[Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Browser

Ðề: WMC (Window Media Center) No 1 của Media Center..Thảo luận vô đây

ah em có 1 câu hỏi nửa là sao em ko set hotkey trong FFDshow để hiện subtitle khi play với WMC, subtitle tích hợp được vậy? chỉ chỉnh được bằng cách thu nhỏ WMC lại rồi click phải vô FFDshow chọn subtitle ah, dù đã làm đúng cách của bạn trong mục thiết lập cho remote.
Em dùng keyboard ah.
Google rồi mà ko có.

kendo

Member

Bác HD Beginner bổ sung tiếp phần quản lý Music đi :D

Mình đã từng làm Music bằng media browser nhưng thật sự ko thích lắm, nên cuối cùng tạo ra cái library trong WMP, sau khi tạo xong, bro vào mục Music trong Media Center là có đầy đủ. Nếu bro muốn play file flac thì phải cài thêm plugin vào wmp.

HD Beginner

ah em có 1 câu hỏi nửa là sao em ko set hotkey trong FFDshow để hiện subtitle khi play với WMC, subtitle tích hợp được vậy? chỉ chỉnh được bằng cách thu nhỏ WMC lại rồi click phải vô FFDshow chọn subtitle ah, dù đã làm đúng cách của bạn trong mục thiết lập cho remote.
Em dùng keyboard ah.
Google rồi mà ko có.

Nếu ko muốn thu nhỏ màn hình thì cài Media Control nhé

Chọn cái StarrPage, gán với tổ hợp phím Ctrl + Alt + Shift + B chẳng hạn. Khi xem phim cứ bấm cái tổ hợp phím đó là nó bật ra menu cho mình chỉnh Sub. Không phải thu nhỏ WMC

kendo

Member

Thêm chức năng play trailer cho phim

Có lẽ có rất nhiều bạn cũng có sở thích giống mình, thích xem và lưu trữ 1 số trailer phim hay. Nay nếu bạn đang sử dụng Media Browser để xem phim, thì chức năng Play trailer trong phiên bản mới nhất của Media Browser sẽ giúp bạn xem trailer trước khi xem phim ngay trong Media Center.

Trước tiên hết, cần phải download trailer. Có rất nhiều web để down, bạn có thể vào web hd-trailers.net để down trailer từ rất nhiều nguồn, chính vẫn là yahoo movies và apple. Để download từ yahoo thì khá đơn giản, còn từ apple thì hơi khó vì apple đã khoá chức năng download direct rồi. Nếu bạn dùng Firefox thì việc đó sẽ dễ dàng hơn nhờ 1 plug-in tên Embedded Objects 2.8. Bạn có thể install từ link https://addons.mozilla.org/en-US/firefox/addon/5258/

Sau khi cài đặt, sẽ xuất hiện 1 mũi tên xanh ngay góc dưới phải của firefox. Bạn chỉ cần play trailer từ web của apple, click mũi tên và chọn file mov down về là xong.

Sau đó, bạn vào folder chứa phim và các info như poster, backdrop. Tạo 1 folder mới có tên là Trailers (lưu ý là nhớ có chứ "s"). Paste file mov vừa down về vào folder đó.

C:\Phim HD\Avatar\avatar.mkv
C:\Phim HD\Avatar\Trailers\avatardemo.mov

Vậy là xong. Khi bạn duyệt phim đó bằng media browser trong media center. Phía dưới nút play là nút play trailer. Bạn có thể paste vào 3 4 đoạn trailer, MB sẽ play theo thứ tự a b c.

Abe

Trong phần config mới, ko thấy bác HD Begin tweak K-lite nhỉ, toàn thấy tweak Windows 7 codec?

HD Beginner

Trong phần config mới, ko thấy bác HD Begin tweak K-lite nhỉ, toàn thấy tweak Windows 7 codec?

K-Lite phức tạp nhưng cũng mềm dẻo, có thể chuyển đổi giải mã CPU, VGA, 32 bit và 64 bit chỉ bằng cấu hình, 1 lần cài duy nhất.

Cho phép giải mã bằng VGA, nhưng post processing bằng CPU để giải quyết bài toán Media Control

Tuy nhiên khi cài đặt và cấu hình khá phức tạp, nhất là bản 64 bit. Dành cho dân thích mày mò. Không hướng dẫn ở đây nữa

Abe

K-Lite phức tạp nhưng cũng mềm dẻo, có thể chuyển đổi giải mã CPU, VGA, 32 bit và 64 bit chỉ bằng cấu hình, 1 lần cài duy nhất.

Cho phép giải mã bằng VGA, nhưng post processing bằng CPU để giải quyết bài toán Media Control

Tuy nhiên khi cài đặt và cấu hình khá phức tạp, nhất là bản 64 bit. Dành cho dân thích mày mò. Không hướng dẫn ở đây nữa

Thanks bác!

HTPC của mình cả CPU và GPU đều khỏe, vậy nên dùng thằng nào decode để xem phim đẹp hơn? :-B

HD Beginner

Nhiều người nói decode CPU ngon hơn GPU. Mình thì dùng GPU

Để xác định dùng GPU hay CPU nó còn tùy nhiều nguyên nhân. Đẹp xấu là 1 chuyện, mà còn nhiều chuyện khác.

Ví dụ bạn vừa xem phim HD vừa chạy 1 số ứng dụng nặng như Copy phim giữa các ổ, chạy diệt Virus, Photoshop xử lý ảnh...vv thì nên Decode bằng GPU.

