[Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Browser

longfragile

Active Member
Ðề: WMC (Window Media Center) No 1 của Media Center..Thảo luận vô đây

Mình đã làm như bạn nói: "Sau khi đã tổ chức thư mục xong. Sau đó vào Media Center Master, Menu File, chọn Set scan folders Add New và Browser tới thư mục chứa phim của các bạn rồi bấm Done" nhưng không thấy poster phim hiện lên và các thông tin khác về phim không có. Mình dùng MCM phiên bản 1.29, chỉ giúp mình với

kendo

Member

Mình đọc rất kĩ bạn à, nhưng mình vẫn không tài nào làm được. Tuy nhiên bạn cho mình hỏi một câu: Trong ảnh hướng dẫn của bạn mỉnh thấy các icon là dạng png, nếu mình đổi file thành jpg thì làm sao hiển thị như bạn được?

C:\ProgramData\MediaBrowser\ImagesByName\General bạn vào đường dẫn này sẽ thấy các folder phim bạn tạo, muốn show mấy cái icon thì paste icon vào folder đó với tên folder.jpg, backdrop.jpg cũng ok luôn. Đơn giản thế thôi mà.

Mình đã làm như bạn nói: "Sau khi đã tổ chức thư mục xong. Sau đó vào Media Center Master, Menu File, chọn Set scan folders Add New và Browser tới thư mục chứa phim của các bạn rồi bấm Done" nhưng không thấy poster phim hiện lên và các thông tin khác về phim không có. Mình dùng MCM phiên bản 1.29, chỉ giúp mình với

Bạn phải để MCM get info nữa chứ, có nhiều phim ko get được thì phải nhập mã của phim trong imdb thì MCM mới search ra được

longfragile

Active Member

Bạn phải để MCM get info nữa chứ, có nhiều phim ko get được thì phải nhập mã của phim trong imdb thì MCM mới search ra được

MCM get info ở đâu? mình đã thử vài phim toàn phim nổi tiếng mà cũng không có thông tin.

huisno1

Member

MCM get info ở đâu? mình đã thử vài phim toàn phim nổi tiếng mà cũng không có thông tin.

Bạn click phải vào phim bạn muốn lấy ìno rồi chọn fetch data, MCM sẽ load info từ IMDB, nếu tên phim là chính xác và đầy đủ thông tin thì nó sẽ tự động tải, nếu có gì đó không chính xác thì MCM sẽ hỏi bạn đó là phim nào hoặc yêu cầu bạn đánh mà số IMDB để tìm. Trong trường hợp IMDB muốn bạn chọn phim thì bạn chỉ cần chon đúng phim trong list mà IMDB đưa ra rồi Confirm & Finish, trường hợp MCM muốn biết mã số phim thì bạn gõ những kí tự cuối cùng ở đường link phim bạn search được ở IMDB. Good luck!

manuonline

e làm cả ngày nay rồi mà vẫn không cho WMC chạy sub được mặc dầu đã down cả đống sub về để trong thư mục của film rồi. không biết phải làm thế nào nên mạo muội lên đây hỏi các anh. mong các anh chỉ bảo cho đàn em với. chứ thấy WMC đẹp quá mà ko xem được thì buồn thật. 8-}8-}8-}

huisno1

Member

e làm cả ngày nay rồi mà vẫn không cho WMC chạy sub được mặc dầu đã down cả đống sub về để trong thư mục của film rồi. không biết phải làm thế nào nên mạo muội lên đây hỏi các anh. mong các anh chỉ bảo cho đàn em với. chứ thấy WMC đẹp quá mà ko xem được thì buồn thật. 8-}8-}8-}

Bạn đổi tên file sub trùng với tên file Film, trong cùng thư mục là WMC sẽ tự động load.

HD Beginner

Có 3 cơ chế hiện sub với WMC là

1/ Hiện sub bằng direct vobsub: Cần cài và kích hoạt directvobsub

2/Hiện sub bằng fddshow: Cần cài và kích hoạt fddshow subtitle

3/Hiện sub bằng 1 phần mềm như MPC, KMP, Splash. Khi đó cần cấu hình các phần mềm này là extenal player trong media browser.

manuonline

cám ơn a đã hướng dẫn, em cấu hình máy theo cách 4, xài card ati với xuất âm thanh qua cổng analog nhưng coi phim thì ko thấy có phụ đề. em thử down thêm phụ đề về bỏ vào, làm đủ mọi cách nhưng vẫn không được. a có cách nào cấu hình máy theo kiểu thứ 4 mà a hướng dẫn nhưng vẫn hiện phụ để ko. a hướng dẫn tận tình cho e với. cám ơn a nhiều.

longfragile

Active Member

Em đã làm được, cảm ơn bác. Nhưng có một vấn đề quan trọng là khi đã thiết lập được cơ sở dữ liệu và quản lí được CSDL đó, có thể trích xuất CSDL đó được không? có thể di chuyển CSDL đó để không phải làm lại từ đầu với máy tính khác, mang ổ cứng đó đến máy tính khác có cài đặt WMC là chạy bình thường được không?

dnamthang

khi mình copy phim bộ sang thì bị lỗi như sau :
nếu để file phim riêng lẻ thì khó theo dõi khi xem,nhưng lấy được mega data
nếu copy vào 1 thư mục thì thuận tiện theo dõi nhưng không lấy đc mega data
có lẽ lỗi phát sinh trong lúc mình đặt tên thư mục,mong đc các bạn hướng dẫn thêm kinh nghiệm khắc phục

hocxemhd

Để WMC bật lên lúc máy tính khởi động bác vào WMC mục TASK chọn setting chọn general và vào starup and window behavior tích đủ tất các ô cho em là đc
Còn cấu hình của bác mà chạy WMC là nặng đấy, bác có thể tham khảo chuơng trình quản lý khác như XBMC tuy ít tinh chỉnh hơn nhưng là nhẹ gọn đơn giản!

