[Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Browser

caibang77

Member
Ðề: WMC (Window Media Center) No 1 của Media Center..Thảo luận vô đây

Các bác giúp với: tại sao tôi đã cài cái plugin do bác HD-begin giới thiệu để đọc file ca nhạc dạng *.iso rồi mà khi vào WMC để mở file thì nó toàn báo không thể mở được là sao vậy ?
Máy dùng w7 ultimate 32bit, xin cảm ơn !

vào libari movies thì mới xem file ISO được còn xem trong Brower thì ko được, mình thủ rồi nhưng ko chạy được

vào libari movies thì mới xem file ISO được còn xem trong Brower thì ko được, mình thủ rồi nhưng ko chạy được

Vẫn vậy àh, nó bảo:
Cannot play video WMC cannot find the spcecified file ..........@-)^#(^
Mặc dù file và đường dẫn vẫn OK

Chỉnh sửa lần cuối:

dien-huynh

thằng acmin chơi xấu

justin_tnq

Nói nôm na WMC bản thân nó chỉ là 1 chương trình media center, phần playback của nó là nền MPC HC, nó ko có codecs để tự giải mã như MPC-HC mà phải sống dựa vào các codec khác. Mặc định là codec của Windows. Khi cài đặt win 7 codec là ta đã khai báo cho nó dùng các codec khác. Chất lượng hình ảnh phụ thuộc vào các codec này chứ ko phụ thuộc vào WMC

Sao mình theo hướng dận của bác HD mà vận ko lên hình được ...:(
hôm nào bác rảnh nhờ bác teamview coi lại dùm em nhá .

Thanks bác

cho em hỏi là làm sao có thể xem đc phụ đề rời ở ngoài...em đặt tên đúng với tên phim mà không dc

Bác nào rành Media Center Master cho em hỏi tý: Làm thế nào để cho MCM download backdrops vào thư mục riêng chứ không để chung với thư mục phim không? Em muốn tại ra database tập trung để sau này di dời phim thì kg phải download lại
Mà cái MCM mới nó bắt điền key, giờ làm sao hả các bác

Tks nhiều ạ!

kendo

Member

Bác nào rành Media Center Master cho em hỏi tý: Làm thế nào để cho MCM download backdrops vào thư mục riêng chứ không để chung với thư mục phim không? Em muốn tại ra database tập trung để sau này di dời phim thì kg phải download lại
Mà cái MCM mới nó bắt điền key, giờ làm sao hả các bác

Tks nhiều ạ!

MCM cho xài free premium, hình như 1 tháng thì phải, nó chuyển xuống free, free vẫn xài đươc những tính năng cơ bản. Mình không hiểu di dời phim của bro có nghĩa là gì, vì MCM no sẽ save backdrop hay poster vào thư mục chứa file film luôn. Di dời phim thì nguyên folder phim chứ, đâu cần phải down lại đâu ta.8-|

kendo

Member

Phụ đề trong WMC để bảo đảm kích thức không bị khi quá lớn, khi quá nhỏ thì trong mục Font của phụ đề (Subtitles) tìm và chọn mục "Autosize", để phụ đề trong đẹp và dễ nhìn hơn thì bạn chỉnh thêm phần Scale X = 90, Scale Y = 80 (nói chung tự mình cảm nhận cho phù hợp).

Hồi mới chơi mình cũng bị giống bro. Chỉnh hoài vẫn điên. Về sau mới biết. Disable Vob dùng sub của ffdshow thì ngon lành. Tất cả sub, trong hay ngoài đều chung 1 format nên ko mất công chỉnh gì cả.

Mình xem phim bằng WMC thì thấy hiện tượng, cứ khoảng 3-5 giây thì màn hình bị giật 1 phát, như kiểu nháy nhằng 1 cái. Xem rất khó chịu. Trong khi dùng các PM khác xem phim thì lại không có vấn đề gì. Không biết nguyên nhân tại sao nhỉ ?/?
Mình cũng bị giống bro. Chỉnh hoài riếc điên bỏ lun WMC. Sau này format cài lại win, update driver mới và cài pack K-lite 64bit, xài ngon lành, chẳng giựt gì cả, hình đẹp sound hay sub chuẩn.

cho em hỏi là làm sao có thể xem đc phụ đề rời ở ngoài...em đặt tên đúng với tên phim mà không dc
Bro thử xem bằng chương trình ở ngoài xem có được ko. Mình rút kinh nghiệm sau bao nhiều lần cuối cùng, disable hết decode audio or video của Microsoft hết. Dùng code của K-lite và play với WMP. Xem ok thì vào WMC xem cũng y như thế.

Pác hướng dẫn cách chuyển sag tiếng Việt với, e nghịch mãi trog Setting của WMC mà ko thấy
Thanks!

Bro down chương trình Media Center Studio theo link này http://adventmediacenter.com/
Cài vào, có thể tuỳ chỉnh theme. Không thì click qua tab Menu, nó sẽ display cái giao diện y hệt trong MCE. Bro chỉ việc click đổi tên và save lại là ok.

