko còn cách khác.

Em cũng chỉ mới test nên em mới dùng HDD cũ. Hiện em cũng dùng WD Green 2 Tb nhưng đầy dữ liệu thành ra chưa đưa vào NAS được.
Con máy của em là case đồng bộ của Dell nên em nghĩ là bền lắm. Chỉ có CPU đời cũ + RAM DDR2 thôi.
Và em đoán nếu SATA có khi chỉ là đời 2 tốc độ 3Gb/s cũng có thể thấp. Hôm trc em copy từ laptop vào qua wifi bị chậm quá chỉ được có 4-5MB/s thôi.

Về HDD Samsung em nhớ chỉ nối khoảng chục năm trc thôi. Gần đây e nghĩ WD red chắc là vừa tầm cả về giá + bền. Ko thì Sẻagate cũng được
Toshiba bây giờ cũng của TQ nhiều có vẻ kém lắm.
Em phải về kiểm tra lại xem thế nào mới được.

Cám ơn bác Thanks. Nếu tivi thì nhìn được hddbox share qua router xiaomi ah.
Chắc vụ kia em chốt dùng NAS cài media server thôi chứ ko còn cách khác.

Em cũng chỉ mới test nên em mới dùng HDD cũ. Hiện em cũng dùng WD Green 2 Tb nhưng đầy dữ liệu thành ra chưa đưa vào NAS được.
Con máy của em là case đồng bộ của Dell nên em nghĩ là bền lắm. Chỉ có CPU đời cũ + RAM DDR2 thôi.
Và em đoán nếu SATA có khi chỉ là đời 2 tốc độ 3Gb/s cũng có thể thấp. Hôm trc em copy từ laptop vào qua wifi bị chậm quá chỉ được có 4-5MB/s thôi.

Về HDD Samsung em nhớ chỉ nối khoảng chục năm trc thôi. Gần đây e nghĩ WD red chắc là vừa tầm cả về giá + bền. Ko thì Sẻagate cũng được
Toshiba bây giờ cũng của TQ nhiều có vẻ kém lắm.
Em phải về kiểm tra lại xem thế nào mới được.

Bạn muốn dùng lại Dell cũ cũng được nếu ko quan tâm lắm vấn đề nóng ồn hao điện, vì thật ra Nas nó cũng ko đòi hỏi phần cứng quá ghê gớm.
Copy mà qua wifi thì phần lớn là chậm rồi.
Về HDD thì đừng dùng HDD Seagate cho Nas ngoại trừ nó có ghi dùng cho Nas rõ ràng, Toshiba thì càng tệ hơn. Vâng, WD Red là hdd thích hợp cho Nas trong thời điểm hiện nay (trong tầm tiền).

LuuQuocSu

Kính nhờ các bác giúp đỡ dùm cho con Nas của em. Tình trạng của nó như vầy:
Hai tuần trước em đi công tác về thấy cái Nas bị tắt (có thể bị cúp điện hoặc do lỗi gì đó chứ nhà em không ai dám đụng món này), em khởi động nó thì nó chạy đến dòng "lynuxrc.syno executed successfully. Post init" rồi ngưng hẳn.
[/IMG]
Nas em cài XPEnoboot_DS3615xs_5.2-5592 update 3. Em đã làm các cách sau mà vẫn không được:
1. Cho boot từ Usb cài XPEnoboot_DS3615xs_5.2-5592 update 1.
2. Cho boot từ Usb cài XPEnoboot_DS3615xs_5.1-5022.
3. Cho boot từ Usb cài XPEnoboot_DS3615xs_5.2-5644.
4. Từ màn hình boot chọn install/Upgrade (chọn debug cũng không được).
Tất cả cũng trả về kết quả như trên (cho chạy mấy ngày mấy đêm cũng chẳng nhúc nhích :-( ).
Em tháo hết tất cả hdd, chỉ cho boot từ Usb thì nó chạy được đến dòng "Disk station login:"
Em chân thành cám ơn các bác trước.

...
Đã thua Euro lại còn như vầy...

Chỉnh sửa lần cuối:

nng52

Nhờ Bác re-up link download version XPEnology DSM 5.0-4528. Thanks.