Tks bác.
Ý em muốn hỏi cách xử lý vụ full screen thì màn hình nó đen thui à, có lẽ do cấu hình máy yếu ko nhỉ :|

HD Beginner

Em đã làm được, cảm ơn bác. Nhưng có một vấn đề quan trọng là khi đã thiết lập được cơ sở dữ liệu và quản lí được CSDL đó, có thể trích xuất CSDL đó được không? có thể di chuyển CSDL đó để không phải làm lại từ đầu với máy tính khác, mang ổ cứng đó đến máy tính khác có cài đặt WMC là chạy bình thường được không?

- Cơ sở dữ liệu Metada nằm luôn ở thư mục chứa phim ko nằm ở ổ chứa HDH. Do đó khi cài lại windows hoặc dùng sang máy tính khác thì thông tin phim vẫn lưu lại và sử dụng được ngay

-Tùy chỉnh giao diện, thông tin về hình ảnh diễn viên, xưởng phim...vv nằm ở thư mục quy định trên ổ chứ HDH (C:\ProgramData\Media Browser). Do đó cần tạo 1 bản sao thư mục này để sử dụng nếu phải cài lại windows hoặc dùng sang máy tính khác

HD Beginner

khi mình copy phim bộ sang thì bị lỗi như sau :
nếu để file phim riêng lẻ thì khó theo dõi khi xem,nhưng lấy được mega data
nếu copy vào 1 thư mục thì thuận tiện theo dõi nhưng không lấy đc mega data
có lẽ lỗi phát sinh trong lúc mình đặt tên thư mục,mong đc các bạn hướng dẫn thêm kinh nghiệm khắc phục

Mình đã hướng dẫn cách đặt tên chuẩn cho phim bộ để Media Center Master có thể lấy thông tin. Bạn đọc lại hướng dẫn nhé

spkt

Banned

Tình hình là theo hướng dẫn mình đã xem được nhưng có một 2 vấn đề:
Tìm hoài không thấy dấu kiểm "Use CoreAVC codec" và "enable FFdshow postprocessing". Mình đã cài CoreAVC rồi hình chụp

Cấu hình PC:
GA 31MF-S2 Rev 1.0
Core 2 duo E4600 2.4
Ram 2G
Nvidia GeForce 8600 GT 512MB
Kết nối TV LG 32SL80 qua đường DVI-->VGA của TV (chưa mua được dây DVI--->HDMI). Ở đâu bán sợi này và có gì khác biệt giữa DVI-->VGA và DVI--->HDMI không?
Mong các cao thủ khai sáng cho mình với.

spkt

Banned

Mình vừa chỉnh được dùng CoreAVC để decode thì lại mất phụ đề có ai giải quyết giùm mình vấn đề này với.
-----------
Cám ơn bài hướng dẫn rất hay của bác HD beginner. TỚ đã làm được rồi. Chút thành quả đây

Chỉnh sửa lần cuối:

hunggz

bác nào giúp e tìm thông tin phim bộ này với, nó tạo đc mỗi file series.xml ở thư mục Prison Break thôi
e đặt theo các kiểu mà vẫn ko đc
..\Prison Break\Season 1\s01e01 - Episode 1.mkv
..\Prison Break\Season 1\s01e02 - Episode 2.mkv
hay
..\Prison Break\Season 1\1x01 - Episode 1.mkv
..\Prison Break\Season 1\1x02 - Episode 2.mkv
hay
..\Prison Break\Season 1\101 - Episode 1.mkv
..\Prison Break\Season 1\102 - Episode 2.mkv

Icon Studio làm sao để hiện hả các bác (*)

HD Beginner

bác nào giúp e tìm thông tin phim bộ này với, nó tạo đc mỗi file series.xml ở thư mục Prison Break thôi
e đặt theo các kiểu mà vẫn ko đc
..\Prison Break\Season 1\s01e01 - Episode 1.mkv
..\Prison Break\Season 1\s01e02 - Episode 2.mkv
hay
..\Prison Break\Season 1\1x01 - Episode 1.mkv
..\Prison Break\Season 1\1x02 - Episode 2.mkv
hay
..\Prison Break\Season 1\101 - Episode 1.mkv
..\Prison Break\Season 1\102 - Episode 2.mkv

Với phim này, bạn phải chọn fetch as TV series chứ ko phải là fetch as Movie nhé

hacvude

sao minh lam hok dc ban HD beginner oi ? Minh vi du nha ,minh mun lam cho film Death Race 2 2010 thi lam sao ha ban ?
cho minh Nick yahoo de minh hoi cho de~ nha :D

Bên trên