Em muốn cho ra thư mục riêng giống như thư mục Trailers/Crew/Actors ấy, muốn gì chép uỵch phát là xong. Còn để thư mục phim lâu lâu lại xoá, rename... là nó lại hì hục download lại :(
Việc thứ 2 em tức cái thằng MCM là nó cứ hì hục lấy lại meta data cho thư mục Thuý Nga của em, mỗi lần update lại phải bấm Cancel mỏi tay cho cái thư mục ấy. Có cách nào loại trừ việc cập nhật Metadata của một thư mục không nhỉ?
À mà còn việc nữa: Em chạy WMC trên màn hình Tivi còn đọc báo trên màn hình desktop, tuy nhiên có điểm bất tiện là nếu em Maximized cửa sổ WMC thì con chuột kg quay về màn hình desktop được nữa, bác chỉ luôn em chỉnh cái đấy với ;)

HD Beginner

Đã cập nhật bài viết về chỉnh sửa Theme cho WMC và Media Browser. Các bạn vào đọc nhé...

no_four

3/Tùy chỉnh ICON:
Như đã nói ở trên Icon là một nhóm các biểu tượng sẽ hiển thị trong Media Browser. Bạn có thể thay thế các Icon mặc định bằng các Icon có hình ảnh, màu sắc đẹp hơn.
Các Icon có thể chỉnh sửa là

Icon thông tin phim (Khi cài đặt Plugin Mediainfo): Mặc định là màu trắng. Khi tùy chỉnh sẽ có màu sắc như này

Icon diễn viên: Mặc định có thể có. Có thể không. Sau khi tùy chỉnh sẽ có đủ ảnh

Icon xưởng phim. Mặc định là chữ. Khi tùy chỉnh sẽ có màu sắc và hình dạng như này

Icon năm: Mặc định chỉ là hình thư mục. Khi tùy chỉnh sẽ có màu sắc và hình dạng như này

Icon thể loại: Mặc định chỉ là hình thư mục. Khi tùy chỉnh sẽ có màu sắc và hình dạng như này

Để tùy chỉnh được các Icon trên ta cần

-File Icon: Download trên Media Browser Community Trakcer: http://community.mediabrowser.tv

Đặt đúng quy định trong thư mục Images by Name

4/Thư mục Images by Name

Đây là thư mục chứa các thư mục con với Icon để Media Browser hiển thị các thông tin như đã nói ở mục Icon

Cấu trúc của thư mục ImagesByName được minh họa như sau:

Mã:
C:\ProgramData\MediaBrowser\ImagesByName\General
C:\ProgramData\MediaBrowser\ImagesByName\Genre
C:\ProgramData\MediaBrowser\ImagesByName\MediaInfo    (As of Media Browser 2.2.8 (Orion))
C:\ProgramData\MediaBrowser\ImagesByName\People
C:\ProgramData\MediaBrowser\ImagesByName\Studio
C:\ProgramData\MediaBrowser\ImagesByName\Year
Example IBN Folder

For the record, here is an example ImagesByName folder with some contents to get a better idea:

C:\ProgramData\MediaBrowser\ImagesByName\General
                                           Music Library\folder.png

C:\ProgramData\MediaBrowser\ImagesByName\Genre

C:\ProgramData\MediaBrowser\ImagesByName\MediaInfo        
                                           All\aspect_133.png,...codec_aac.png,...hdtype_720.png,...media_3gp.png,..
                                           Carbon\aspect_133.png,...codec_aac.png,...hdtype_720.png,...media_3gp.png,..
                                           Default\
                                           Diamond\aspect_133.png,...codec_aac.png,...hdtype_720.png,...media_3gp.png,..          

C:\ProgramData\MediaBrowser\ImagesByName\People
                                           Mel Gibson\folder.jpg
                                           Julia Roberts\folder.png    

C:\ProgramData\MediaBrowser\ImagesByName\Studio
                                           Universal Studios\folder.png

C:\ProgramData\MediaBrowser\ImagesByName\Year

Các thư mục con là:

+ Genre

Các thư mục con của thư mục này sẽ có tên là Action, Comedy, Thriller, Horror...Mỗi thư mục con sẽ chứa các icon dạng file folder.jpg và backdrop.jpg

Trong Media Browser khi lọc tin theo chỉ mục Genre thì các thư mục này sẽ hiện lên

+ People

Các thư mục con của thư mục này là các thư mục có tên là diễn viên, hoặc nghệ sĩ. Trong mỗi thư mục con sẽ chứa các icon dạng folder.jpg và backdrop.jpg

Trong Media Browser khi lọc tin theo chỉ mục Actor thì các thư mục này sẽ hiện lên

Studio: Chứa các thư mục con là tên các xưởng và hãng phim. Trong mỗi thư mục con sẽ chứa các icon dạng folder.jpg và backdrop.jpg

Trong Media Browser khi lọc tin theo chỉ mục Studio thì các thư mục này sẽ hiện lên

Year: Chứa các thư mục con là tên các năm (1900-2010). Trong mỗi thư mục con sẽ chứa các icon dạng folder.jpg và backdrop.jpg

Trong Media Browser khi lọc tin theo chỉ mục Year thì các thư mục này sẽ hiện lên

MediaInfo: Chứa các thư mục con là các Thêm. Trong mỗi thư mục con sẽ chứa các icon dạng là các biểu tượng thông tin về phim
Year

Trong Media Browser khi duyệt phim thì nó sẽ hiện lên.

