[Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Browser

mrlongvn

Ðề: WMC (Window Media Center) No 1 của Media Center..Thảo luận vô đây

Tự mình nghiên cứu kĩ đi bác nó mới hay:D làm từ đầu, vướng đến đâu hỏi đến đấy:D có j không là được bác cứ hỏi vì ở đây có nhiều người đã làm đc

Thanks bạn vì đã có lời khuyên, nhưng mình đã làm theo tất cả các bước của HD Beginner nhưng Media Browser vẫn không đọc được thông tin, Hay tại vì MB ver mới nó không hỗ trợ nữa nhỉ? Bởi vì khi Install MediaInfor Provide thì có dòng thông tin bên cạnh là: "Foder rips, ISO and WTV files are not supported."

Thanks bạn vì đã có lời khuyên, nhưng mình đã làm theo tất cả các bước của HD Beginner nhưng Media Browser vẫn không đọc được thông tin, Hay tại vì MB ver mới nó không hỗ trợ nữa nhỉ? Bởi vì khi Install MediaInfor Provide thì có dòng thông tin bên cạnh là: "Foder rips, ISO and WTV files are not supported."

Thông báo đấy là bình thường mà bác, bác phải đọc kĩ lại bài 3 và bài 6 của bác hdbeginner, lưu ý nhớ tắt chế độ EHS trong mục settinh của media browse thì sẽ hiện background, và để đẹp thì phải down thêm các plugin của media browse, hoặc thay đổi theme của media center, còn muốn hiện thông tin thì phải cài Media Center Master để tìm thông tin về phim để down thông tin về phim. cái này hồi đầu cũng bị như bác.

mrlongvn

Mình đã làm như thế này:

Trong folder Film đã như thế này:

Và trong Media Browser thì chỉ thế này

pvanvu_bunny

Active Member

mình dọc qua 1 loạt giới thiệu của bác , mà đa số về giao diện là chính ,còn về tính chỉnh xem phim với hình ảnh chất lượng cao thì ít đề cập nhưng tổng kết lại thì rất bổ ích cho anh em ,nhưng nếu so về chất lượng hình ảnh khi xem phim thì minh thấy ko bằng MPC ,và máy mình có cấu hình như thế này :

+core i7 920
+ATI HD 6970 2gb
+ram thì 12gb .
+HDMI ....

vậy thì decode bằng CPU hay GPU ? với lại ko co sharpen thì mình nghĩ MPC vẫn là nhất về cái này .nếu được bác viết 1 bài về MPC thay thế bài của bác Chip thì còn gì bằng :X .

Chỉnh sửa lần cuối:

hacvude

Tình hình là có nhiều film hay mún mở cho cả gia đình xem mà hok bik phải làm sao ? mình mún kết nối lap với TV ở nhà qua cổng HDMI thì làm sao hả mấy bạn ?

Tình hình là có nhiều film hay mún mở cho cả gia đình xem mà hok bik phải làm sao ? mình mún kết nối lap với TV ở nhà qua cổng HDMI thì làm sao hả mấy bạn ?

Trước hết phải mua dây HDMI, hoặc dây VGA rồi vào mục resolution chọn độ phân giải thường là 1280*720, dùng remote tivi điều chỉnh sao cho fullsceen và các chế độ màn hình như hiển thị 2 màn hình 1 lúc( màn hình laptop và màn hình tivi LCD-chế độ này hay bị viền ngang màn hình ko nên dùng) or chế độ chỉ hiển thị trên tivi LCD(nên dùng)

mrlongvn

ko nhìn thấy ảnh nào bạn àh
Xin lỗi bạn nhé, mình chưa quen với việc up ảnh vào bài viết nên nó không hiển thị.
Bạn bấm vào dấu X thì sẽ link tới cái ảnh đó mà.
Quả thực mình không hiểu làm sao nửa, sao mình lại làm không được nhỉ?

ngocnguyenbmt

sax.... UP cái ảnh cho xem giao diện nó thế nào chứ bác ơi

dualshock

Member

lâu lâu hình như bác Beginer không ghé qua đây nhỉ? Bác anh2online dùng remote gì vậy? hồi trước mình cũng hì hục, nhưng rồi lại dùng MPC để play, nó load phụ đề tự động cho nhẹ đầu, với lại hình ảnh đẹp hơn ^^ Em vẫn remote được cả MPC luôn nhé

Em dùng con mà bác HDBegin giới thiệu bên Tân Quang (giá 29$ = 632k [-O< ) http://tanquang.vn/estore/scripts/prodView.asp?idproduct=469

Con đấy dùng đc, lăn tăn mỗi vụ phụ đề thôi!
Khả năng bác HD Begin ko giúp đc thì em cứ ....down phụ đề rời vứt vào đó là xong, đỡ đau đầu! em vẫn thích dùng WMP hơn MPC
Con này em dùng vô tư mà có vấn đề j đâu, bác cài thêm cái mediacontrol là mọi vấn đề được giải quyết:D
nhấn mấy cái nút mầu cuối cùng để gọi media control ra bác àh, như nhà em là ấn nút màu xanh da trời đấy hoặc nút đỏ đều hiện ra cái bảng rồi chọn sub stream, chọn phụ đề bác thích là xong.

