[Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Browser

HD Beginner

Ðề: WMC (Window Media Center) No 1 của Media Center..Thảo luận vô đây

bác Beginner cho em hỏi cái là bác bật HTPC bằng gì ah? Remote luôn chứ ?

Bằng Remote luôn. Remote IMON của mình hỗ trợ Turn On/Off mà. Board của nó có chân cắm vào chân On/Off trên Mainboard.

dualshock

Member

Bằng Remote luôn. Remote IMON của mình hỗ trợ Turn On/Off mà. Board của nó có chân cắm vào chân On/Off trên Mainboard.

các mục có sẵn trong WMC đều có phím tắt để nhảy đến, em cũng muốn bấm 1 phát là nhảy vào Media Browser thì có được không hả bác ?

HD Beginner

các mục có sẵn trong WMC đều có phím tắt để nhảy đến, em cũng muốn bấm 1 phát là nhảy vào Media Browser thì có được không hả bác ?

1/setup để khi khởi động win tự động vào Media Browser.
Thiết lập khi đang cài đặt Media Browser. Nếu chưa thiết lập thì cài đè lại MediaBrowser
2/Keyboard để vào WMC

Win+Alt+Enter

Khi vào thì nó sẽ vào mục mà lần trước vào trước khi tắt. VD vào media browser rồi tắt, lần sau vào, nó sẽ highlight media browser

tuanndryan

dạo này có icon hãng phim , diễn viên .... ko bro HD beginner ?

pgasqlkt

Member

bác hướng dẫn em quản lý cái đống file wav với. Không có tag WMC nó nhét chung hết vào unknow album
tks bác !

kendo

Member

bác hướng dẫn em quản lý cái đống file wav với. Không có tag WMC nó nhét chung hết vào unknow album
tks bác !

có những album ko search ra được info nên nó cho vào unknow luôn. Để làm lại bro vào library của WMP, sắp xếp lại, vào lại WMC sẽ thấy Ok. Làm thủ công nên mất nhiều time.

kendo

Member

có cách rất hay và đơn giản hơn bro Begin chỉ. Mình cũng đang dùng, bro tạo 1 shortcut mới và paste dòng này vào là ok. Click WMC vào thẳng media browser.

%systemroot%\ehome\ehshell.exe /entrypoint:{ce32c570-4bec-4aeb-ad1d-cf47b91de0b2}\{fc9abccc-36cb-47ac-8bab-03e8ef5f6f22}

kendo

Member

Bro Kendo cho mình hỏi là lấy data cho những phim bộ của châu á thế nào vậy :)

mình lấy cũng từ trang web thetvdb.com Để tiện search bro nên đổi tên file thành tên tiếng anh của bộ phim, như thế search ra nhanh hơn và dễ dàng hơn. Mình dùng MediaScout để get info cho tv series, soft này dùng cho tv series tốt hơn là MCM. Bro có thể tham khảo ở đây

tuanndryan

+ có mấy cái index làm sao chèn icon vào nhỉ : vd year , genre , actor .... copy mấy cái icon bỏ vào "C:\ProgramData\MediaBrowser\ImagesByName" k thấy kết quả gì hết .
+ chỉnh thời gian chuyển hình của backdrop làm sao nhỉ ?

HD Beginner

+ có mấy cái index làm sao chèn icon vào nhỉ : vd year , genre , actor .... copy mấy cái icon bỏ vào "C:\ProgramData\MediaBrowser\ImagesByName" k thấy kết quả gì hết .
+ chỉnh thời gian chuyển hình của backdrop làm sao nhỉ ?

1/Chèn Icon year, genre, actor đã hướng dẫn trong bài 6 roài. Ko chịu đọc kỹ à

2/Chuyển hình của backdrop tùy thuộc vào theme. Với theme thông dụng là diamond thì nó là 1 option ẩn, chỉ có ở trong file config của theme diamond

+ Mở Diamond.xml nằm trong thư mục: C:\ProgramData\MediaBrowser\Plugins\Configurations

Mã:
<Settings>
  <MiniMode>True</MiniMode>
  <DisplayEndTime>False</DisplayEndTime>
  <InfoBoxThumbstrip>True</InfoBoxThumbstrip>
  <InfoBoxCoverflow>True</InfoBoxCoverflow>
  <InfoBoxPoster>False</InfoBoxPoster>
  <DiamondThumbstripStyle2>False</DiamondThumbstripStyle2>
  <DisplayGlassOverlay>True</DisplayGlassOverlay>
  <AutoExtenderLayout>False</AutoExtenderLayout>
  <BackdropTransitionPeriod>1.5</BackdropTransitionPeriod>
  [COLOR="Red"]<BackdropSwitchingDelay>280</BackdropSwitchingDelay>[/COLOR]
  <DiamondDisplayWeather>False</DiamondDisplayWeather>
  <AlphaOpacity>60</AlphaOpacity>
</Settings>

