[Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Browser

dualshock

Member
Ðề: WMC (Window Media Center) No 1 của Media Center..Thảo luận vô đây

hướng dẫn sử dụng WMC toàn tập đc ko bạn,mình thấy nó cũng hay wa' mà ko biết cách xài

Bạn ko hiểu chỗ nào cứ hỏi, chứ viết 1 bài hướng dẫn dài ngoằng thì...ngại lắm.
Đại loại thế này:
1. add thư mục phim vào nó sẽ tự quét tất cả phim HD của bạn vào mục Movie.
2. Muốn nó hiện Poster trong mục Movie thì để cái poster trong thư mục cùng với phim đó và đặt tên poster đó là Folder.jpg
3. Down codec Shark007 về cài, sau đó config, thích decode bằng ffdshow cũng được mà CoreAVC cũng được.
4. Muốn nó tự động download thông tin phim thì cài Plugin giống như bạn Igor và HD beginer đó.

Tóm lại là bạn phải thực hành thì sẽ rõ ngay, có gì phức tạp đâu. Chỗ nào không hiểu cứ hỏi, mình sẽ hướng dẫn nếu biết.

Chỉnh sửa lần cuối:

yulawboy

Active Member

Bạn ko hiểu chỗ nào cứ hỏi, chứ viết 1 bài hướng dẫn dài ngoằng thì...ngại lắm.
Đại loại thế này:
1. add thư mục phim vào nó sẽ tự quét tất cả phim HD của bạn vào mục Movie.
2. Muốn nó hiện Poster trong mục Movie thì để cái poster trong thư mục cùng với phim đó và đặt tên poster đó là Folder.jpg
3. Down codec Shark007 về cài, sau đó config, thích decode bằng ffdshow cũng được mà CoreAVC cũng được.
4. Muốn nó tự động download thông tin phim thì cài Plugin giống như bạn Igor và HD beginer đó.

Tóm lại là bạn phải thực hành thì sẽ rõ ngay, có gì phức tạp đâu. Chỗ nào không hiểu cứ hỏi, mình sẽ hướng dẫn nếu biết.

vậy khi play thì nó play = WMP đúng ko bạn?

yulawboy

Active Member

Đúng rùi, nó sẽ trở thành trung tâm Media nếu bạn sử dụng đúng cách.

vậy ngoài quản lí ra,nó có thể chỉnh để làm cho hình ảnh đẹp hơn ko?giống chỉnh trong cái k-lite codec vậy đó?

dualshock

Member

vậy ngoài quản lí ra,nó có thể chỉnh để làm cho hình ảnh đẹp hơn ko?giống chỉnh trong cái k-lite codec vậy đó?

Mình mới chỉ xài Shark007, thằng này cho phép config decode bằng ffdshow hoặc CoreAVC, có cả chức năng bật Sharpen MC. Nhưng thử đi thử lại thì mình cảm nhận hình ảnh nó vẫn không thể bằng MPC. Hình ảnh trên MPC cứ gọi là sắc nét từng chi tiết, cái Sharpen của anh Cá Mập không ăn lại MPC được.

yulawboy

Active Member

Mình mới chỉ xài Shark007, thằng này cho phép config decode bằng ffdshow hoặc CoreAVC, có cả chức năng bật Sharpen MC. Nhưng thử đi thử lại thì mình cảm nhận hình ảnh nó vẫn không thể bằng MPC. Hình ảnh trên MPC cứ gọi là sắc nét từng chi tiết, cái Sharpen của anh Cá Mập không ăn lại MPC được.

mà trong MPC cũng là config qua ffdshow mà bạn,vậy có sự khác biệt nào thế bạn?

dualshock

Member

mà trong MPC cũng là config qua ffdshow mà bạn,vậy có sự khác biệt nào thế bạn?

Với WMC nó sẽ dùng EVR để render. Với MPC mình dùng EVR custom PS 2.0. Cái reder này ngon hơn của WMC.
Cái tiếp theo là Sharpen của MPC thực sự làm hình ảnh sắc nét lên trông thấy. Còn Sharpen của WMC (config trong Shark007) thì dường như vô dụng.

yingyu

Member

sau khi đọc lại 6 trang thì em cũng mày mò được WMC.
Cũng add được poster vad metadata bằng tay với những phim không có sẵn.
Đổi được vài theme theo ý muốn.
Khổ nổi laptop Acer không có remote nên lúc nào cũng bấm tay T_T

dualshock

Member

sau khi đọc lại 6 trang thì em cũng mày mò được WMC.
....

he he, bắt đầu ngon rồi đó bạn. Cái Media Browser có thể cài theme và plugin để làm đủ thứ lằng nhằng nữa đó ^^

yulawboy

Active Member

Với WMC nó sẽ dùng EVR để render. Với MPC mình dùng EVR custom PS 2.0. Cái reder này ngon hơn của WMC.
Cái tiếp theo là Sharpen của MPC thực sự làm hình ảnh sắc nét lên trông thấy. Còn Sharpen của WMC (config trong Shark007) thì dường như vô dụng.