Monday

Member

Kính nhờ các bác giúp đỡ dùm cho con Nas của em. Tình trạng của nó như vầy:
Hai tuần trước em đi công tác về thấy cái Nas bị tắt (có thể bị cúp điện hoặc do lỗi gì đó chứ nhà em không ai dám đụng món này), em khởi động nó thì nó chạy đến dòng "lynuxrc.syno executed successfully. Post init" rồi ngưng hẳn.
[/IMG]
Nas em cài XPEnoboot_DS3615xs_5.2-5592 update 3. Em đã làm các cách sau mà vẫn không được:
1. Cho boot từ Usb cài XPEnoboot_DS3615xs_5.2-5592 update 1.
2. Cho boot từ Usb cài XPEnoboot_DS3615xs_5.1-5022.
3. Cho boot từ Usb cài XPEnoboot_DS3615xs_5.2-5644.
4. Từ màn hình boot chọn install/Upgrade (chọn debug cũng không được).
Tất cả cũng trả về kết quả như trên (cho chạy mấy ngày mấy đêm cũng chẳng nhúc nhích :-( ).
Em tháo hết tất cả hdd, chỉ cho boot từ Usb thì nó chạy được đến dòng "Disk station login:"
Em chân thành cám ơn các bác trước.

...
Đã thua Euro lại còn như vầy...

check hdd xem có bad nặng quá không bằng cách boot usb win7 pe mở DiskInfoX64 để biết
Bạn tạo lại usb boot DS3615xs_5.1-5022 rồi boot lại ( Bản này mình dùng thấy ổn nhất ) nếu boot usb khác ver với hdd thì bạn phải install lại DM cho đúng ver với usb boot.

LuuQuocSu

check hdd xem có bad nặng quá không bằng cách boot usb win7 pe mở DiskInfoX64 để biết
Bạn tạo lại usb boot DS3615xs_5.1-5022 rồi boot lại ( Bản này mình dùng thấy ổn nhất ) nếu boot usb khác ver với hdd thì bạn phải install lại DM cho đúng ver với usb boot.

Tạo Usb boot lại vẫn như vậy. Để em kiểm tra vụ hdd xem sao. Rất cám ơn bác đã chỉ dẫn!

LuuQuocSu

Sau mấy ngày hì hục giờ em nó như thế này:
[/IMG]
Em đã tắt wireless kết nối bằng cáp; tắt virut, firewall mà vẫn không xong.
(Hình này hy vọng bác Thanksforsharing xem được)

LuuQuocSu

Sau mấy ngày hì hục giờ em nó như thế này:
[/IMG]
Em đã tắt wireless kết nối bằng cáp; tắt virut, firewall mà vẫn không xong. Mong các bác cứu giúp và đừng bắt em phải format ổ đĩa và setup volume lại nhé! ThkS!
(Hình này hy vọng bác Thanksforsharing xem được)

LuuQuocSu

Báo cáo các bác là em đã cài DSM được rồi. Em làm nhiều biện pháp nên giờ cũng chẳng biết cái nào là chủ yếu:
- Tắt wireless khi kết nối bằng cáp, tắt hết wifi các máy, tháo hết các sợi cáp gắn vào router không liên quan; tắt virut, firewall;
- Run -> cmd -> ipconfig /renew;
- Reboot;
- Khi cài DSM Không đặt tên Nas (mặc định DiskStation), không pass, DHCP để tự động.
Chỉ có thế!

LuuQuocSu

Báo cáo các bác là em đã cài DSM được rồi, mừng lắm! Em làm nhiều biện pháp nên giờ cũng chẳng biết cái nào là chủ yếu:
- Tắt wireless khi kết nối bằng cáp, tắt hết wifi các máy, tháo hết các sợi cáp gắn vào router không liên quan; tắt virut, firewall;
- Run -> cmd -> ipconfig /renew;
- Reboot;
- Khi cài DSM Không đặt tên Nas (mặc định DiskStation), không pass, DHCP để tự động (IP động) - các việc này để làm sau khi cài xong DSM.
Chỉ có thế!

thmac

Member

Có ae nào down torrent bằng pm download của nas này ko cho mình hỏi chút:

Thời gian gần đây down max băng thông, nhưng up thì luôn ở tốc độ 19.53kb/s :)|

Mọi cài đặt trước đó đều ko thay đổi.

Thử kéo torrent trên PC thì down/up luôn max.

anhminh360

Bài viết có tâm quá, cám ơn bác thớt, 1 bài hướng dẫn cần được lưu lại và dùng khi cần

Bên trên