[Hướng dẫn] Cài đặt chi tiết Media Center bằng Windows Media Center và Media Browser

vuphongkkk

Ðề: WMC (Window Media Center) No 1 của Media Center..Thảo luận vô đây

cuối cùng thì nó cũng chịu hiện poster trong media browser rồi ^^ , nhưng giờ lại có 1 vấn đề khác là sử dụng media browser mình không biết làm sao để tạo playlist , cứ nghe xong 1 bà nó lại dừng . bám next cũng không qua bài khác ( ko có remote ^^) , tiện thì mấy bạn hướng dẫn cách thao tác trong WMC lun nha . mình cú bấm loạn xạ hết lên hihi .

Upapa

Cái này em cài từ lâu roài. Nói chung là đẹp, config thì cứ google là ra hết. Vote cho WMC..
Hồi trước có 1 bác viết 1 chương trình lấy nội dụng = tiếng việc add vào WMC đấy. Cái này mới là đỉnh... chứ content = English thì chưa tuyệt lắm.

HD Beginner

Các phần mềm của Tây lấy meta data (Các dữ liệu liên quan đến phim) ở TMDB hoặc IMDB.

Ko hiểu phần mềm mà bạn gì viết ra đó lấy dữ liệu ở đâu nhỉ? Bạn có tên phần mềm hoặc người viết ra nó ko?

Upapa

Các phần mềm của Tây lấy meta data (Các dữ liệu liên quan đến phim) ở TMDB hoặc IMDB.

Ko hiểu phần mềm mà bạn gì viết ra đó lấy dữ liệu ở đâu nhỉ? Bạn có tên phần mềm hoặc người viết ra nó ko?

Dạ phần mềm này là VNese software do1 bác tự phát triển riêng (cho bác ý) bác lấy từ các nguồn như phimanh.net...và các site tương tự. Tên thi em quên mất rồi. Bác ý phát triển cho riêng mình, không puplic. Đó là em năn nỉ và chát với bác , bác ý cho. Hôm trước cái HDD của em nó bị tèo nên mất cái chương trình đó roài. Để em check lại xem có lấy được cái yahoo mail của bác ý không rui gửi cho bác.

HD Beginner

HDD bị tèo thì recover lại đc ko?. Mình đang sử dụng phần mềm Media Center để quản lý phim cho mình, cũng như hướng dẫn cho mọi người nên rất tò mò với phần mềm đó. Nếu có cách nào để nghiên cứu phối hợp lên thì hay biết mấy

omai8x

chả hiểu cái WMC của em bị làm sao mà thỉnh thoảng nó lại mất poster....với lại cái backdrop là cái j mong các bác chỉ giáo

hoai_anh

Ðề: [Windows Media Center] Tùy biến giao diện và tinh chỉnh Media Browser !

1. Ý mình là media browser chỉ nhận 1 folder tối đa 20 film thôi, giả sử mình làm như bạn nói media collection/movies phân chia theo genre đi, và trong Folder "Action" có 21 film thì media browser sẽ nhận 20 film thôi, mọi người có thể thử.

2. Mình đang dùng meta browser mà.

làm cách nào mà nó hiện thông tin tiếng việt vậy bạn

tinronaldo

bác HD Begin cho tớ xin nick YH :D, có rất nhiều điều cần phải hỏi

HD Beginner

chả hiểu cái WMC của em bị làm sao mà thỉnh thoảng nó lại mất poster....với lại cái backdrop là cái j mong các bác chỉ giáo

Poster thì chức năng bác biết rồi. Một bức hình mô tả toàn bộ nhân vật trong phim, có tên phim, hãng sx và 1 số thông tin khác.

Poster cho phép phân biệt phim này với phim khác, giúp chọn phim trong hàng trăm phim
Đây là 1 Poster

Còn backdrop thì theo đúng như khái niệm backdrop trong nội thất. Nó là bức hình nền khi đọc thông tin phim mà chưa xem phim

Đây là 1 backdrop

Trong Media Brower, mình thường chọn chế độ để khi phía dưới chọn poster nào thì phía trên hiện backdrop thứ nhất và info của phim đó luôn. Khi điều khiển lựa chọn vào thì nó hiện ra backdrup thứ hai giống như thế này

lcmart

Member

Em cũng đang dùng win7 va bộ điều khiển Hp thấy thực sự là tốt, duy em đang muốn làm thế nào đế có thể Play TV internet ( gắn link của các trang xem TV onlie ấy a ) bác nào biết hướng dẫn em cái ah.

HD Beginner

Xin phép bác cho em hỏi. Nếu ko nhầm thì cái giao diện kia là của Media Browser phải ko ah. Bác Apple hóa nó như thế nào vậy ? Hướng dẫn em cái ^^ Thanks !