Nếu bạn chỉ dùng HTPC để xem phim, mà CPU khỏe thì decode bằng CPU.

Nếu HTPC của bạn bố trí giải nhiệt kém, khi CPU sử dụng nhiều, nó nóng, quạt quay, gây khó chịu thì cũng nên nghĩ đến decode bằng GPU và chọn loại GPU tản nhiệt không quạt...vv

quanghieuvn

Đã làm hết cách rồi, kết quả là xem phim thì ACC3 xử lsy âm thanh bình thường nhưng nghe nhạc file .dts thì không làm thế nào được. Đã thử làm theo cả cách dùng codewin7 và các dùng Klite cũng đều bó tay.
Bác HDBeginer có hướng dẫn gì thêm không a?

HD Beginner

Hướng dẫn chơi .dts đã có trong bài viết số 7 rồi nhé.

HD Beginner

Bác ơi, cái hiển thị year đó để làm j và chọn cách nào để hiển thị??? sáng em nghịch đc mấy cái, còn cái stack Cover với year chưa đc

Tất cả Pepole, Studio, Gener, Year đều là các thuộc tính thông tin đi kèm với 1 phim. Có thể tìm phim dựa trên lọc các thuộc tính này. Vào Media Browser, phần filter by ấy

Ví dụ chọn filter by year, nó sẽ ra các năm từ mới nhất đến lâu nhất, ấn vào năm 1986 sẽ ra tất cả các phim làm năm 1986

Abe

Xuất optical sang ampli nên để KHz bao nhiêu là vừa hả bác? 96 hay 192?

HD Beginner

Nên hiểu rõ ràng
Phần chỉnh sample rate 48, 96, 192....v trong Sound Card setting ở Control Panel là các sample rate support by Receivier, do đó tùy vào Receivier của bạn mà tích bao nhiêu. Cứ tích hết cũng không sao cả.

Còn phần chỉnh sample rate trong AC3Filter. Nên để auto. AC3Filter can thiệp hơi sâu vào phần S/PIDF. Do đó mình mới khuyên các bạn nên dùng SPIDFER. Nó chỉ có chức năng bitstream tín hiệu, để nguyên và ko can thiệp sâu vào tín hiệu như AC3Filter

pirate

bác cho em hỏi em xài P4 card 9500gt ,ram 2gb, win XP SP 2 thì dùng cách config nào của bác được ??? thanks

quockhang

Cho em hỏi làm thế nào để Windows Media Center load được cover của phim vậy, mặc dù em đã download poster cua phim về và để chung cùng folder him, em đã view o dạng cover flow và những dạng khác mà cũng không được. Xin mọi người giúp em ạ

huhem35

Well-Known Member

Tin mừng là sáng nay em đã sử dụng stark Cover thành công , heheh, bõ công mày mò mấy hnay :)) Tối nay về del hết đi làm lại từ đầu cho nuột :D
vậy có nhận đệ tử không sư phụ ? hehehehe

Cho em hỏi làm thế nào để Windows Media Center load được cover của phim vậy, mặc dù em đã download poster cua phim về và để chung cùng folder him, em đã view o dạng cover flow và những dạng khác mà cũng không được. Xin mọi người giúp em ạ

sửa tên hay rename ảnh thành folder.jpn hay folder.png thôi. sẻ thấy hay bạn tìm trong folder film nào đã hiện cover trong wmc sẻ thấy cách đặt tên file ảnh củav nó thì mình dặt theo tương tự

Chỉnh sửa lần cuối:

Abe

Nên hiểu rõ ràng
Phần chỉnh sample rate 48, 96, 192....v trong Sound Card setting ở Control Panel là các sample rate support by Receivier, do đó tùy vào Receivier của bạn mà tích bao nhiêu. Cứ tích hết cũng không sao cả.

Còn phần chỉnh sample rate trong AC3Filter. Nên để auto. AC3Filter can thiệp hơi sâu vào phần S/PIDF. Do đó mình mới khuyên các bạn nên dùng SPIDFER. Nó chỉ có chức năng bitstream tín hiệu, để nguyên và ko can thiệp sâu vào tín hiệu như AC3Filter

Dùng ffdshow cũng đc bác nhỉ?

HD Beginner

Dùng ffdshow cũng đc bác nhỉ?

Như mình đã nói trong bài 4 rồi

Tại sao mình lại nghĩ ra 7 hướng đi như trên?

Tại sao ko có hướng đi CUDA với fddshow mà lại CUDA với AC3Filter hoặc SPIDFer trong khi fddshow cũng có những chức năng trên?

Câu trả lời chính là vì tiết kiệm hiệu năng của CPU. Nếu máy yếu thì xài CUDA + AC3filter hoặc SPIDFer, chỉ mất < 10% CPU. Nhưng nếu là CUDA + fddshow audio, thì CPU sẽ nhảy lên 20% ngay. Do đó máy nào thực sự cần fddshow audio. Như bitstream audio HD ra receiver giải mã chẳng hạn. Khi đó mới cần xài fddshow audio. Tuy nhiên đã chơi Audio HD thì cấu hình máy chắc cũng khá tốt. Khi đó xài fddshow audio được..

Phân thành các hướng đi Core AVC + AC3/SPIDFER cho máy yếu và chơi DTS/Dolby thường và Core AVC + fddshow audio chơi Audio HD với máy khỏe là hợp lý

Bên trên