à nếu xài WMP mà decode = coreAVC thì sao bạn,có đẹp hơn MCP ko?với lại ngoài cái ứng dụng là quản lí fim,hiệu ứng đẹp,thì còn chức năng gì nữa ko bạn,à với lại bạn nói mấy cái plugin gì đó,dùng để làm gì và down ở đâu?mong bạn giải đáp giúp mình

he he, bắt đầu ngon rồi đó bạn. Cái Media Browser có thể cài theme và plugin để làm đủ thứ lằng nhằng nữa đó ^^

xin hỏi bác em đã cài media browser nhưng vào WMC chẳng làm được như các bác, vào đó thấy media browser nhưng chỉ có bảng chữ: as this the first time you have run media browser please set up the inital configuration, bấm ok thì hiện bảng:
invalid application dòng dưới có dòng Unable to launh "media browser".
bấm ok rồi nó lại về giao diện của WMC.

yingyu

Member

xin hỏi bác em đã cài media browser nhưng vào WMC chẳng làm được như các bác, vào đó thấy media browser nhưng chỉ có bảng chữ: as this the first time you have run media browser please set up the inital configuration, bấm ok thì hiện bảng:
invalid application dòng dưới có dòng Unable to launh "media browser".
bấm ok rồi nó lại về giao diện của WMC.

Bác đã config bên Media Browser Configuration Wizzard trong Start Menu chưa ?

dualshock

Member

à nếu xài WMP mà decode = coreAVC thì sao bạn,có đẹp hơn MCP ko?với lại ngoài cái ứng dụng là quản lí fim,hiệu ứng đẹp,thì còn chức năng gì nữa ko bạn,à với lại bạn nói mấy cái plugin gì đó,dùng để làm gì và down ở đâu?mong bạn giải đáp giúp mình

Hình ảnh đẹp thì theo mình phụ thuộc vào 2 thứ: codec và Player. Ở đây cùng codec là coreAVC nhé, còn player là MPC nó hơn WMC ở 2 điểm: render mode của MPC là EVR custom tốt hơn EVR của WMC. Sharpen của MPC hơn hẳn của WMC. Do vậy theo mình thì hình ảnh của WMC không thể bằng MPC được, dù cùng decode bằng CoreAVC đi chăng nữa.
Hiện tại mình dùng WMC quản lý và play bằng extend player là MPC và hài lòng với kiểu này ^^ chứ play bằng WMC thì ko thể vừa mắt được.

Bác đã config bên Media Browser Configuration Wizzard trong Start Menu chưa ?

bác có thể chỉ em cách config ko ạ? còn 1 điều nữa là em ko install được plugin trong media browser. mong bác hồi âm.thanks

Chỉnh sửa lần cuối:

yingyu

Member

bác có thể chỉ em cách config ko ạ? còn 1 điều nữa là em ko install được plugin trong media browser. mong bác hồi âm.thanks

Em thấy thông báo lỗi trong WMC của bác là do lần đầu tiên truy cập mà chưa khai báo. Bác vào cái Media Browser Configuration chổ Media Selection, Add cái folder chứa Film HD của bác vào là okie.

Bác nhớ sử dụng thêm Shark007 để WMC nhận mkv. file luôn nhé.

yulawboy

Active Member

Hình ảnh đẹp thì theo mình phụ thuộc vào 2 thứ: codec và Player. Ở đây cùng codec là coreAVC nhé, còn player là MPC nó hơn WMC ở 2 điểm: render mode của MPC là EVR custom tốt hơn EVR của WMC. Sharpen của MPC hơn hẳn của WMC. Do vậy theo mình thì hình ảnh của WMC không thể bằng MPC được, dù cùng decode bằng CoreAVC đi chăng nữa.
Hiện tại mình dùng WMC quản lý và play bằng extend player là MPC và hài lòng với kiểu này ^^ chứ play bằng WMC thì ko thể vừa mắt được.

à mà cái EVR,mình đọc thì thấy là nó dùng để decode = GPU thôi đúng ko?nên nếu chỉ decode = CPU thì WMP với MPC có sự khác biệt gì?với lại cho mình hỏi tí là :sao mình chơi = MPC tự nhiên nó giật giật,định dạng nào cũng giật(avi,flv,dat,dvd,...,MPC mình là bản standard)còn qua bên WMP thì nó bt,chả hiểu sao nữa?cậu xem hộ mình với

Em thấy thông báo lỗi trong WMC của bác là do lần đầu tiên truy cập mà chưa khai báo. Bác vào cái Media Browser Configuration chổ Media Selection, Add cái folder chứa Film HD của bác vào là okie.

Bác nhớ sử dụng thêm Shark007 để WMC nhận mkv. file luôn nhé.

bác có thể chỉ júp em cách tạo skin giống như mấy cái hình post ở trên ko ạ? giống như XBMC vậy

Igor

Member

cái này có áp dụng được cho WMC của Windows Vista ko các bạn :)

Được bác ạ. Tuy nhiên lưu ý down Shark007 cho Vista nhé. Win 7 dùng codec của riêng nó gọi là Windows Media Foundation.

Bên trên