+ Chỉnh dòng màu đỏ ở trên từ 280 sang giá trị phù hợp

+ Lưu lại

Vào Windows Media Center và kiểm tra kết quả

Chỉnh sửa lần cuối:

HD Beginner

mình lấy cũng từ trang web thetvdb.com Để tiện search bro nên đổi tên file thành tên tiếng anh của bộ phim, như thế search ra nhanh hơn và dễ dàng hơn. Mình dùng MediaScout để get info cho tv series, soft này dùng cho tv series tốt hơn là MCM. Bro có thể tham khảo ở đây

Khai báo thetvdb.com vào MCM rồi xài MCM luôn chứ xài thêm MediaScount làm chi cho rối.

totorauxom

Well-Known Member

ngồi bù đầu mà chưa đâu vào đâu, giá mà ăn sẵn thì tốt các bác nhỉ,quen ăn sẵn mới khổ ạ.em dùng chuột phải lên phim rồi cho chạy MPC nhanh lắm ạ=:)=:)=:)

yellowriver

Banned

Công nhận là quản lý file của thằng windowmedia player lirbary là củ chuối nhất.

Pro HD Beginer ? Cho em xin cái wallpaper này với em thấy nó trong bài 7 của Pro.

HD Beginner

ngồi bù đầu mà chưa đâu vào đâu, giá mà ăn sẵn thì tốt các bác nhỉ,quen ăn sẵn mới khổ ạ.em dùng chuột phải lên phim rồi cho chạy MPC nhanh lắm ạ=:)=:)=:)

Bạn làm thế thì hệ thống của bạn mãi mãi chỉ là một chiếc máy tính có màn hình to thôi. Không có cảm giác của Home Theather được. Làm bao nhiêu thao tác chỉ để xem được 1 bộ phim. Quá chán

Chưa kể bạn cũng chẳng có được cái thú của việc duyệt phim và tìm kiếm phim theo chủ đề. Trẻ em, phụ nữ, người già nhà bạn cũng chẳng biết sử dụng và thưởng thức như thế nào nữa..

tuanndryan

chức năng EHS là chức năng gì ai có thể giải thích cho mình dc không ?

HD Beginner

nguyento1976 đã viết:
Pro HD Beginer ? Cho em xin cái wallpaper này với em thấy nó trong bài 7 của Pro.

chức năng EHS là chức năng gì ai có thể giải thích cho mình dc không ?

EHS là: Media Browser Home Screen. Dùng để đổi hình nền chung khi vào Media Browser

Đã cập nhật hướng dẫn chi tiết trong bài 6 nhé. OK

Chỉnh sửa lần cuối:

p_quanghuy

bác HD-Beginer ơi, em dùng WMC với win7codec để xem phim thì gặp phải tình trạng thế này: khi xem một số film rip từ đĩa Blueray có dung lượng lớn (khoảng gần 20GB - em cũng không rành về kỹ thuật rip lắm, chỉ biết dung lượng nó lớn lớn) thì không xem đc.
Nếu em bỏ chọn mục Disable DiVX...windows fountain...v..v (em ko nhớ rõ, nó chỉ có 1 mục này thôi :p) trong Tab MKV của win7codec thì lại xem được bình thường nhưng hình ảnh ko full màn hình, cứ như kiểu format 4:3.
Em gỡ win7codec ra, cài Klite codec vào, dùng MPC xem phim đấy thì thấy chất lượng tốt, hình ảnh full màn hình luôn.
Thế là tại làm sao hả bác?
Chi tiết cấu hình của em như sau:
Core i3, Ram 2GB, Win7, ATI 4670, sử dụng FFdshow và Hailli splitter để xem phim.

À còn nữa, em phát hiện ra cách đơn giản hơn để xem file ISO trong WMC là: cài deamon tool, rồi vào Media Browser config chỉ định phần mềm mount file ISO là Deamon. Thế là xong (Em đã thử qua các phần mềm xử lý file iso khác thì thấy mỗi deamon tool là phù hợp thôi).

Bên trên