Khả năng là phim có sẵn phụ đề em chưa thử bao h, phim của em toàn file sub riêng:D em cũng chỉ nhấn nút xanh gọi media control rồi chọn mục sub stream là chọn phụ đề thôi:D

hacvude

tình hình là con desk nhà mình và TV LCD đều có cổng VGA . trưa nay mình đã thử nối với nhau thì ok ...nhưng sao âm thanh nó ko chuyển qua TV mà vẫn còn nghe ở loa desktop ? ai biết vấn đề này thì add yahoo mình :[email protected] để giúp đỡ mình tí nha :D

spkt

Banned

tình hình là con desk nhà mình và TV LCD đều có cổng VGA . trưa nay mình đã thử nối với nhau thì ok ...nhưng sao âm thanh nó ko chuyển qua TV mà vẫn còn nghe ở loa desktop ? ai biết vấn đề này thì add yahoo mình :[email protected] để giúp đỡ mình tí nha :D

Dây VGA thì chuyển phần hình thôi chứ ạ sao chuyển phần tiếng được hở bác? Tiếng nó vẫn đi theo đường card sound ra loa ạ!

hacvude

bây h mình mún có luôn cả âm thanh thì phải làm sao đây ?

hellonearth8X

Bước 2: Lấy thông tin

Sau khi đã tổ chức thư mục xong. Sau đó vào Media Center Master, Menu File, chọn Set scan folders Add New và Browser tới thư mục chứa phim của các bạn rồi bấm Done.

Phần mềm bắt đầu xử lý các phim với trạng thái ở ô vuông bên phải. Khi các phim chưa đủ thông tin, nó sẽ hiện lên là Unknow.

Trong 1 số trường hợp. Media Center Master cần các bạn xác nhận chọn phim nào để nó còn load thông tin về. Căn cứ vào tên file phim và cột phim bên phải mà lựa chọn phim phù hợp, sau đó nhấn vào Cofirm & Finish
Nếu nó chọn không đúng, các bạn có thể chọn mục Enter IMDB ID. Sau đó tìm IMDB ID chính xác của phim và điền vào đó. Tình huống này ít xảy ra vì cho dù là các phim Châu Á không nổi danh phần mềm cũng vẫn tìm ra được.

Sau khi kết thúc toàn bộ phim. Cửa sổ Media Master sẽ hiện ra danh sách các phim và có chữ Movie thay cho chữ Unknow như sau

Ta có thể kiểm tra bằng cách vào 1 thư mục chứa phim.

Ta thấy là tên thư mục đã đổi cho đúng tên phim và năm ấn hành. Còn trong thư mục đã có đầy đủ các thứ mà Media Master download về bao gồm: Poster, Backdrop, phụ đề tiếng Anh (Downlad từ trang subscene.com)..vv và các thứ do Media Master tạo ra bao gồm: dvdid.xmk, mymovies.xml
và cả .nfo nữa...
Như vậy là toàn bộ CSDL Metadata phim của chúng ta đã được Media Center Master tạo ra 1 cách đầy đủ. Giờ ta chỉ cần 1 Frond End để kết nối và hiển thị chúng thôi. Tiếp tục với Frond End Media Browser nhé

Sao cái MCM của mình không lấy được tí meta data nào cả , mặc dù mình đã đổi tên thư mục giống như hướng dẫn và giống cả với Tittle trong IMDB , và nhập IMDB ID rồi , nhưng cuối cùng MCM nó vẫn thông báo là không biết phim đấy là gì ???

Không biết có ai từng gặp trường hợp giống mình thì giúp mình với , cám ơn nhiều

mrlongvn

Bạn ngoduythien, bạn hay online vào giờ nào, mình có thể nhờ bạn PM trực tiếp để hỏi bạn được không? Mình đã làm đi làm lại rồi mà vẫn không được. PM của mình là nghlongvn. Nếu có thể mình dùng Team viewer bạn vào máy mình xem qua giúp mình tý nhé!

tình hình là sáng chiều CN đi ăn cưới;)) tối mới về đc:)) thường thì mình online buổi tối:D nick mình đây add nick mình nhé:D [email protected]

Bên trên