Lưu ý rằng thư mục C:\ProgramData mặc định là thư mục ẩn[/QUOTE]

Mình đã làm theo hướng dẫn vào thư mục ẩn C:\ProgramData\MediaBrowser nhưng không sao tìm thấy thư mục ImagesByName mình dùng bản MediaBrowser 2.2.9.Help me!@

poc2603

Member

À mà còn việc nữa: Em chạy WMC trên màn hình Tivi còn đọc báo trên màn hình desktop, tuy nhiên có điểm bất tiện là nếu em Maximized cửa sổ WMC thì con chuột kg quay về màn hình desktop được nữa, bác chỉ luôn em chỉnh cái đấy với ;)

Hi, búa xua tí, em không biết chỉnh như thế nào nhưg thông thường cách em làm là bấm Alt+Tab và chọn màn hình desktop

kilpin

Member

E dùng WMC để duyệt phim và play bằng MPC-HC với remote imon nhưng khi play dùng điều khiển thì toàn ưu tiên cho WMC, kể cả các phím chỉ hướng, mỗi lần đụng vào điều khiển là cái MPC bị ẩn sau WMC ngay, làm thế nào h, bác nào dùng nhiều chỉ e cái

HD Beginner

@anh2online: Đã cập nhật lại Link cho Bài 7

@No_four: Bạn cài 1 cái Plugin cho Media Browser thì nó sẽ hiện ra thư mục ImagebyName ngay thôi mà

@kilpin: Sao bạn ko dùng luôn WMC để play phim. Nếu bạn định dùng 1 extenal để play phim thì phải gán phím cho nó trong IMON Manager. Tốt nhất bạn nên dùng WMC để play phim và hiển thị phụ đề qua Remote luôn. Đọc bài 7 của mình nhé

my_name_is_nak

có bạn nào biết cách set up K Litle Codec ko? Mình ko biết chỉnh sao để có chuyển chọn chuyển kênh audio đc. Lúc trc mình vẫn chuyển đc mà giờ nó chỉ hiện lên Audio thôi mặc dù có vài phim có đến 2 kênh âm thanh. Mà xui là nó toàn mặc định tiếng Nga, ko phải English. KM Player và VLC thì mình chuyển đc mà hình ảnh thì xấu quá. Thanks!!!!!

HD Beginner

có bạn nào biết cách set up K Litle Codec ko? Mình ko biết chỉnh sao để có chuyển chọn chuyển kênh audio đc. Lúc trc mình vẫn chuyển đc mà giờ nó chỉ hiện lên Audio thôi mặc dù có vài phim có đến 2 kênh âm thanh. Mà xui là nó toàn mặc định tiếng Nga, ko phải English. KM Player và VLC thì mình chuyển đc mà hình ảnh thì xấu quá. Thanks!!!!!

Bài 3 có hướng dẫn cách cài đặt và setup K Lite

Bài 7 có hướng dẫn cài đặt media control dùng để chỉnh kênh âm thanh ngay khi phim vẫn full screen rất tiên lợi..

no_four

@No_four: Bạn cài 1 cái Plugin cho Media Browser thì nó sẽ hiện ra thư mục ImagebyName ngay thôi mà

Mong bạn HD Beginner hướng dẫn cụ thể là phải cài thêm Plugin gì vậy.Bởi mình đã cài tất cả Plugin của Media Browser rồi mà vẫn không có thư mục Imagebyname.Xin cảm ơn.

BIẾT KHỔ, BIẾT MỆT MÀ VẪN MÊ8->

khoadtvn

Member

Hi`nh anh thi` co' nhieu. No'i chung la` dep het xa?y

Chinh hi`nh a?nh:

Chi?nh Sub:

bác có thể chỉ em cách chỉnh sub như bác trong WMC được không, với lại bác có crack thằng windows media master và media browse thì share cho e với, thanks bác nhiều

newkoi

Member

Bác HDBeginer hướng dẫn mình cách xem cái file VOB gì đó với. Mình copy mấy cái chương trình Thuý Nga về xem qua HTPC mà không được :-??

Cảm ơn bác nhiều.

HD Beginner

Bác HDBeginer hướng dẫn mình cách xem cái file VOB gì đó với. Mình copy mấy cái chương trình Thuý Nga về xem qua HTPC mà không được :-??

Cảm ơn bác nhiều.

VOB vẫn chơi đc trên WMC thông qua Media Browser mà.

Bên trên