Úi. Bác chưa biết chỉnh cái đó à. Đó là chế độ Cover Flow trong mục View ấy. Bác cứ nháy vào mục View là nó hiện ra các chế độ liền...:)

Đây là 1 số chế độ view của Media Browser

dualshock

Member

Úi. Bác chưa biết chỉnh cái đó à. Đó là chế độ Cover Flow trong mục View ấy. Bác cứ nháy vào mục View là nó hiện ra các chế độ liền...:)

oh, hóa ra nó có sẵn, mình chọc ngoáy thế nào mà ko nhìn thấy cái này nhỉ ;)) Cám ơn bác nhé. Tối về thử. ^^

dualshock

Member

Vấn đề Poster, nếu bạn nào để nó tự động load info thì nó sẽ load tất cả (poster, backdrop, info...) từ trang http://themoviedb.org. Vậy làm thế nào để nó load đúng phim?
Rất đơn giản, bạn hãy vào trang themoviedb.org, tìm phim đó, xem nó đặt tên thế nào thì bạn đặt tên folder của phim đó như vậy.
Ví dụ: tên phim Người sắt phần 2 của nó là "Iron Man 2" thì bạn hãy đặt tên thư mục là: Iron Man 2.
Mấu chốt là cái tên thư mục, còn file .MKV trong đó bạn đặt tên thế nào cũng được.
OK ?

Nếu bạn nào làm bằng tay thì có 2 vấn đề:
1. Tên phim sẽ là tên thư mục của bạn. Vì làm bằng tay nên muốn đặt thế nào là quyền của bạn.
2. Poster phim sẽ load từ file ảnh để trong thư mục đó. Việc của bạn là kiếm poster, cho vào trong thư mục đó và đặt tên các file ảnh đó như sau:
folder.jpg ===> sẽ load thành poster của phim.
backdrop.jpg ===> tất nhiên là backdrop ^^
backdrop1.jpg ===> vẫn là backdrop ^^
backdrop2.jpg ===> cũng thế
.......
Nếu bạn thắc mắc "poster là gì?" "backdrop là gì?" thì điều đó chứng tỏ bạn là người lười đọc, nó ở ngay phía trên kia kìa, nhớ thank bác Bi gin nơ. Tôi sẽ ko trả lời câu này ^^
Còn vấn đề info thì .... chưa rõ, vì tôi dùng automatic tất tần tật nên chưa nghiên cứu cái này ^^
Goodluck ! Nếu có vấn đề gì cứ hỏi đừng ngại nha.

Chỉnh sửa lần cuối:

winle

máy mình chip core 2 E8500 3.16 Ghz, Ram 2 G, VGA Gf 9400 GT, Win 7 Ultimate, sao dùng cái WMC này thấy chậm quá, toàn 100% CPU (mình có cài mediaBrowser). Có bác nào bị như mình ko, có cách khắc phục ko??

MÌnh cũng có máy tính như bạn đó, nhưng chạy ok lắm, không bị chậm tí nào. Đang dung Win7 32bit.

leesang

Well-Known Member
Ðề: Giải đáp về Windows Media Center+Fddshow+CoreAVC..vv

vậy ở đây có ai có thể cài đặt cái WMC này cho winXP kg. xin up lên đây cho anh em cùng hưởng thụ với

Anh HD Beginner cho hỏi cài cái j để WMC nhận file lossless như nhận MP3 vậy ? Nó có quét tự động file cùng thông tin (tag) đi kèm ko ?
Với cả nó có kí hiệu để phân biệt lossless với MP3 ko :D

HD Beginner

Anh HD Beginner cho hỏi cài cái j để WMC nhận file lossless như nhận MP3 vậy ? Nó có quét tự động file cùng thông tin (tag) đi kèm ko ?
Với cả nó có kí hiệu để phân biệt lossless với MP3 ko :D

Có nhiều Plug-in dành cho WMC để nó nhận đc nhạc lossless

WMC nó tạo ra giao diện để người dùng thấy trước tiên là các Album/CD. Sau khi vào từng CD thì sẽ thấy Song List và 1 số thông tin khác. Sau khi kích vào Track thì sẽ có thông tin về Track bao gồm tên bài, ca sĩ thể hiện, thời gian và bit rate. Căn cứ vào bit rate mà đoán là lossless hay mp3 bạn à.

tinronaldo

cho tớ hỏi tại sao những phim Media Browser nhận dc thì ok, còn những phim ko có trong cơ sở dữ liệu của nó, thì ko có poster ,... đã đành, đàng này còn chả thấy nút Play phim đâu -,-, hình như nó chỉ ss 1 tấm bất kì show lên, rồi chẳng còn gì nữa.

Bên trên